หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 [68] 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 544710 ครั้ง)
Jazz-zy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1072 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:55:50 PM »

ครับผม จะย้ายกลับไปสกลแล้วล่ะ เดียวออกไม่ได้อีก เหมือนปีที่แล้ว

Liked By: phensiri, Nine., #mam#, yudhapol

phensiri
seller
*

« ตอบ #1073 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:02:44 PM »

ครับผม จะย้ายกลับไปสกลแล้วล่ะ เดียวออกไม่ได้อีก เหมือนปีที่แล้ว

อยากกลับอุดรเหมือนกัน แต่ไม่อยากกลับเพราะน้ำท่วม

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Jazz-zy
*

« ตอบ #1074 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:09:23 PM »

ผมอยากกลับไปพัฒนาภาคอีสานในอนาคตอาจจะได้เป็นเมืองหลวง จะได้เจริญทันเมืองอื่นเค้า มีความรู้อยู่พอสมควร ถึงเวลาที่จะต้องลงมือแล้วครับ
phensiri
seller
*

« ตอบ #1075 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:14:34 PM »

ผมอยากกลับไปพัฒนาภาคอีสานในอนาคตอาจจะได้เป็นเมืองหลวง จะได้เจริญทันเมืองอื่นเค้า มีความรู้อยู่พอสมควร ถึงเวลาที่จะต้องลงมือแล้วครับ
เอาใจช่วยค่ะ อยากกลับไปทำเกษตรเป็นตัวอย่างให้ชาวบ้านในหมู่บ้านเห็นเหมือนกัน โบยังเกิดทันสมัยที่มีอะไรก็เอามาแลกกัน จะทำอะไรก็ใช้วิธีไหว้วาน แล้วเจ้าภาพเลี้ยงอาหาร  แต่ตอนนี้แม้แต่งานศพยังต้องจ้างคนมาทำงานช่วยเลยค่ะ ช่างต่างกันราวฟ้ากับเหว แต่อย่างว่าเด็กไม่วานซืนอย่างโบพูดไปก็ไม่มีใครเชื่อ เลยคิดว่าขอทำให้สำเร็จก่อนแล้วชาวบ้านจะเข้ามาหาเราเอง   ถ้ามีอะไรที่โบพอจะช่วยได้บอกเด้อ ยินดีช่วยจ้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #1076 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:19:04 PM »

เช่นกันเลยแหละน้องศรีโบเอ๋ย
คลื่นแห่งสังคมเมือง กลบความงามแห่งชนบทไปหมดแล้ว
ไม่เศร้าหรอกนะ เพราะเราจะเริ่มสร้างขึ้นมาใหม่

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Jazz-zy
*

« ตอบ #1077 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:28:03 PM »

ผมกำลังทำเรื่องขอเป็นไร่สาธิตเกษตรพอเพียงอยู่ครับ เริ่มมีความหวังนิดหน่อยเจ้าหน้าที่โทรมาคุยด้วยเมื่อวาน ถ้าเป็นไร่สาธิตได้เมื่อไรจะชวนไปชมน่ะครับ อยู่ อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร
phensiri
seller
*

« ตอบ #1078 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:32:54 PM »

ผมกำลังทำเรื่องขอเป็นไร่สาธิตเกษตรพอเพียงอยู่ครับ เริ่มมีความหวังนิดหน่อยเจ้าหน้าที่โทรมาคุยด้วยเมื่อวาน ถ้าเป็นไร่สาธิตได้เมื่อไรจะชวนไปชมน่ะครับ อยู่ อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร
ไปแน่นอนจ้า อะโวคาโด้ต้นน้อยๆ รอไปประจำสวนที่สกลอยู่เด้อ ลีโอกะรอไปขี่นกกระจอกเทศอยู่เช่นกัน อิอิ

Jazz-zy
*

« ตอบ #1079 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:37:40 PM »

ไปแน่นอนจ้า อะโวคาโด้ต้นน้อยๆ รอไปประจำสวนที่สกลอยู่เด้อ ลีโอกะรอไปขี่นกกระจอกเทศอยู่เช่นกัน อิอิ
นกกระจอกเทศยังไม่ออกจากไข่เลยครับ อีก1อาทิตย์
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #1080 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 03:19:04 PM »

ใช้ได้ผลเบยเนอะพี่ๆ สาล่นเอาสามสาว....เล่นเอาคนอ่านงงได้เลย สวนไหนเป็นสวนไหน...

กล้าพูดนะว่าน้อย....ของผม 3 ไร่ก็คิดว่ามากหลายแล้ว....15 ไร่นี่ไม่ได้รวมสวนไฝ่ แค่นี้ลีโอก็อยู่สบายไปตลอดแล้วพี่
.....ด้วยรักครับผม

น้องเดียร์ขอรับ...ศรีโบหมกเม็ดที่ดินไว้อีกเกินกว่าที่น้องเดียร์คิดนั่นหลายเท่าจ้า... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พี่พิมยังแอบอิจฉาแกมหมั่นไส้อยู่เนืองๆ  ยิ้มกว้างๆ

คนนี้เถ้าแก่เนี้ยตัวจริงเลยขอบอก...บอกไ่ม่มีๆๆๆ...แต่ she แอบทำนั่นทำนี่อยู่ตลอดเวลา...นี่แร่ะ"ของจริง"ต้องแบบนี้ 555+ ยิ้มกว้างๆ
ขี้โ้อ่ขี้โ้ม้อย่างพี่หนูพิมน่ะ"ของปลอม" มีอยู่สามฝ่ามืออวดอยู่นั่นแร่ะ ก๊ากกกกก...ไม่อายด้วยนะขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กระซิบ...
พี่ พ.พิมก็หมกเช่นกัน
เจ้าแม่ที่ดินแปลงงาม ๆ เลยเชียว 5555
(ขอถือโอกาสเผา 555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

