หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 553024 ครั้ง)
ดาบรินทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:27:52 AM »

หวัดดีเช้าวันศุกร์ครับ เย็นนี้น้องแจ๊วจะมาจากเสนา จะเอาเตาชีวมวลมาส่ง และจะมาแวะเอากิ่งไผ่ไปปลูกด้วย เสาร์นี้ไปสวนหรือเปล่าครับ

Liked By: tapairat, 5XXA

jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:38:06 AM »

หวัดดีเช้าวันศุกร์ครับ เย็นนี้น้องแจ๊วจะมาจากเสนา จะเอาเตาชีวมวลมาส่ง และจะมาแวะเอากิ่งไผ่ไปปลูกด้วย เสาร์นี้ไปสวนหรือเปล่าครับ
หวัดดีคะพี่ดาบรินทร์ วันเสาร์รุจีทำงานคะ  แต่วันอาทิตย์ไปสวน ไปปลูกต้นกล้วยจำนวนนับร้อย
เตรียมหาล่มเงาให้ต้นไม้ได้อาศัยในฤดูหนาวที่ใกล้จะมาถึงคะ

Liked By: nipun, tapairat, 5XXA
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:03:38 AM »

หวัดดีคะพี่ดาบรินทร์ วันเสาร์รุจีทำงานคะ  แต่วันอาทิตย์ไปสวน ไปปลูกต้นกล้วยจำนวนนับร้อย
เตรียมหาล่มเงาให้ต้นไม้ได้อาศัยในฤดูหนาวที่ใกล้จะมาถึงคะ

เอากล้วยเล็บมือนางมั๊ย อร่อยนะ ถ้าสนใจบอก พี่จะขุดไว้ใ ผ่านมาก็แวะมาเอาได้เลย

Liked By: nipun, 5XXA
khundong
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:57:07 AM »

อยากจะฝาก ผักสาบ(ผักอีนูน)ไปให้จังครับ ขอที่อยู่หน่อยครับ 

jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:25:15 AM »

วันที่ 9 ก.ค.54 ต้นไม้ล็อคที่ 2 ถึงสวนด้วยจำนวนเท่าเดิม
มาไกลจากนครนายก ออกจากสวนตี 5 ถึงสวน 8 โมงเช้า คนงานเริ่มลุ่ยทันที

ดำเนินการขุดๆ แล้วก็ขุด ใช้เวลาในล็อค 2 อีก 3 วัน เสร็จเรียบร้อย ต้นไม้ 4,000 ต้น

วิธีการปลูก ทำตามคำแนะนำจากท่านอาจารย์(ชายฉกรรจ์) ดังนี้
ไม้ป่ามูลค่าสูงที่ว่ามา ให้ถือเป็นไม้หลักของสวนได้ครับ คือมีจำนวนนับที่ซ้ำๆกันในหลักร้อย
หรือหลักพัน เพราะไม้พวกนี้วันหนึ่งมันจะมีมูลค่ายิ่งกว่าทอง  แต่ก็ไม้ควรพลาดไม้ป่าอื่นๆอีกมากมาย
ที่จะมาช่วยกันเลี้ยงดูกันและกัน ภายในบริเวณป่าปลูกใหม่ครับ เพราะใครจะรู้ว่าวันหนึ่ง ไม้ตัวไหน
จะให้ประโยชน์ในมิติอื่นๆในด้านใด เอาเป็นว่าเอาไม้รองมาเสริมในหลักสิบ แต่ให้มีสายพันธุ์เป็นร้อยๆชนิดยิ่งดีครับ
และที่สำคัญควรหาไม้โตเร็วมาคลุมพื้นที่ในระยะห่างมากๆ เช่นทุกสิบสองเมตร เพื่อเป็นไม้เบิกนำคลุมร่มเงาให้ไม้
โตช้าบางชนิด แล้วใส่ไม้หลักลงไปห่างทุกสี่เมตร แล้วค่อยแซมไม้รองแปลกๆที่หายากและหลากหลายทุกๆสองเมตร 
ทำอย่างนี้ในทุกๆแถวของต้นไม้ เราจะได้เห็นผลงานของไม้โตเร็วเป็นตะคุ่มๆก่อนใครในปีแรก แล้วกำลังใจจะตามมา
อย่างล้นเหลือเชียวครับ ”

