หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 550266 ครั้ง)
Athikarn
เกษตรกรมือใหม่
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:24:38 AM »

ในที่สุดก็เปิดตัวสักที่ พี่จี สี่พันต้น
เป็นกำลังใจให้ครับท่านพี่

Liked By: nipun, 5XXA

โคราช บ้านเอง จ้า

burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:29:47 AM »

แวะมาจอบเบิ่ง 3สาว  3 สไตส์ ทำสวนค่ะ อิอิ ติดตามนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:30:50 AM »

รอชมสวนนี้มานานครับ..มาแอบดูสวนป่า...มให้กำลังใจครับพี่จี อายจัง อายจัง อายจัง

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
sompol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:47:20 AM »

...มารอชมเป็นกำลังใจครับ ...ขอให้สำเร็จลุล่วงตามความมุ่งมั่นของ 3 สาวครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:57:05 AM »

พี่จีคะ ภาพเล็กไปค่ะมองไม่ชัด  ปรับขนาดสัก 600 กำลังสวยค่ะพี่  รอชมนะคะ จุมพิต

Liked By: nipun, tapairat, 5XXA

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Chonpratan
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:12:26 AM »

เอายอดพริกมาฝาก...เป็นกำลังใจคนปลูกป่าเหมือนกัน

ขอให้สวนป่าเจริญเติบโตเร็วๆครับ

Liked By: rosera, 5XXA, jaewnoi

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:58:16 AM »

สวัสดีคะ คุณกัญจน์
    ขอบคุณมากคะ ที่เข้ามาให้กำลังเป็นรายแรก คิดไว้เหมือนกันว่า เราจะ รวยๆ ๆ ..ความสุข..

สวัสดีคะครูพิม
   แวะมาบ่อยๆ นะคะ ช่วยแนะนำความรู้ด้านเกษตรด้วยนะคะคุณครู

สวัสดีคะ อาจารย์ตั้ม (ผู้จุดประกายปลูกป่าให้พี่จี)
   เห็นด้วยอย่างแรง ต้นไม้ที่โตเร็วที่สุดคือต้นไม้ที่ปลูกวันนี้
   ขอบคุณมาก ๆสำหรับคำแนะนำและความรู้ที่ให้ทั้งทางตรงและทางอ้อม
   และจะติดตามผลงานและเดินตามรอยท่านไปเรื่อย ๆ

น้องโบ จ้า
   ตัวเองเค้ารออยู่นะ อย่าช้านะ มาช่วยกันหน่อยเร็วๆ ไว ๆ

สวัสดีคะ คุณ Nine
   เชิญเข้าสวนได้ตามสบาย สวนเปิดตลอด  7/11 แต่ไม่มีซาลาเปาขนมจีบนะคะ มีแต่ดินกับต้นไม้คะ

เรียน คุณ phalikhit
   รีบเข้ามา เพราะชื่อกระทู้ 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด
   555 รู้แล้วจะหนาว ..... โปรดติดตามตอนต่อไป

ถึง อ.เปียก
   ดีใจเป็นที่สุด อ.เปียกมาเคาะประตูเรียก ยินดีต้อนรับเข้าสวนเล็กๆ ของคนเล็ก ๆ ที่กำลังสร้างความยิ่งใหญ่แห่งความสุข
   ขอให้มาจริง ๆ เถอะน้าาา มาแล้วจะฮา ไม่ออก

สวัสดีคะคุณ bigpubarlap
   เข้ามาให้คำแนะนำบ่อย ๆ นะคะ

เรียนพี่ดาบรินทร์
   ยังจำกันได้หรือไม่คะ คนที่พี่ให้เมล็ดชมจันทร์ 5 เม็ดเมื่อครั้งที่ไปเยี่ยมชมสวนพี่ดาบคะ
   จะบอกว่าตอนนี้เพาะงอกแล้วกำลังเกาะเกี่ยวกิ่งไม้รอวันเก็บกินดอกคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

กราบเรียน ลุงต้า
   เป็นความกรุณาอย่างแรงที่ท่านได้ส่งแรงใจมาให้ในครั้งนี้
   สำหรับการปฏิบัติภารกิจพิชิตใจตัวเองของผู้หญิงคนหนึ่ง

สวัสดีคะคุณหมอ(PP_79)
   อยากไปชมสวนคุณหมอเหมือนกันคะ น้องโบเอ่ยปากชวนไปสวนคุณหมอ วันเสาร์ 27 ก.ค.54 แต่เสียดาย
   ติดภารกิจส่วนตัว โอกาสหน้าคงไม่พลาดแน่ ๆ คะ

สวัสดีคะคุณ beaw lertphong
   ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ข้าพเจ้าไม่ใช่คนสุพรรณแต่ทำสวนสุพรรณสักวันคงมีโอกาสคงได้เจอกันนะคะ

