หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 557800 ครั้ง)
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
เกษตรกรมือใหม่
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:06:07 AM »

ย้ายบ้านใหม่แล้ว
มื้อได๋ สิเฮ็ดบุญบ้านใหม่ ส่งข่าวแนเด้อจ้า

เห็นนั่งล้อมวงกินข้าว ละคิดฮอดบ้านหลายเด้

Liked By: nipun

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:59:07 PM »

มายินดีกับบ้านใหม่ครับ.........รออ่านอย่างตั้งตา และ ปวดตา ฮ่าๆๆๆ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
phensiri
seller
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 02:57:28 PM »

มื้อแลงเด้อ ศรีโบจะขึ้นบ้านใหม่ ขอบคุณลุงต้าค่ะ ที่หาบ้านใหม่ให้3สาว ได้พักพิง

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
bigpubarlap
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 06:57:45 PM »

การปลูกอ้อย ก็ดีเหมือนกันครับ แต่ควรคิดถึงหัวอกแม่ธรณีด้วยนะครับ บางทีการที่เราอยากได้เงินมากไปอาจทำร้ายแม่ก็ได้  ทำพืชเชิงเดี่ยว ส่วนมากแม่จะร้องให้ครับ พยามยามอย่าตัดไม้ดั้งเดิม ครับ เพราะที่สวนผมเจอมาแล้ว ต้นไม้เรียบเตียนหมด เห็นแล้วน้ำตา ซึมครับ ถ้าหากไม่ขัดสนมาก  เราก็ไม่ต้องรีบร้อนมาก นายทุน พ่อค้าคนกลางรวยกว่าเราเยอะ ครับ  ฝากนิดนึง

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:20:48 PM »

มาขึ้นบ้านใหม่ด้วยคนคะ  ยิงฟันยิ้ม

ขามาเอากำลังใจใส่มาเต็มถุงเลยจ้า ขากลับเอาไรใส่ถุงกลับบ้านเราดีน๊าาา  ยิงฟันยิ้ม

pp_79
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:33:43 PM »

มาขึ้นบ้านใหม่นำครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอให้สำเร็จ เจริญรุ่งเรือง ก้าวหน้าดังใจหวังทุกสิ่งอย่างครับ มั่งคั่ง มั่นคง และมั่งมีตลอดไปครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:23:23 PM »

มาขึ้นบ้านใหม่สวน3สาม ฮิ้ว
เอ้า ตำจอก

โคราช บ้านเอง จ้า
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:10:30 PM »

5555
อดใจมาตั้งหลายวัน ไม่แวะเวียนไปตอบกระทู้ 3 สาวเพราะจะรอให้เปิดมาครบ สาว สาว สาวเสียก่อน
ดูซิพี่ทิดโสจะให้อะไรขึ้นบ้านใหม่ 55
เจอพี่รุจีโยนโครมเข้ามา อดใจไม่ไหวครับ 5555

ยินดีต้อนรับ 3 สาว 3 หัวใจที่ฝันเดียวกัน
อยากบอกว่าเราคือคนบ้าในปีนี้ แต่อีก 10 ปีข้างหน้าจะมีคนมาหาเราตลอด
การสร้างป่าด้วยมือของเรา เป็นการเติมฝันในส่วนลึกของมนุษย์ ซึ่งแอบอยู่ในซอกลึกมานานแล้ว
ต่อไปเมื่อป่าเป็นป่า เราก็ไม่จำเป็นต้องไปไหน วนเวียนอยู่ในป่าของเรานี่แหละ
กิจกรรมสนุกยังรออยู่มากมาย