งานภาคสนาม ออกมาก็ไม่น่าเกียจมาก เกือบถูกตามทฤษฎี มีผิดบ้างนิดหน่อยพอยอมรับได้คะ
ต้องการปลูกแบบเป็นแถวเป็นแนวเพื่อการจัดการในเรื่องต่าง ๆที่จะตามมาทีหลังอีกหลายๆ เรื่อง
เมื่อเวลาผ่านไปค่อย ๆ แซมแบบมั่ว ๆ ทีหลังก็ยังได้ (คิดเองคะ)

เก็บมาฝาก (๕)
3สิ่งที่บ่อนทำลายชีวิตเราคือ
  1. ความหยิ่งผยอง
  2. สุรา
  3. ความโกรธ

Liked By: rosera, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 11:30:58 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:25:48 AM »

อยู่ในใจเสมอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
jeenapat
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:00:21 PM »

เอากล้วยเล็บมือนางมั๊ย อร่อยนะ ถ้าสนใจบอก พี่จะขุดไว้ใ ผ่านมาก็แวะมาเอาได้เลย
ขอบคุณพี่ดาบรินทร์ เป็นอย่างยิ่ง ที่มอบสิ่งดี ๆ ให้ แต่วันอาทิตย์ รุจีขับรถไปเอง(มือใหม่หัดขับ)
คงไม่ได้แวะไปหาเพราะขับนอกเส้นทางที่ไม่รู้จักยังไม่ได้ จะไปได้ก็เฉพาะเส้นทางที่เคยไปคะ
ระยะแรก ๆ ขับไปสวนคนเดียวยังผิดเลยคะ ต้องรีบโทรหาพี่ดำ บอกเส้นทางให้ (เอากับเขาซิ สวนตัวเองนะเนี้ย)

ขอบคุณอีกครั้งคะ ถ้าพี่น้อยหรือพี่ดำไปจะอาศัยเกาะรถไปด้วยคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 01:13:09 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:04:49 PM »

อยากจะฝาก ผักสาบ(ผักอีนูน)ไปให้จังครับ ขอที่อยู่หน่อยครับ 
กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงในการกรุณา แล้วรุจี จะ PM ไปให้นะคะ
ยังจำภาพอาจารย์ ณ.ทุ่งแสลงหลวงได้ทุกภาพ ประทับใจคะที่ได้เจออาจารย์
วันต่อๆ ไป อาจขอคำแนะนำจากอาจารย์บ้างนะคะ

มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:14:24 PM »

ก้าวแรกก้าวที่กล้า         ทำเหนื่อยล้าสิ้นสลาย    
ก้าวที่สองก้าวสบาย         สู่จุดหมายอย่างตั้งใจ      
ก้าวแรกที่หาญกล้า        เพื่อก้าวข้างหน้าที่มั่นคง

ดีใจด้วยครับ สำหรับก้าวแรกที่เริ่มออกเดินทางไปตามหาความสุข  บนเส้นทางแห่งธรรมชาติ แค่เห็นรูปที่ลงก็พลอยมีความสุข ยินดีและพลอยดีใจไปด้วย กับฅนที่กล้าออกเดินทางตามหาฝัน ต้นไม้ที่ปลูกไม่ใช่แค่ปลูกลงในดินเท่านั้น แต่ยังได้ปลูกป่าในใจฅนอีกด้วย

แนะนำอีกนิดนึงครับ นอกจากจะปลูกป่าแล้ว อย่าลืมสร้างธรรมชาติในป่าด้วย นั่นก็คือพวกนก แนะนำให้ปลูกพวกผลไม้ด้วย เช่นมะขามเทศ(จะเอาหวานหรือฝาดก้ได้) ฝรั่งขี้นก มะม่วง ขนุน ต้นหว้า ไปด้วยครับ ปลูกเพื่อให้นก หนู กระรอก สัตว์ป่า ได้มาอาศัยด้วย ยิ่งต้นไม้ตั้ง4,000 ต้น ถ้าโตขึ้นมา คงจะเหมือนสวนป่า วันข้างหน้า หา กระรอกกระแตมาปล่อย ให้วิ่งเล่นในสวนป่าเรา มีนก ชนิดต่างๆเข้ามาอาศัย รอบๆริมสวนป่า ลงผักหวานป่า ขจร ผักอีนูน ตำลึง พอได้เก็บกินและแจกเพื่อนๆที่กรุงเทพ แจกญาติมิตรสหาย แจกมิตรภาพแบบยั่งยืนที่เงินหาซื้อไม่ได้  ปลูกเหมือนที่ฅนโบราณเขาบอกว่า ปลูกต้นไม้ให้สัตว์ได้กินเป็นบุญ ให้ฅนได้กินเป็นทาน