Liked By: rosera, 5XXA, jaewnoi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 04:49:51 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
wat03
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:22:24 PM »

มาให้กำลังใจ ด้วยอีก 1 แรง  นะครับ  ชอบจัง ปลูกต้นไม้   ไร่ผมก็เริ่มจาก ปลูกต้นไม้ยืนต้น  ให้ร่มเงาก่อนเลย  เวลาเราทำงานเหนื่อยๆ   ได้อาศัยร่มเงาไม้เป็นที่หลบพัก    พอไม้โต  เราก็สามารถนำไม้ ไปทำอย่างอื่นได้   

ขอให้ก้าวต่อไปอย่างมั่นคง  และขอให้ประสบความสำเร็จอย่างที่มุ่งนะครับ 

Liked By: nipun, na_nin, 5XXA
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:13:28 PM »

วันที่  4 ก.ค. 54 ได้กฤษ์ ทำการปลูก    

ต้นไม้จำนวน 2,000 ต้นหายวับไปจากกองภายใน 3 วันและไปเกิดใหม่ในที่ดินอันแสนร้อนระอุจากสภาพดินที่เป็นป่ายูคาเก่า
แต่โชคเข้าข้างเทวดาเห็นใจประทานเม็ดฝนก่อนปลูกซะ 1 ห่าใหญ่คงดีใจมีคนช่วยเพิ่มออกซิเจนให้โลกใบนี้
                           (โลกเราป่วยๆ  ..ช่วยกันน้าาะ..ให้มีโลกนาน  ๆ )
ระหว่างที่ปลูกก็พรมเม็ดปรอย ๆ ให้ตลอดงาน พอเป็นน้ำทิพย์ลดใจให้คนงานไม่เหนื่อยไม่ท้อแดด
แสงแดดรำไร พระอาทิตย์อ่อนๆ  กับคนแก่ ๆ  ชั่งน่าดูมิใช่น้อย (ทำไปได้ใช้งานคนแก่) 

กองกำลังขับเคลื่อนด้วยผู้สูงวัย 5–6 ชีวิต
ซึ่งผ่านการทดสอบและทดลองงานมาจากสวน  สามีภรรยาคู่เดิม
เห็นหง่อม ๆ อย่างนี้  ทั้งอึดทั้งทน ส่วนผลงานได้ตามสามารถ เราจะคาดหวังดั่งใจเรามิได้

ชายเสื้อแดงในภาพคือ คนขายต้นไม้ ที่เข้ามาดูงานและให้คำแนะนำเรื่องการปลูกแก่คนงาน
กับการหว่านปุ๋ยลงในก้นหลุมขณะปลูก คลุกเคล้าปุ๋ยเล็กน้อยและกวนผสมกับดินแล้วค่อยลงต้นไม้

และยังแนะนำเสริมให้ใส่ขุยมะพร้าวรองก้นหลุมด้วย
แต่ๆๆๆ  ข้าพเจ้าไม่ทำตาม เหตุผลมันเปลืองและเรื่องมากกับการจัดการสำหรับข้าพเจ้า (ดื้อได้อีกเรา เป็นความดื้อ เรื่องที่2)
คนขายต้นไม้มีบริการปลูกให้ด้วยแต่ข้าพเจ้าไม่รับบริการ  เนื่องจากอยากให้ชาวบ้านละแวกนั้นมีรายได้เข้ากระเป๋า
และวางหมากไว้..แบบคิดเอาเอง..ว่าเขาปลูกด้วย 2 มือของเขา อย่างน้อยๆ เขาก็อาจจะมีใจรักต้นไม้ของเราบ้าง
และอาจเป็นหูเป็นตาให้เราบ้างในบางครั้ง ก็ยังดี  (แอบหวัง  ลมๆ แล้ง ๆ)
เอาแค่ปัจจุบันนะ  ถ้าอีก 10 ปีข้างหน้าผู้เฒ่าทั้งหลายคงไปพบพระอินทร์กันหมดแล้วล่ะนะ

เหตุที่ไม่สามารถปลูกเองได้ด้วยมือทั้งสองข้างของข้าพเจ้า คือ
ด้วยสภาพร่างกาย ระยะทาง และเวลา ไม่เอื้ออำนวยเท่าใดนัก จึงขอทำแบบฉบับพี่ Vud
คือเกษตรมือใหมใช้หัวเข้าช่วย (ได้รับฟังจากการอบรมไผ่) ขืนรอปลูกเองหมด 10 ปีก็คงไม่เสร็จค้าาา

เก็บมาฝาก(๔)