พี่จีครับ
คุณน้องศรีโบเจ้าเอ๋ย
ทุกอย่างที่ผ่านมา เป็นประสบการณ์ของมือใหม่เช่นเรา การเรียนรู้โดยการเชื่อและการเรียนรู้โดยการทดลอง
มีนัยต่างกัน แต่ผลที่ได้ล้วนประสบผลสำเร็จเสมอ เพราะเราลงมือทำจริง ๆ แล้ว
พี่จีมีเรื่องหนึ่ง น้องศรีโบมีเรื่องหนึ่ง และสาวที่สามคือพี่ดำ อุ๊ย! ขออภัย พี่น้อยต่างหาก พี่ดำเป็นผู้ชายนะฮ้า 5555
เอาเป็นว่านับพี่ดำกับพี่น้อยเป็นอีก 1 เรื่องเล่า ความสนุกน่าติดตามก็อย่างที่บอก
ทั้ง 3 สาวล้วนดรามาติคสุด ๆ อ่านไปก็ฮาไป (ฮาในเรื่องที่เศร้าสลดนี่แหละ เพราะผ่านมาแล้วไง)
เรื่องโดนเอาเปรียบ เป็นปกติครับ สำหรับงานที่เราไม่ได้ควบคุมเอง ทำใจให้สบาย

ผมเตรียมตอพันธุ์มะขามป้อมไว้จำนวนหนึ่ง
กำลังหาทางเอายอดจากอินตะระเดียมาฝากไว้กับตอไทย สำเร็จประการใดคุณน้องกาไต่เท่านั้นที่รู้ 555
เตรียมไว้ให้ทุกท่านแน่นอน สวนละ 1 ต้น หากให้จำหน่ายผมจะเปิดขายต้นละ 3 หมื่นบาท (แบบว่างกไง 555)
และปลูกมะพร้าวน้ำหอมไว้จำนวนหนึ่ง ใครอยากได้พันธุ์ไปตอนเอาเอง 5555

เอาเป็นว่ารอบนี้ขอแสดงความยินดีที่ได้ขึ้นบ้านใหม่ ยินดีต้อนรับครับ
(ใจร้ายจริง ๆ เราอุตส่าห์อดใจไว้แล้วน้า 555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Tewa

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:32:34 PM »

ขำ  ยิงฟันยิ้ม ในที่สุดเราก็กดดันพี่ทิดโส ให้มาปรากฎตัวในสวนเราจนได้น้องโบ 555
น้องโบ เตรียมรับของขึ้นบ้านใหม่กันนะคะ

พี่ทิดโส เรื่องเสียเปรียบและเสียรู้รุจีโดนมาเยอะมาก ๆ (โค ตะ ระ เลยคะ) ตั้งแต่เริ่มทำรั่วสวนจนถึงปลูกป่า
แต่ไม่ขอเล่าเพราะมันผ่านมาแล้วไม่สามารถกลับไปแก้ไขได้ ก็นึกเสียว่าแลกกับผลงานในสวนป่า
และก็คิดในมุมกลับว่าให้เขามีรายได้เล็ก ๆ น้อย จากเรา ดีกว่าเขาไปขโมยคนอื่น 555  ร้องไห้ ร้องไห้

phensiri
seller
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:07:27 PM »

อาหารขึ้นบ้านใหม่ค่ะ

อิ่มแล้วก็ไปตัดอ้อยสำหรับทำพันธุ์กันต่อค่ะ
เลือกมุมที่ร่มที่สุดได้แค่นี้ค่ะ พื้นที่ข้างเคียงไม่มีต้นไม้ใหญ่เลย มองไปทางไหนเห็นแต่แปลงอ้อย ต้นไม้ใหญ่ไม่ถูกกับอ้อย ทำให้อ้อยไม่ขึ้นค่ะ

แดดร้อนขนาดไหน ก็ต้องกระเตงลีโอไปด้วย เค้าจะได้เห็นว่าพ่อแม่ลำบากขนาดไหน และซึมซับความลำบากตั้งแต่เด็ก ดีกว่าให้มาหัดตอนที่เป็นไม้แก่แล้วค่ะ

ตัดเรียบร้อย เตรียมขนไปไว้ที่สวน ค่าเหมารถขนอ้อยเหมาเป็นวันค่ะ 5000 บาท อ้อย 2ไร่ ตัดได้ทั้งหมด 950 มัด 1 มัดมี 15 ลำอ้อย

ค่าตัดอ้อย มัดละ2บาท ค่าขึ้นอ้อย (ขนอ้อยขึ้นรถ) มัดละ 2 บาท

Liked By: แสนคำ, rosera

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Nine.
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:17:49 PM »

แหม้..ไร่นี้นานี้ เจ้าของท่าทางกระสุนเพียบ ยิงสนุกไปเลย...

