หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 550250 ครั้ง)
jeenapat
เกษตรกรมือใหม่
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:20:26 PM »

วันที่ 17 ก.ค. 54 ลมแทบจับ

โอ้แม่เจ้า !!!  ดูเถอะคะท่านผู้ชม   งานเข้าเต็ม ๆ เสียเงินสียพื้นที่(แถมเสียน้ำบ่อน้อยให้อาบแก้ม)
บ่อไม่มีน้ำสักหยดในวันที่เห็น บทเรียนราคาแพงที่ไม่ได้วางแผนไว้ก่อน (นี้ล่ะไม่เชื่ออาจารย์ เพราะความดื้อ)
จ่ายเงินหลักหมื่นที่มีเลข 3 นำหน้า  ขาดเกินก็เล็กน้อย จ๋อยไปเลยเรา 
ไม่ได้เป็นอย่างที่คุยกันไว้เลย   ชายชรา ขุดเป็นบ่อ1 ลูก ลึกพอประมาณ แถมตรงกันข้ามกับฝั่งที่มีตาน้ำไหลผ่าน
นั่งมอง ..... เอ.....แล้วน้ำ....มันจะมาจากไหน(ว่ะ)น้ำตาซึม ยกมือบาดน้ำอาบแก้มแล้วลุกขึ้น คิด คิด ทำงัยดีล่ะ
คิดแผนแทนความผิด จัดการดังรูป

ขุดร่องทางระบายน้ำที่เป็นตาน้ำไหลผ่านเวลาฝนตกเพื่อเชื่อมต่อให้น้ำไหลไปสู่บ่อน้ำตา เป็นอันเสร็จ
หยิบทุนที่สะสมออกจากกระเป๋า แบงค์เบา ๆ ผ่านมืออีกแล้ว จ่ายเพิ่มอีก (2*1300)
จ่ายเสร็จขับรถกลับอยุธยาทันที โมโห แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรโทษใคร บ่ได้ก็เราไม่ไปคุมเอง ก็ต้องทำใจล่ะนะ

ปัญหาเกิดขึ้นได้ทุกขณะจะต่างกันก็ช่วงเวลาหรือปัจจัยต่างๆ ที่ทำให้เกิดขึ้น ไม่สามารถตั้งกฎเกณฑ์ได้ว่าเกิดเมื่อไร
“คิดสบาย ๆ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด” 555 ปลอบใจตัวเอง

ได้น้ำมาเท่านี้คะ

เก็บมาฝาก(๗)

ความไม่แน่นอนในชีวิต 3 อย่างคือ
  1. ความฝัน
  2. ความสำเร็จ
  3. โชคชะตา

Liked By: #mam#, viranya, rosera, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 12:33:20 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:05:04 PM »

บางครั้งก็ต้องรอเวลาเพื่อดูธรรมชาติแล้วค่อยบูรณาการความสูญเสียและหมดเปลืองจะน้อยลง ยกเว้นเราต้องการแบบนั้นสู้ๆครับ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: tsara, #mam#, conanjunier, 5XXA
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:49:08 PM »

บางครั้งก็ต้องรอเวลาเพื่อดูธรรมชาติแล้วค่อยบูรณาการความสูญเสียและหมดเปลืองจะน้อยลง ยกเว้นเราต้องการแบบนั้นสู้ๆครับ อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณคะคุณกัญจน์ จะจำเป็นบทเรียน จะค่อยๆ คิดค่อยทำๆ และดูธรรมชาติอย่างที่คุณกัญจน์แนะนำคะ

Liked By: tsara, 5XXA
jeenapat
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:53:13 PM »

แวะมาให้กำลังใจครับ  กับแนวสวนแบบนี้  ชอบมากๆ

หากเพิ่มลงไปอีกนิส  เพิ่อสร้างภูมิคุ้มกันให้แข็งแรงในวันข้างหน้า

แนะนำลงยางพาราเสริมไปบ้าง  สิบปีข้างหน้ามีเงินรายวันหรือรายเดือน

ได้อย่างแน่นอนครับ

ขอบคุณคะลุงต้า ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมอีกครั้งพร้อมคำแนะนำ ตอนนี้กำลังต่อสู้กับหญ้าที่ขึ้นในสวนเยอะมาก ๆ
ยังหาแนวทางจัดการไม่ได้คะ ไปสวนคราวหน้าจะนำรูปมาให้ชมนะคะ

Liked By: nipun, 5XXA
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:24:01 PM »

