หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 563614 ครั้ง)
jeenapat
เกษตรกรมือใหม่
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:17:04 PM »

ชมต้นไม้ขุดล้อมไปก่อนนะคะ แบบว่าฝึกหัดทำแบบไม่รู้อะไรเลย ทั้งตลาดและวิธีการดูแลแต่ก็ผ่านมาได้

ปลูกไว้เกือบ 100 ต้น (ชอบสวยดี) โตไวมาก แต่ปลูกผิดที่ผิดทางดันไปในร่องทำให้ขุดล้อมและขนย้ายลำบาก 
ต้นนี้มีประวัติ คือขายไม่ได้เนื่องจากต้นใหญ่เกินไป วงรอบ 5-8 นิ้ว พ่อค้าไม่ซื้ออ้างว่าขนย้ายลำบาก
คิดจะตัดทิ้ง เอาไปเผาถ่าน และเจอด่านคุณพ่อกดดัน... คิด ๆ ทำงัยดีที่จะให้ต้นไม้ออกจากสวนแบบมีประโยชน์

คนเราพอถึงทางตัน ก็จะพบทางออก  ทางออกที่ว่าคือ
กลุ่มเพื่อน ๆ  สุมหัวและระดมความคิด  จัดทำผ้าป่าสมัคคี (ต้นไม้)นำไปทอด ณ.วัดที่จังหวัดนนทบุรี
555 ได้บุญและได้ทุนคืนเล็กน้อย วันขนออกจากสวนสาหัสอย่าบอกใครเลยคะ

เก็บมาฝาก (๑๙)

หนึ่งวินาที  คบบัณฑิต  ดีกว่าหนึ่งปี  คบคนพาล

tumtump
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:31:25 PM »

แหม....มีเคล็ดวิชาไม้ขุดล้อม ไม่บอกกันเลยนะครับพี่จี  ตอนนี้ผมเองก็กำลังสะสมกำลังต้นจันผาอยู่เหมือนกันครับ ไปได้ต้นกล้าราคาสองบาทมา เลยเอามาลองลงปลูกดูสักร้อย  กะเอาไว้ล้อมมาใส่กระถางสวยๆไปฝากอาจารย์และผู้ใหญ่ที่นับถือแทนกระเช้าผลไม้  สงสัยต้องไปตุนเพิ่มเอาไว้ล้อมขายกับเขาบ้างเสียแล้ว  พอดีที่แปลงเพชรบุรีพิ้นเป็นหินทั้งนั้นแถ้วหน้าแล้งก็แล้งมาก เลยคิดว่าน่าจะเหมาะกับจันผาครับ

รอรับได้เลยสำหรับท่านอาจารย์ประจำสวนป่าสุพรรณ พี่จีจะเก็บไว้ให้ ตอนนี้แม่เพาะไว้บ้างแต่ยังได้ไม่มาก แรก ๆ เมล็ดเยอะมาก เคยเพาะหลายครั้งแต่ไม่รอด  คุณพ่อลดน้ำเยอะไปหน่อยตายหมดเลย ถ้าน้องตั้มยังจำได้คราวที่ไปงานเก็บพันธ์ไม้ทุ่งแสลงหลวง ที่ร้านอาหาร
พี่จีเอ่ยปากบอกว่าอยากให้ต้นไม้น้องตั้มคือจันผา แต่ท่านบอกว่าผมมีแล้วครับ ..... ลังเล ลังเล ลังเล
อยากให้ ๆ ๆ และมีเผื่อ อ.เปียกด้วยล่ะคะ

Liked By: kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 12:43:19 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:33:56 PM »

น้ำบาดาลเยอะดีค่ะคุณศรีโบ เจาะลึกไหมคะ ที่สวนเอ๊ะเจาะลึกห้าสิบเมตร เจาะกันทั้งวันเลยค่ะ
ต้องใช้ที่เจาะหัวเพชร (เห็นคนเจาะบอกว่าเจอแต่ชั้นหิน)

แบบนี้ไม่ต้องห่วงเลยค่ะว่า พืชจะขาดน้ำ น้ำดี

คุณศรีโบ ขยันจริงๆ

แวะมาให้กำลังใจกับ สามสาวค่ะ
บาดาลที่เจาะได้ความลึก 29เมตร ใส่ท่อ3นิ้วลงไปได้ 10 เมตร ค่าเจาะ 6,500 บาทค่ะคุณเอ๊ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tumtump
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:43:29 AM »