เข้ามาติดตามเป็นระยะๆครับ

เห็นปลาซิวในชามอาหารกลางวันแล้ว...หิวข้าว..

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
phensiri
seller
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:35:05 PM »

ต้นไม้เป็นสิ่งกีดขวางสำหรับการปลูกอ้อยต้องโค่นค่ะ ท่านอบต.ที่รับเหมาเรื่องไถปลูกอ้อย ไม่ยอมลากออกจากแปลงอ้อยให้ โยนภาระมาให้ศรีโบ โบต้องจ้างรถท่านอบต.ขุดบ่อน้ำ ลากต้นไม้ออกจากสวน+ขุดรื้อต้นไม้ใหญ่ที่รถไถชนไม่ล้ม 62 ต้น ราคา 5000 บาท (ค่าโง่อีกแล้วค่ะ)

สวนเริ่มเป็นรูปร่างแล้วค่ะ

ชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบจริงๆค่ะ รถไถเตรียมยกร่องปลูกอ้อย บอกว่าดินแห้งไปกลัวอ้อยไม่ขึ้น คนปลูกมาดูก็พูดเป็นเสียงเดียวกัน ศรีโบเลยไปขอความอนุเคราะห์น้ำเพื่อทำการเกษตรจากทางอบต. ทีแรกสอบถามเจ้าหน้าที่ ราคาน้ำ 1 รถดับเพลิงอยู่ที่ 700บาทต่อเที่ยว พอไปคุยท่านนายกอบต.น่ารักมากค่ะ ท่านบอกว่าแล้วแต่เราจะบริจาค เลยบริจาคเข้าอบต.5000 บาท ได้ใบเสร็จเรียบร้อย ปลูกอ้อย 7.5ไร่ รดน้ำไป 12 คันรถค่ะ
ยกร่องได้แล้ว

แต่วันปลูกร่องที่ยกไว้ แห้งค่ะ เลยสั่งน้ำจากคนขายน้ำหน้าแล้ง อีก 10 คันรถ ตกรถละ 400 บาท มาปล่อยตามร่องอ้อยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 02:38:19 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

zin
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:38:33 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
อ่านเรื่องของโบแล้วก็เศร้าใจ มันทำให้คุณค่าของคนลดน้อยลงเรื่อยๆในสายตาของคนด้วยกัน
แต่โบยังมีคนข้างกายข้างใจอย่างนั้น นับว่าเป็นยอดคนแล้ว.....

เก็บมาฝาก(บ้าง)....สำหรับพี่สิงห์ครับ
สิ่งที่พ่อจะทำให้ลูกได้ดีที่สุด ก็คือรักแม่ของเขาให้มากเข้าไว้

phensiri
seller
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:01:38 PM »

พี่nine คะ รอดูเรื่อยๆ นะคะ ศรีโบใกล้หมดตัวแล้ว 55
ขอบคุณพี่zin ค่ะ ทุกวันนี้โบยังรำลึกถึงส่วนที่เจ้านายเก่าสอนให้โบคิดเป็น วางแผนเป็น ค่ะ เรื่องอื่นช่างมัน ผ่านไปแล้ว  แต่จำคำพูดของท่านตอนที่ขีด ช่องสี่เหลี่ยมในกระดาษแล้วถามศรีโบว่า เห็นเป็นอะไร พอตอบว่าช่องสี่เหลี่ยม ท่านบอกว่า ไม่ใช่ มันคือลูกเต๋า มันคือ กล่อง มันคืออะไรหลายๆ อย่าง คนเราอย่ามองแค่ที่เห็น ให้มองรอบด้าน มองเป็นมิติ ปัญหา ข้อดี ข้อเสีย