สิ่งที่มีค่า 3 สิ่งในชีวิตเรา
  1. ความรัก
  2. เคารพตัวเอง
  3. เพื่อนแท้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 08:18:55 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:19:57 PM »

จำได้ครับ ถ้าสนใจไผ่ทอง เพื่อเอาไปปลูกเป็นไม้มงคลที่สวนก็มารับได้ที่สวนผมนะครับ จะให้เป็นของขวัญสำหรับการเปิดสวนใหม่ครับ

Liked By: nipun, tapairat
jeenapat
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:25:50 PM »

พี่จีคะ ภาพเล็กไปค่ะมองไม่ชัด  ปรับขนาดสัก 600 กำลังสวยค่ะพี่  รอชมนะคะ จุมพิต
ขอบคุณคะครูพิม จะพยายามลองใหม่นะคะ ฝีมืออ่อนหัด จัดรูปยังไม่เป็นคะ

navaphat
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:26:09 PM »

มารอชมค่ะ

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:37:41 PM »

เค้ามาแล้ว)))))))

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
bigpubarlap
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:04:20 PM »

ไม่มีอะไรเลย  เพียงเราเชื่อมั่นว่ามันพิเศษ สิ่งๆนั้น จะพิเศษ ครับ กังฟู Panda ไม่มีใครรู้จริงหรอก ธรรมชาติ เขาจะเป็นไปตามธรรมชาติ เราเรียนรู้ไปกับธรรมชาติ ทำตัวเราให้เป็นไปตามธรรมชาติ แล้ว ที่เราอาศัยก็จะเป็นไปตามธรรมชาติ ทุกอย่างเริ่มจาก 1 ต้นแต่มี 2  ครับ คือ เกษรตัวผู้กับตัวเมีย เป็น ดอก มา ผล เป็น เมล็ด แล้วอีกชีวิตก็เริ่ม

การสร้างป่าที่ดีที่สุด คือ มีต้นแม่อยู่ 1 อย่างละ 1 ต้น ผ่านไปหลายปี ลืมว่างั้น มาดูอีก 10 ปี อ้าวเป็นป่าแล้ว มันจะเป้นไปตามธรรมชาติ  แล้วเราจะอยู่อย่างไรให้เป็น ไปตามธรรมชาติ และ ไม่เบียดเบียนจน ธรรมชาติ ล่มสลาย

"ธรรมชาติจะเลี้ยงเรา ถ้าเราไม่ทำลาย ธรรมชาติ"

บรรพบุรุษ ทำลายเพื่อเลี้ยงเราเกือบหมดแล้ว ถึงเวลาที่เรา จะต้อง เลี้ยง ธรรมชาติ คืนมาแล้ว ทุกอย่างอยู่ที่มือเราและสำนึกเราครับ
กินอะไร ก็ปลูกอันนั้น เริ่มจากแยกแยะส่วนประกอบของอาหารที่เรากิน ว่ามีอะไรบ้าง อุดรูรั่ว ครับ
(ผมยังไม่สำเร็จนะกำลังเริ่มเรียนรู้ธรรมชาติเอง)

แนะแนว ครับ ปลูกอย่างปราณีต ไม่ต้องรีบร้อนจนเกินไปทำสุดความสามารถเต้มกำลัง แล้วเราจะต้องไม่ได้กลับมาปลูกที่เดิมอีก

Liked By: rosera, kwanbanna, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 08:07:18 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
น้าอ้วน
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:59:47 PM »

เอากำลังมาฝากครับ

jeenapat
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:20:31 AM »

เรียนทุกท่าน
คุณAthikarn          คิดอยู่นานเหมือนกันคะว่าจะเปิดกระทู้ดีหรือไม่ กลัวไม่มีอะไรจะ Post คะ
คุณburgbanjai เบิกบานใจ/krung_s  ขอบคุณคะที่ชะแว๊บแอบมาชม
คุณsompol            ขอบคุณคะสำหรับรูปภาพสวย ๆ สักวันสวนรุจีคงมีภาพแบบนี้ให้ได้ชมบ้างนะคะ
คุณchanpratan      รู้สึกดีใจที่ท่านเข้าเยี่ยมชม มีอะไรติชมได้คะ
คุณwat/ navaphat ขอบคุณคะสำหรับกำลังใจที่มอบให้
พี่ดาบรินทร์           ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับไผ่ ถ้ามีโอกาสอาจคงได้พบกันอีกคะ
น้าอ้วน                ขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำปรึกษาที่มีให้ตลอดมาและทุก ๆ อย่างที่มอบให้
สำหรับเสือภา         เข้ามาแล้วจะหายไปเลยหรือป่าวน้าา น้องสาวคนสวย

ขอบคุณจากใจจริงคะ

Liked By: nipun, kwanbanna, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 09:22:53 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์