ขอให้มีความสุขกับการทำเกษตรครับ

Liked By: Tewa, RONCHI, 5XXA, korakod03

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
jeenapat
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 03:36:46 PM »

วันที่  10 ก.ค.54 แอบไปดูผลงาน
ต้นไม้ชุดแรกดูสดชื้นเพราะได้รับการเมตตาจากเทวดา โปรยเม็ดฝนลงมาเกือบทั้งอาทิตย์ เดินดูแล้วไม่เหี่ยวไม่ชะงักงัน

มีเรื่องให้คิดต่อคะ
คือว่าเราใจอ่อนและอ่อนใจ กับคำหวังดีของชายชรา 1 คน
บ่นอยากให้เราขุดร่องน้ำเล็กๆ คล้ายลำธารกว้าง 1 เมตรแต่ลึก 2 เมตร
จากขอบสวนฝั่งซ้าย ลดเลี้ยวผ่านดงต้นไม้เก่า ไปยังอีกฝั่งหนึ่งของสวน
อธิบายเสร็จ (เหมือนโดนมนต์สะกด คล้อยตามทันที ) ยอมดื้อกับอาจารย์ แต่สู้แรงทานจากชายชราไม่ได้
กำหนด วันเปิดปากบ่อ ตรง วันหยุด เข้าพรรษา 15-17 ก.ค.54  เพื่อจะคุมงานด้วยตัวเอง
ปรากฎว่า 1 วันหลังกลับจากส่วน ชายชราคนเดิมโทรมาบอกว่าจัดการเรียกรถขุดมาขุดแล้วน่า 2 วันเสร็จ
ป๊าด.... อะไรกันนี้    ขุด 2 วัน รวมเบ็ดเสร็จ ยี่สิบเอ็ด ชั่งโมง (21* 1,300) คำนวณ คชจ. แล้วกันคะ
และแถมมีแบบนี้ด้วยนะคะ คนขุดให้เครดิตติดไว้ก่อนผ่อนที่หลัง

เก็บมาฝาก(๖)

จิตใจดีเป็นดั่งสวน
ความคิดดีเป็นรากไม้
คำพูดดี เป็นดั่งดอกไม้บานสะพรั่ง
การกระทำดี เปรียบเหมือนผลไม้

Liked By: viranya, rosera, cjaranram, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2011, 03:43:22 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jaroen11
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 04:34:37 PM »

ขอยแต้แต้ครับ ผมตอนนี้คงทำได้แค่สวนเล็กๆในรั้วบ้าน ที่ทางแถวๆบ้านราคาคงเอื้อมไม่ถึง ร้องไห้ แต่จะพยายามต่อไป มันต้องมีทางของเรา ยิ้มกว้างๆ

Liked By: nipun, sakon01, 5XXA
jeenapat
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 04:43:30 PM »

ขอยแต้แต้ครับ ผมตอนนี้คงทำได้แค่สวนเล็กๆในรั้วบ้าน ที่ทางแถวๆบ้านราคาคงเอื้อมไม่ถึง ร้องไห้ แต่จะพยายามต่อไป มันต้องมีทางของเรา ยิ้มกว้างๆ
เอาใจช่วยนะคะ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น สู้ ๆ คะ

jeenapat
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 04:46:36 PM »

ก้าวแรกก้าวที่กล้า         ทำเหนื่อยล้าสิ้นสลาย    
ก้าวที่สองก้าวสบาย         สู่จุดหมายอย่างตั้งใจ      
ก้าวแรกที่หาญกล้า        เพื่อก้าวข้างหน้าที่มั่นคง

ดีใจด้วยครับ สำหรับก้าวแรกที่เริ่มออกเดินทางไปตามหาความสุข  บนเส้นทางแห่งธรรมชาติ แค่เห็นรูปที่ลงก็พลอยมีความสุข ยินดีและพลอยดีใจไปด้วย กับฅนที่กล้าออกเดินทางตามหาฝัน ต้นไม้ที่ปลูกไม่ใช่แค่ปลูกลงในดินเท่านั้น แต่ยังได้ปลูกป่าในใจฅนอีกด้วย