ในวันที่ปลูกอ้อยใกล้จะเสร็จเรียบร้อย มีนายหน้าสมัครเล่น มาหาศรีโบ ถามว่าสนใจที่แปลงด้านหน้าที่ของศรีโบหรือเปล่า จำนวน 13 ไร่
แปลงด้านซ้ายมือส่วนที่ทำนาค่ะ

ศรีโบสนใจนะคะ เพราะถนนเส้นนี้เป็นทางตัดไปอำเภอกุดจับ น้าเคยเป็นอบต.บอกว่ามีโครงการสร้างสร้างทางดำ(ลาดยาง) แล้ว และวงแหวนรอบที่2 ก็มีแล้ว ห่างจากสวน 1กิโลเมตร  ปรากฎว่าราคาต่อไร่ แพงกว่าที่โบซื้อ 2เท่าค่ะ โบรับได้อีกน่ะล่ะ อิอิแต่ขอต่อนิดหน่อย กลางคืนเลยไปต่อรองเจ้าของที่โดยตรงไม่ผ่านนายหน้า ขอลดจากราคารวมลงไป 50,000 บาท  พรุ่งนี้จ่ายสดเลย  เชื่อหรือเปล่าคะว่าเขาไม่ยอมลดซักบาทเดียว ไม่เป็นไร ศรีโบรอได้ 55 
     เช้ามืดเค้าก็เดินมาบอกว่าไม่ลด แห้วค่ะ  เลยรอใส่บาตรตอนเช้ากันที่หน้าบ้าน หลังจากใส่บาตรเสร็จ พ่อเพื่อนเดินมาถามว่าได้ยินข่าวว่าจะซื้อที่แปลงนี้เหรอ ได้หรือเปล่า (แหม ข่าวเร็วจริงๆค่ะ) พอบอกไม่ได้ ท่านเลยบอกว่าไม่สนใจอีกแปลงเหรอ ห่างสวนศรีโบไป 200 เมตร เป็นที่มรดกของลุงศรีโบเองท่านต้องการแบ่งให้ลูกหลาน โดยไม่ให้ลูกหลานมาแย่งกันหลังท่านเสีย จำนวน 27 ไร่ เป็นป่า 23 ไร่ ที่นา 4ไร่ ราคาเลยเลข 4ไปนิดหน่อย  ศรีโบตกลงเลยค่ะ 55 แต่ไปขอต่อรองลดลงมาเกินเลข4 ไป 5000 บาท ค่านายหน้าและเหล้ายาปลาปิ้งคนเซ็นต์ค่ะ

phensiri
seller
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:40:17 PM »

ปิดโปรเจคอ้อยสวนนี้ด้วยความสมใจ รอลุ้นอ้อยงอกค่ะ แต่ทำใจแล้วว่าอาจจะไม่ถึง90% เพราะปัจจัยหลายๆ อย่าง