แหม....มีเคล็ดวิชาไม้ขุดล้อม ไม่บอกกันเลยนะครับพี่จี  ตอนนี้ผมเองก็กำลังสะสมกำลังต้นจันผาอยู่เหมือนกันครับ ไปได้ต้นกล้าราคาสองบาทมา เลยเอามาลองลงปลูกดูสักร้อย  กะเอาไว้ล้อมมาใส่กระถางสวยๆไปฝากอาจารย์และผู้ใหญ่ที่นับถือแทนกระเช้าผลไม้  สงสัยต้องไปตุนเพิ่มเอาไว้ล้อมขายกับเขาบ้างเสียแล้ว  พอดีที่แปลงเพชรบุรีพิ้นเป็นหินทั้งนั้นแถ้วหน้าแล้งก็แล้งมาก เลยคิดว่าน่าจะเหมาะกับจันผาครับ

รอรับได้เลยสำหรับท่านอาจารย์ประจำสวนป่าสุพรรณ พี่จีจะเก็บไว้ให้ ตอนนี้แม่เพาะไว้บ้างแต่ยังได้ไม่มาก แรก ๆ เมล็ดเยอะมาก เคยเพาะหลายครั้งแต่ไม่รอด  คุณพ่อลดน้ำเยอะไปหน่อยตายหมดเลย ถ้าน้องตั้มยังจำได้คราวที่ไปงานเก็บพันธ์ไม้ทุ่งแสลงหลวง ที่ร้านอาหาร
พี่จีเอ่ยปากบอกว่าอยากให้ต้นไม้น้องตั้มคือจันผา แต่ท่านบอกว่าผมมีแล้วครับ ..... ลังเล ลังเล ลังเล
อยากให้ ๆ ๆ และมีเผื่อ อ.เปียกด้วยล่ะคะ

ที่มีอยู่เป็นรุ่นสมัยคุณพ่อผมเพาะเอาไว้  ตอนนี้ก็โตสวยไปหมดแล้ว  ผมเกิดไอเดียเรื่องฝากไม้ไว้กับดิน แต่ไม้ป่าผมมีเต็มพิกัดแล้ว  เลยต้องหาไม้ประดับระดับอกมาลองปลูกแซมดูครับ จะได้ไม้ต้องทิ้งที่ว่าไว้เปล่าๆ  ไปดูงานบ้านผู้หญ่วิบูลย์มาเห็นท่านปลูกไว้ชิดๆชนิดที่ผมยังยอม  เลยขอเอาวิธีมาลองบ้าง  ไหนๆก็เป็นเกษตรรายเดือน  ไปสวนทีนึงก็ต้องลงทุนกับผืนดินไว้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับต้นไม้ครับพี่จี  ฝากเก็บมะพร้าวน้ำหอมแก่ๆไว้สักหน่อยครับ  จะไปปล้นมาทำต้นพันธุ์  ผมสะสมพันธุ์ "มะพร้าวบ้านเพื่อน" อยู่ครับ  แหะๆๆๆ

jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #196 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:48:34 AM »

ต้นจันผา ที่เพาะไว้คะ

นี้แหละคะที่เตรียมให้ท่านตั้ม ส่วนมะพร้าวขณะนี้ยังอ่อนอยู่รออีกหน่อยนะคะ

jeenapat
*

« ตอบ #197 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:51:37 AM »

เมื่อวานโดดงาน 1 วันพาน้องม่อนด์ไปทัศนศักษากับทางโรงเรียน ณ.ฟาร์มโชคชัย
เก็บภาพและกิจกรรมมาฝากคะ

บรรยากาศภายในฟาร์ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 10:55:47 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #198 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:56:36 AM »

สนุกไหมครับกับทริปทัศนศึกษานอกสถานที่ โอ้โห้เพาะจันผาไว้เยอะเลยนะครับคุณรุจี

คนที่สนุกก็จะเป็นพวกเด็ก ๆ  สวนผู้ปกครองเหนื่อยลิ้นห้อยเลยคะ แต่เห็นลูกมีความสุขความเหนื่อยก็หายคะ
สำหรับจันผานี้คือส่วนที่เหลือจากที่เพาะแล้วตายเพราะขาดไม่มีความรู้และความเข้าใจ มันคือประสบการณ์

ถ้ามีโอกาสอยากให้เพื่อน ๆ พี่ น้อง ๆ แวะไปเยี่ยมเยียนคะ (บรรยากาศบ้าน ๆ คะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 11:05:20 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #199 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 11:08:45 AM »

ความสุขและรอยยิ้มของเด็ก ๆ

ที่นี้มีสวนแก้วมังกรเยอะมาก ๆ น้องม่อนด์อยากขับรถคันนี้มาก แต่ความสูงไม่ถึงอดเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 11:12:16 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #200 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 11:25:11 AM »

