หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 542146 ครั้ง)
ไผ่หวาน
เกษตรกรมือใหม่
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #848 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:18:29 PM »

ผู้ช่วยมือหนึ่ง

หมดแล้ว

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #849 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:22:31 PM »

สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี   พบกันใหม่วันที่  11 และ  12  สิงหาคม  2555  ที่พิพิธภัณฑ์เกษตรเฉลิมพระเกียรติฯ   

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #850 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:28:55 PM »

ขอบคุณพี่เปียที่ลงรูปให้ค่ะ แม่ค้าไม่มีเวลาสร้างภาพเลย 555 รอบหน้าจะเตรียมเมนูใหม่ๆไปนำเสนอค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
krupkrip
*

« ตอบ #851 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 02:53:24 AM »

สวัสดีค่ะคุณศรีโบ
ชื่นชมกับความขยันมานาน ขอให้ประสบความสำเร็จทั้งเรื่องสวนและกิจการนะคะ
เจ้าลีโอน้อยอนาคตคงสบาย คุณพ่อคุณแม่ขยันขนาดนี้  อายจัง อายจัง อายจัง
phensiri
seller
*

« ตอบ #852 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 07:03:07 AM »

สวัสดีค่ะคุณศรีโบ
ชื่นชมกับความขยันมานาน ขอให้ประสบความสำเร็จทั้งเรื่องสวนและกิจการนะคะ
เจ้าลีโอน้อยอนาคตคงสบาย คุณพ่อคุณแม่ขยันขนาดนี้  อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณค่ะคุณkrupkrip แวะมาเยี่ยมบ่อยๆนะคะ สวนโบยังก้าวเตาะแตะ แต่จะพยายามทำให้สำเร็จค่ะ  โบและแฟนทำอะไรจะพกลีโอไปด้วยตลอด อยากให้เขารู้ว่าพ่อแม่ลำบากยังไงและจะได้ไม่ลืมตัวค่ะ สวน3สาวบางครั้งเรื่องราวอาจจะเว้นระยะไปบ้างตามช่วงวันทำงานแต่ความจริงใจมีให้เสมอเด้อคร่าาา  ศรีโบอาจจะพูดวิชาการไม่ได้แต่ขอชดเชยด้วยเรื่องไร้สาระเพราะศรีโบถนัดที่ซู้ดดดดดดด 555

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
krupkrip
*

« ตอบ #853 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 03:14:21 AM »

มาประจำค่ะคุณโบ แต่ไม่ทราบเป็นไร เพราะดาวน์โหลดรูปไม่ค่อยได้เลย ฝากสวัสดีเจ้าบ้านอีกสองท่านด้วยนะคะ
เอ่อ สาเหตุที่มาฝังตัวอยู่ที่เวปนี้ก็เพราะหลบพักเรื่องวิชาการค่ะ ทำงานก็เหนื่อยแล้ว...เบื่อ  ลังเล ลังเล ลังเล มาดูอะไรที่มีชีวิตชีวา เบาๆ ขำๆ แต่เป็นอะไรที่เอาไปทำไปใช้ได้ทันทีอย่างนี้ดีกว่า ต้องขอสารภาพว่าเวปนี้เป็นแรงบันดาลใจให้อยากกลับบ้านไปทำสวนทำนาทำไร่แบบที่ปู่ย่าตายายทำมาค่ะ ดูจะเป็นความสุขของชีวิตแท้จริง ตอนนี้ที่ระหว่างรอเวลานั้นมาถึงก็ฝึกซ้อมกับสวนระเบียงไปก่อน
phensiri
seller
*

« ตอบ #854 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 06:45:55 AM »

มาประจำค่ะคุณโบ แต่ไม่ทราบเป็นไร เพราะดาวน์โหลดรูปไม่ค่อยได้เลย ฝากสวัสดีเจ้าบ้านอีกสองท่านด้วยนะคะ
เอ่อ สาเหตุที่มาฝังตัวอยู่ที่เวปนี้ก็เพราะหลบพักเรื่องวิชาการค่ะ ทำงานก็เหนื่อยแล้ว...เบื่อ  ลังเล ลังเล ลังเล มาดูอะไรที่มีชีวิตชีวา เบาๆ ขำๆ แต่เป็นอะไรที่เอาไปทำไปใช้ได้ทันทีอย่างนี้ดีกว่า ต้องขอสารภาพว่าเวปนี้เป็นแรงบันดาลใจให้อยากกลับบ้านไปทำสวนทำนาทำไร่แบบที่ปู่ย่าตายายทำมาค่ะ ดูจะเป็นความสุขของชีวิตแท้จริง ตอนนี้ที่ระหว่างรอเวลานั้นมาถึงก็ฝึกซ้อมกับสวนระเบียงไปก่อน
ฝึกสวนที่ระเบียงเหมือนโบโล้ด อิอิ สนามจริงมีได้ลงฝึกแค่เดือนละครั้งเผลอๆ 2เดือนครั้ง แต่สนามบนระเบียงฝึกวันละหลายรอบ บางทีเที่ยงคืน ตี1 ตื่นมายังต้องเดินมาดูที่ระเบียงว่ามีอะไรมากวนต้นไม้ยามดึกหรือเปล่า  ถ้าโชคดีถูกหวยกับเขามั่งจะขอพี่ไลอ้อนต่อที่วางกระถางต้นไม้ไว้บนหลังคาค่ะ แล้วจะทำสวนบนหลังคาเหมือนที่เห็นอยู่พิพิธภัณฑ์เกษตรฯ

tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #855 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:29:15 AM »