ทางเข้าสวนค่ะ

ปิดโปรเจคสวนนั้นเริ่มสวนใหม่ทันทีเนื่องจากพันธุ์อ้อยเหลือค่ะ  เอาส่วน 4ไร่ที่เป็นที่นานี่ล่ะปลูกอ้อย จ้างวานอบต.ท่านเดิมแบบครบวงจรทั้งปลูก (ทดลองใช้รถปลูกเพื่อจะได้มีประสบการณ์ตรงโดยไม่ต้องฟังแค่เขาเล่ามา)  เนื่องจากเวลากระชั้นชิด งานลูกค้าก็รอท่วมหัวที่กรุงเทพ หมดเงินเยอะ พี่ไลอ้อน ทิ้งศรีโบ กับลูกไว้จัดการต่อ ส่วนตัวเองต้องมาทำงานต่อไม่งั้นเจ้านายไล่ออกค่ะ ปีนี้พี่ไลอ้อนลาเกินโควต้า ได้ทำงานชดเชยไม่ได้เงินเดือน 1 เดือนค่ะ 55
     จัดการล้อมรั้วอีกแล้ว ระยะห่างเพิ่มขึ้นเป็น 2 เมตร คณะล้อมรั้ว ทีมเดิมค่ะ  ตามกำลังเงินที่เริ่มหมด
วัดแนวที่กับถนนที่เว้นไว้ 7 เมตร ศรีโบต้องล้อมรั้วกินที่ตัวเองเข้าไปราวๆ 70เซ็นต์ เนื่องจากที่แปลงตรงข้ามล้อมกินที่หลวงเข้ามา เขาล้อมก่อนเรา เราเลยต้องเสียสละ พูดง่ายมั๊ยคะ 55 แต่ไม่อยากมีปัญหาเพราะมันเล็กน้อย แต่รวมๆแล้วหายไปร่วม 1ไร่เลยค่ะ 55

รอบนี้ได้รั้วจากเจ้าใหม่ ตกต้นละ 95 บาท สูง 2เมตรเท่าเดิม ดีใจว่าได้ถูก ลดต้นทุนไปเยอะแต่ที่ไหนได้ เสาบางต้นไม่ได้เอาลวดสำหรับเกี่ยวลวดหนามใส่ให้ ต้องมาทำเองเสียเวลามากมาย

เขตแดนแนวป่าใช้วิธีเดินสำรวจ กะระยะด้วยสายตา จากเครื่องหมายที่คนโบราณได้ทำสัญลักษณ์ไว้ค่ะ โดยมีผู้ใหญ่ ผู้อาวุโส หลายท่านมาช่วยกะ

ศรีโบเสียค่าโง่ อบต.ท่านนี้มาทำการไถปรับพื่นที่+ยกร่องตอนกลางคืน โดยที่ศรีโบไม่สามารถมาดูได้เลยค่ะ เพราะที่บ้านมีแต่ผู้หญิง ดินก็แห้งอีกเช่นเคย ศรีโบใช้บริการซื้อน้ำจากคนขายน้ำเจ้าเดิมมารถ 4ไร่ ใช้น้ำ 20 คัน ตกรถละ 300 เนื่องจากหาแหล่งน้ำได้ใกล้ๆ  ในระหว่างสาละวนกับการล้อมรั้วอยู่ ปรากฎว่า อบต.ท่านนี้ปลูกอ้อยเรียบร้อยแล้วค่ะ ใช้เวลากลางคืนไถยกร่อง และครึ่งวันในการปลูกอ้อย พื่้นที่ 4ไร่ ช่างรวดเร็วอะไรอย่างนี้  เดินสำรวจดู บางจุดเหมือนใจจอบถากๆ หน้าดินออกแค่นั้นค่ะ

ส่วนที่เป็นป่าราวๆ 20กว่าไร่ ศรีโบและแฟนมีความเห็นตรงกันค่ะว่าจะทำสวนป่าเพื่ออนุรักษ์ป่าไว้ และต้องการปลูกป่าเพิ่มในส่วนที่มันแหว่งๆ โล่งๆ จะไม่ตัดเป็นอันขาด  ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มปลูกส่วนนี้เลยค่ะ รอคนใจดีจากเว็บนี้ล่ะไปช่วยลงแขกปลูกไม้ป่า อิอิ

Liked By: แสนคำ, rosera

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:53:16 PM »

มาลงชื่อร่วมปลูกป่าพี่ศรีโบด้วย แต่ไกล้ ไกล
เอาชาเขียวมาล่อ สิ เดี๋ยวมีคนตามมาอีก555

Liked By: nipun, kwanbanna

โคราช บ้านเอง จ้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์