มีสาธิตการรีดนมวัว 2 วิธี
1. รีดด้วยเครื่อง
2. รีดด้วยมือ

เห็นเต้านมที่เต่งตึงของแม่วัว นึกสงสารวัวมันคงลำคาญอยากจะให้บีบนมออกไวๆ
(เข้าใจอาการนมคัดเป็นอย่างไร( >:(สำหรับคนเป็นแม่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

เจ้าหน้าที่ขออาสาสมัคร 4 คนให้ไปรีดนมวัว (คันไม้คันมืออยากรีดแต่น้องม่อนด์ไม่ยอมให้เข้าไปกลัววัวดีดแม่)
555 ท่านทิดโส เห็นแล้วสนใจบ่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 11:28:35 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #201 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:02:28 PM »

กิจกรรมต่อไป

เด็กๆ สนุกสนานกับการให้นมแพะ ให้อาหารสัตว์ ชมความสามารถของสุนัขเลี้ยงแกะ
และขี่ม้า(กิจกรรมสุดโปรดของเด็ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 01:11:53 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #202 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:07:48 PM »

อ้นนี้ซิขำ... น้องม่อนด์ให้อาหารสัตว์ที่ละชิ้น แต่ทนความไม่เป็นระเบียบไม่ได้
จัดการดังรูป อยากกินนักหรือยกให้ทั้งตระกร้าเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 01:10:04 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #203 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:23:42 PM »

การแสดงความสามารถของสัตว์

นำมาให้ชมเล็ก ๆ น้อย ๆ ยังมีอื่นๆ อีกมากมาย แต่ไม่ได้นำมาให้ชมเดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา555

อยากจะบอกน้าพิมจริง จริ้ง ว่าพิธีกรหนุ่น โชว์ความสามารถของสัตว์ น่ารักเหมือนดาราเลยค่ะ
สวนพิธีกรสาวนำทัวร์ ทั้งสวย และหุ่นดีๆ ทั้งนั้น เอวบางร่างน้อยกันเกือบทุกคน

การไปทัศนศึกษาหลายๆ ครั้ง สิ่งที่เห็นได้คือความอดทน ความเป็นระเบียบ การรอคอย และการแบ่งปันของเด็กๆ
การได้สัมผัส ธรรมชาติ สัตว์ และต้นไม้ดอกไม้ ทำให้เด็กมีความสุขแบบสุด ๆ ที่สำคัญความรักความอบอุ่นที่ผู้ปกครองมีให้กับเด็ก ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 02:01:48 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #204 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 05:03:01 PM »

ได้รับคำบอกกล่าวและรับปากจากท่านพี่ทิดโส เรื่องกิ่งพันธ์ฝรั่ง
จึงจัดการดังรูป ใช้แรงงานเด็กและคนชรา ช่วยงานกันอย่างขมีขมัน
ชำกิ่งพันธุ์ได้ 100 ถุง คะ

ส่งการบ้านท่านทิดโสด้วยว่าถูกต้องตามตำราหรือไม่.. ถ้าไม่ถูก ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
วันอาทิตย์นี้จะกลับปทุมไปจัดการให้ใหม่คะ
jeenapat
*

« ตอบ #205 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 05:09:12 PM »

ขอลาพักผ่อนก่อนคะเนื่องจากต้องทำงานประจำสิ้นเดือน ....ชีวิตมนุษย์เงินเดือน....
ลากันด้วยภาพ ที่ฮิตสุด ๆ ในตอนนี้ จะได้ไม่ตกยุค

อินทผลัมผล เพาะไว้แต่ยังไม่มีที่ลง กำลังเมียงมองพื้นที่ว่าง ๆ แบบว่าแอบปลูกในที่ ที่แม่ไม่เห็น ลังเล ลังเล ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 05:53:42 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
keng
*

« ตอบ #206 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 07:19:35 PM »

ยิ้มเท่ห์สวัสดีครับ..แวะมาชมสวนครับ  อายจัง อายจัง

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
กัญจน์
*

« ตอบ #207 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:11:05 AM »

พอมาเปิดสวนที่บ้านหนองเสือนี้อลังกาลมากครบทุกอย่างแถมยังอยู่ใกล้ตลาดส่งอีก อยากเห็นวิธีการห่อลูกฝรั่งจังครับคุณรุจีขั้นมีขั้นตอนยังไงบ้างหนอ ต้องห่อช่วงไหนของผมลองห่อที่บ้านแล้วส่วนใหญ่ไม่เน่าก็แห้งไปเลยครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์