บางที อ่านไปงงไป....พี่ๆ สามสาว มีป่า สวนและก็ป่า จำเอางายๆ แบบฉบับผมเอง....
ตอนนี้ ...ที่จดไว้ในลิส พี่น้อย...ผมขอต้นรักด้วยนะพี่ พี่จีได้ไม้หายากมาก็อย่าลืมคิดถึงผมนะ พี่โบว์ เมนูตำของพี่ ย้ายจากบางแค มาเปิดร้านที่นครนายกปะ ผมจะได้กินพรี
รูดซิบปาก รูดซิบปาก

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #856 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:21:11 AM »

บางที อ่านไปงงไป....พี่ๆ สามสาว มีป่า สวนและก็ป่า จำเอางายๆ แบบฉบับผมเอง....
ตอนนี้ ...ที่จดไว้ในลิส พี่น้อย...ผมขอต้นรักด้วยนะพี่ พี่จีได้ไม้หายากมาก็อย่าลืมคิดถึงผมนะ พี่โบว์ เมนูตำของพี่ ย้ายจากบางแค มาเปิดร้านที่นครนายกปะ ผมจะได้กินพรี
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นแผนฝึกสมองทางอ้อมจ๊ะผู้กอง ไม้หายากที่ว่ายังไม่ได้อ่ะ แต่ถ้าเป็นไม้ป่าเดียวกันเอาป่ะ อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: phensiri, Nine., yudhapol, #mam#
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #857 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 03:26:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นแผนฝึกสมองทางอ้อมจ๊ะผู้กอง ไม้หายากที่ว่ายังไม่ได้อ่ะ แต่ถ้าเป็นไม้ป่าเดียวกันเอาป่ะ อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไม่เอาละพี่....ผมว่าผมรู้เพศตัวเองนอ

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #858 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:30:49 AM »

ขอนำท่านเข้าสู่สวนป่าสุพรรณ สาวที1 สวนที่1 คะ 5555 เผื่อใครงง โกรธ โกรธ โกรธ
วันว่าง ๆ ไม่รู้จะไปไหนขับรถเล่นไปสวนป่าสุพรรณ ก่อนถึงสวนไม่น่าจะเกิน 100 เมตร เจอที่แปลงนี้สวยมาก
มีคนบอกขาย แต่ไม่มีกะตังค์ หมดสิทธิ์ครอบครอง ได้แต่มองและเสียดาย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ครบรอบ 1 ปี  ได้เห็นแววผืนป่าเล็ก ๆ ให้ชมแล้วคะ

jeenapat
*

« ตอบ #859 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:41:06 AM »

เดินสำรวจตรวจตรามีพล้าในมือ  เจอแบบนี้อดไม่ได้ จัดการตามกำลังที่มี

เป็นสภาพแบบนี้คะ หาต้นไม่เจอ เพราะโดนหญ้ายึดพื้นที่ เกือบทุกตารางนิ้ว

ต้น กระทกรก หรือ ลูกเงาะป่า เลื้อยพันยอดต้นไม้แทบหายใจไม่ออก
jeenapat
*

« ตอบ #860 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:46:09 AM »

จัดการแบบง่ายๆ  เพราะใช้เครื่องตัดหญ้าไม่เป็น เอาแบบลูกทุ่งๆ

พอจะบรรเทาอาการหายใจไม่ออกได้บ้าง
กัญจน์
*

« ตอบ #861 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:51:13 AM »

ต้องสู้กันสักตั้งครับคุณรุจีเหมือนกันเลยเหนื่อยแต่ก็ยิ้มได้ใช่มั๊ยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง

Liked By: phensiri, jeenapat, #mam#
jeenapat
*

« ตอบ #862 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:54:55 AM »

ประโยชน์ที่ได้จากคลุมฟาง
1.รอบโคนต้นไม้ไร้หญ้ารบกวน
2.รักษาความชุ่มชื้น
3.ย่อยสลายเป็นปุ๋ย
สรุปแล้ว พ.ย.ปีนี้จะจัดการคลุมฟางอีกรอบ

การปลูกต้นไม้ ทำให้เรารู้จักการสังเกตการเปลี่ยนแปลงสภาพแวดล้อมดีเหมือนกันคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 10:56:26 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #863 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:05:10 AM »

ต้องสู้กันสักตั้งครับคุณรุจีเหมือนกันเลยเหนื่อยแต่ก็ยิ้มได้ใช่มั๊ยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง
คะคุณกัญจน์  ยังยิ้มได้ ยิ้มรับทุกสถานการณ์ แม้จะยิ้มทั้งน้ำตา 55555
ทำงัยได้คะ ก็แบบว่าน่ะ ดินมันดีอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ สามารถทำให้ต้นหญ้างอกงามได้ดี  มีหรือต้นไม้เราจะไม่งอกงามเช่นกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 11:28:19 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์