มาให้กำลังใจครับ....สู้ๆครับ...คิดเสียว่ามีที่ไว้ปล่อยปลา ให้สัตว์น้ำได้อาศัยแล้วกันครับ
   ...เอ่อ  จองที่ปลูกในสวนป่า ไว้สักหน่อยนะครับ กลับไปจะเอาพันธุ์อินทผลัมพันธุ์ใหม่ไปลงปลูกให้...แบบว่า อยากมีส่วนร่วมกะเขาบ้าง ฮ่าๆๆๆ

Liked By: yong9, kwanbanna, 5XXA

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:08:54 PM »

แอบมาเป็นกำลังใจให้ค่ะ

Liked By: conanjunier, 5XXA
jeenapat
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:39:56 PM »

มาให้กำลังใจครับ....สู้ๆครับ...คิดเสียว่ามีที่ไว้ปล่อยปลา ให้สัตว์น้ำได้อาศัยแล้วกันครับ
   ...เอ่อ  จองที่ปลูกในสวนป่า ไว้สักหน่อยนะครับ กลับไปจะเอาพันธุ์อินทผลัมพันธุ์ใหม่ไปลงปลูกให้...แบบว่า อยากมีส่วนร่วมกะเขาบ้าง ฮ่าๆๆๆ
น้องกรุงเจ้าขา ตอนนี้ในบ่อไม่มีน้ำเลยคะ คิดในใจว่าจะทำอย่างไรกับบ่อ ไปแต่ละครั้งคงต้องโยนก้อนดินลงบ่อ
สักวันมันคงเต็มบ่อและกลับมาเป็นพื้นดินผืนเดิมไว้ปลูกป่ารอบใหม่มั้งคะ

Liked By: nipun, tapairat, 5XXA
jeenapat
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:43:03 PM »

แอบมาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ขอบคุณคะ แวะมาเยี่ยมบ่อย ๆ นะคะ ช่วงนี้เป็นการเริ่มต้น ถ้าเข้าที่เข้าทางคงไม่มีอะไร post แน่ ๆเลยคะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 04:15:16 PM »

จังหวัดที่2 กำลังเตรียมกำลังพล คาดว่าดึกดื่นคืนนี้คงเริ่มค่ะพี่จี

Liked By: conanjunier, 5XXA

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jeenapat
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 04:33:03 PM »

เตรียมพบกับ สวนที่ 2 สาวที่ 2 จังหวัดที่ 2 กันนะคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

phensiri
seller
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:42:35 PM »

มาแล้วค่ะ สาวคนที่2 จังหวัดที่2  ศรีโบเองค่ะ สาเหตุที่เกิดการรวมตัวเฉพาะกิจ 3สาว เพราะแต่ละคนทำเกษตรวันหยุด ถ้าแต่ละคนต่างเปิดบ้านของตัวเอง เดี๋ยวมิตรรักแฟนเพลงจะเบื่อ เพราะมันขาดตอนไม่ต่อเนื่อง  ที่สำคัญเด็กบัญชีอย่างศรีโบ ไม่ถนัดเรื่องมีสาระเท่าไหร่ ช่างตรงกันข้ามกับเด็กบัญชีท่านอื่นนักแล งานนี้เลยหาร3 ค่ะ
     ขอเปิดบ้านหลังใหม่จากน้ำพักน้ำแรงศรีโบ ที่จังหวัดอุดรค่ะ สุดเขตอำเภอเมือง จะเรียกว่าชายแดนก็ได้ ไม่ว่ากัน ใช้เวลาในการสร้างตัวบ้าน 3ปี เพราะงบมีน้อย หากันกับแม่ 2คน ทำงานด้วยเรียนด้วย สะสมก้อนอิฐกันเดือนละ 1000 ก้อนค่ะ แต่จำไม่ได้ว่าใช้ทั้งหมดเท่าไหร่ กว่าจะมาเป็นแบบนี้รวมแล้วก็ 5 ปีค่ะ

แรงบันดาลใจของศรีโบก็คนนี้เลยค่ะ คุณตา เลี้ยงมาตั้งแต่เกิด กระเตงไปนาด้วยตลอด สอนวิชาขุดกบ เขียด วางเบ็ดจับปลา เลี้ยงควาย ขี่ควาย เก็บเห็ด หาบกล้า ดำนา นวดข้าว ฯลฯ  เสียดายท่านไม่ได้อยู่รอดูความสำเร็จของหลานรักในโลกนี้  แต่ยังไงก็อยู่ในใจศรีโบเสมอค่ะ

ปล. เปิดบ้านมาก็ดราม่าแล้ว อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tumtump
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:03:15 AM »