แนะนำอีกนิดนึงครับ นอกจากจะปลูกป่าแล้ว อย่าลืมสร้างธรรมชาติในป่าด้วย นั่นก็คือพวกนก แนะนำให้ปลูกพวกผลไม้ด้วย เช่นมะขามเทศ(จะเอาหวานหรือฝาดก้ได้) ฝรั่งขี้นก มะม่วง ขนุน ต้นหว้า ไปด้วยครับ ปลูกเพื่อให้นก หนู กระรอก สัตว์ป่า ได้มาอาศัยด้วย ยิ่งต้นไม้ตั้ง4,000 ต้น ถ้าโตขึ้นมา คงจะเหมือนสวนป่า วันข้างหน้า หา กระรอกกระแตมาปล่อย ให้วิ่งเล่นในสวนป่าเรา มีนก ชนิดต่างๆเข้ามาอาศัย รอบๆริมสวนป่า ลงผักหวานป่า ขจร ผักอีนูน ตำลึง พอได้เก็บกินและแจกเพื่อนๆที่กรุงเทพ แจกญาติมิตรสหาย แจกมิตรภาพแบบยั่งยืนที่เงินหาซื้อไม่ได้  ปลูกเหมือนที่ฅนโบราณเขาบอกว่า ปลูกต้นไม้ให้สัตว์ได้กินเป็นบุญ ให้ฅนได้กินเป็นทาน

ขอให้มีความสุขกับการทำเกษตรครับ

นมัสการหลวงพี่
จะนำคำแนะนำไปปฏิบัติคะ แต่ต้องค่อยเป็นค่อยไป สักวันคงมาถึง (แต่คงต้องรออีกนานเลยคะหลวงพี่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 09:18:06 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 05:18:41 PM »

ขอบคุณอีกครั้งในความกรุณา
โชคดีจริง ๆ ที่ทำงานมีต้นย่านาง  จะทำให้พ่อทานคะ
แต่จะขอสอบถามเรื่องการขยายพันธุ์ คือตัดกิ่งไปชำไม่สำเร็จ
ช่วยแนะนำการปลูกให้หน่อยได้หรือไม่คะ

ขอบคุณมาก ๆ คะ

รุจี

ปล. เลิกงานแล้วคะ รุจีจะเปิดเน็ตอีกครั้งวันจันทร์คะ

การขยายพันธุ์ต้นย่านาง ขุดเอาหัวมาตัดแบ่งปลูกครับ
ดูตัวอย่างของคุณNuntawitครับ
(ข้อความส่วนตัวของคุณเต็ม ส่งข้อความเข้าไม่ได้ จึงตอบไว้ครงนี้ครับ
ในข้อความส่วนตัว ข้อความใดที่ไม่ใช้แล้วลบทิ้ง จึงจะรับข้อความใหม่ได้ครับ)

วันนี้มาดูการขุดย้ายย่านางมาปลูกกันครับ

ก่อนอื่นหาต้นย่านางที่มีกอก่อนนะครับ แบบที่เลื้อยไปแล้วข้อของเขางอกรากออกมาจะใช้ไม่ได้ ของผมเจอแล้วแต่หญ้ารกไปหน่อย

จัดการถากหาดูโคนว่ายึดลงดินแน่ๆ พอลองขุดลงไปก็เจอหัวของย่านางเลยครับ การขุดเราอย่าขุดให้ไกล้กับโคนมากเพราะอาจจะโดนหัวของเขาได้

คราวนี้ก็ขุดให้รอบแล้วค่อยยกขึ้นมาจากหลุม ถ้าจะให้ดีควรให้มีดินติดมาด้วยแต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร สังเกตได้ว่าย่านางจะมีรากไม่ค่อยเยอะเพราเขาจะอยู่ได้เพราะหัวของเขาเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 10:01:41 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
ลุงต้า
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:52:22 AM »

แวะมาให้กำลังใจครับ  กับแนวสวนแบบนี้  ชอบมากๆ

หากเพิ่มลงไปอีกนิส  เพิ่อสร้างภูมิคุ้มกันให้แข็งแรงในวันข้างหน้า

แนะนำลงยางพาราเสริมไปบ้าง  สิบปีข้างหน้ามีเงินรายวันหรือรายเดือน

ได้อย่างแน่นอนครับ

Liked By: rosera, conanjunier, 5XXA

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
enable
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:29:04 PM »

ยังไงก็ขอเป็นแรงใจให้สู้ เพื่อผืนแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่  อย่าลืม"จงทำให้ดินมีชีวิต แล้วอีกหลายๆ  ชีวตจะเกิดขึ้นเอง"

Liked By: nipun, kwanbanna, 5XXA
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์