นึกว่าสาวคนที่สองจะเป็นน้องม่อนด์  ที่แท้เป็นคุณโบนี่เอง  อย่าบอกนะครับว่าพี่น้อยจะเป็นคนที่สาม  ยังไงมาจองที่รอชมผลงานสาวคนที่สองก่อนใครครับ

Liked By: nipun, tapairat, kwanbanna
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:24:23 AM »

มารอดู สาว สาว สาว ครับ...... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nipun

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:04:06 AM »

น้องตั้ม...พี่หนูพิมว่าสาวคนที่สามเป็น"สาวน้อย"แน่ๆเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม งานนี้รวมพลังสามสาสจริงๆแฮะ  รอชมๆๆๆ จุมพิต

Liked By: nipun

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
phensiri
seller
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:04:39 PM »

ขอบคุณทุกคนที่แวะมาเยี่ยม3 สาวค่ะ ถูกต้องแล้ว สวนที่3 สวนพี่น้อย ที่สุพรรณบุรี  มิตรภาพไร้พรมแดนจริงๆ ต้องขอบคุณเว็บเกษตรพอเพียงที่ทำให้ได้เจอพี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีอุดมการณ์เหมือนกัน
มาเริ่มที่สวนแรกของโบเลยค่ะ สวนนี้โบได้มาครั้งแรกเป็นป่าท้ายหมู่บ้าน แม่เพื่อนมาขอร้องให้ซื้อในราคา 30,000 บาท ขนาดพื้นที่ราวๆ 3งาน ต้องรื้อไผ่ และต้นไม้ที่กินไม่ได้ออกหมด ล้อมรั้ว ไถพรวนดินใหม่ หมดมากกว่าค่าที่ดินอีกค่ะ
สภาพสวนหลังจากวันที่ซื้อ ตาโบเป็นคนลงมือปลูกต้นไม้ ทำสวนเองทั้งหมด

ทุกวันตาจะมาขลุกอยู่ที่กระท่อมน้อยหลังนี้ค่ะ ตัดไม้ไผ่ที่เหลือไว้ริมรั้ว มาทำตอกไว้สานหวดนึ่งข้าว ตะกร้า ไว้ขาย ลูกค้าของตามาสั่งจองไว้ ทำให้ทุกวันตามีรายได้เล็กๆน้อยๆ 50-100 บาท

บางส่วนก็ยังไม่มีต้นไม้ ค่อยๆปรับไป

phensiri
seller
*

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:33:18 PM »

เพราะการเริ่มซื้อที่ดินแปลงของแม่เพื่อน ทำให้มีแปลงอื่นตามมา
ด้านขวามือแปลงแรกที่ขีดเส้นไว้ 2.5 งาน นายฮ้อยค้าวัว-ควาย มาบอกขายให้เพราะเป็นหนี้จากการค้าสัตว์ ต้องการเงินไปลงทุน คราวนี้เงินไม่มีเพราะระยะเวลาห่างกันไม่ถึงเดือน อยากได้ก็อยากได้ เพราะที่ติดหมู่บ้าน เลยขอเวลา 1อาทิตย์ในการหาเงิน โดยมัดจำไว้ก่อน 5000 บาท แต่อาจจะเป็นเพราะที่นี้จะเป็นของเรา กลับเข้าเมืองมาทำงาน อีก2วันครบวันนัด โชคดีปิดออเดอร์ลูกค้าลาวได้ ซึ่งลูกค้ามาแบบไม่ได้คาดหวังว่าจะสั่งซื้อของกับเรา ศรีโบกดเครื่องคิดเลขใหญ่ เงินเดือน+ค่าคอมมิชชั่น -เงินมัดจำ กรี้ดด พอเจ้าค่ะ แต่กว่าค่าคอมจะออกก็อีกเดือนนึง เดินหน้าด้านไปขอเบิกเงินล่วงหน้า กับเจ้านายก่อนแล้วกัน 55 ตื่นเต้นมากเพราะเป็นครั้งแรกในชีวิต และแล้ว ก็มีที่ดินในครอบครองเพิ่มอีกแล้ววววว

โชคดีของศรีโบอีกค่ะ ส่วนที่เหลือ อีก 2 เจ้า ทยอยมาบอกขายให้ในระยะเวลา1 ปี ศรีโบไม่มีเงินหรอกนะคะ อาศัยตะล่อมคนหัวล้านข้างกายในปัจจุบัน เป็นคนจ่ายให้ เป็นแผนของศรีโบเองล่ะ ถ้าไม่ยอมมาสู่ขอ ที่ดินแปลงนี้ก็ปิ่วปิ้วเป็นของศรีโบโดยปริยาย 55 รวมเบ็ดเสร็จแปลงนี้ 2.5 ไร่ค่ะ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์