เจริญแร่ะ... ยิงฟันยิ้ม พี่พิมมะเคยหมกเม็ดนะทิดโส...แค่ไม่ได้แจ้งทุกเรื่องเท่านั้นอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เล่นเผาพี่เชื้อกันกลางอากาศเลยนะทิด 555+...ถ้าไปเห็นแปลงที่กาฬสินธุ์มิต้องเก็บกระดุกพี่พิมพร้อมเลยรึเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไหนๆก็ไหนๆ...เรานัดกันไป"หมกเม็ดมะขาม"ที่เตาหมกของพ่อใหญ่ส.นาโนนไม้ไผ่กันดีกว่า ตอนนี้ไก่เป็ดโตพอลาบแร่ะ
หมอดูทำนายว่าจะได้"ลาบ"ในเร็วๆนี้ เราต้องช่วยให้คำทำนายเป็นจริงซักหน่อย...ว่ามั๊ยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สรุปเลยไม่รู้ละ สวนไหน ขนาดเท่าไหร...แต่ผมเหมารวมว่าน่ารักหมดแหละ...ยังไงต่อไปใครไป จ.ไหนคงได้มีที่หมายกันทุก จังหวัดแน่ๆเลยนะพี่ๆนะ

พี่รุจีครับ บ้านนก มันเตี้ยเพราะคุณตาอยากเห็นลูกนกต่างหาก ไม่ใช่ปีนไม่ไหวหรอกพี่

พี่น้อยครับ.....แกลบดำอยากได้บ้างครับ ขอพิกัดหลังไมค์ได้ไหมพี่

ด้วยความสุขและความระลึกถึงเสมอครับผม
   เดียร์ครับผม

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #1081 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:43:09 AM »

อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปสวนโดยมิได้นัดหมาย...มีผู้ใจดีทำหน้าที่จัดการหญ้าในสวนให้อีกครั้ง
เพราะทนดูความยากเย็นเข็นใจในการจัดการที่ยุ่งยากต่าง ๆ นา นา ในแต่ละครั้งไม่ได้  จุมพิต

คราวนี้เสร็จเสียที... ร้องไห้ เสร็จหมดทั้งสวนเลยคะ ดีใจสุด ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 08:45:11 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #1082 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:52:45 AM »

1 เดือนที่ไม่ได้ไปสวน ต้นไม้เต็บโตผิดหูผิดตา เพราะฟ้าประทานน้ำฝนให้
ต้องเก็บภาพให้ได้มากที่สุด เพราะต่อจากนี้อีกไม่นาน ภาพจะเปลี่ยนไปแบบหนึ่ง

มาแล้วคะ แบบนี้ในสวน ดีนะที่โพกผ้าใส่หมวกจึงไม่เป็นอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 08:57:23 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #1083 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:24:43 AM »

คนอื่นไม่ต้องการน้ำ แต่ข้าพเจ้าต้องการน้ำมาก ๆ เก็บได้มากเท่าใดเป็นดีนักแล ...เพราะสวนอยู่ที่ดอน

จากเดิมวางแผนเตรียมการจะเหมาโอ่ง เกิน 10 ลูกมาประจำสวนเพื่อสำหรับการซื้อน้ำ แต่....
น้ำในบ่อขนาดนี้คงจะช่วยประหยัดทุนในกระเป๋าได้มาก คาดการณ์การว่าน่าจะพอสำหรับแล้งหน้า
ถ้า น้ำไม่ซึม หรือละเหย ไปหมด คงพอจะถู ๆ ไถ ๆ ให้พอหายใจหายคอผ่านแล้งหน้าไปได้ ลองดูอีกสัก 1หน
กัญจน์
*

« ตอบ #1084 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:33:50 AM »

เสียดายที่ไม่รู้คุณรุจีเดินทางไปสวนไม่งั้นจะพาครอบครัวไปเยี่ยมสักหน่อยเพราะโทรถามพี่ดำแล้วบอกว่าไม่ได้ไป พอดีผมพาครอบครัวไปทำบุญให้คุณยายที่บ้านสามชุกมาครับ ฝนฟ้าอำนวยดีนะครับปีนี้ต้นไม้เบิกบานเติบโตให้ชื่นใจแล้วอิ่มใจด้วยคนนะครับ
Nine.
*

« ตอบ #1085 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:35:27 AM »

คนอื่นไม่ต้องการน้ำ แต่ข้าพเจ้าต้องการน้ำมาก ๆ เก็บได้มากเท่าใดเป็นดีนักแล ...เพราะสวนอยู่ที่ดอน

จากเดิมวางแผนเตรียมการจะเหมาโอ่ง เกิน 10 ลูกมาประจำสวนเพื่อสำหรับการซื้อน้ำ แต่....
น้ำในบ่อขนาดนี้คงจะช่วยประหยัดทุนในกระเป๋าได้มาก คาดการณ์การว่าน่าจะพอสำหรับแล้งหน้า
ถ้า น้ำไม่ซึม หรือละเหย ไปหมด คงพอจะถู ๆ ไถ ๆ ให้พอหายใจหายคอผ่านแล้งหน้าไปได้ ลองดูอีกสัก 1หน

ที่รอบๆบ่อน่าปลูกต้นไม้หรือกอไผ่ ไว้สำหรับพักหลบร้อนครับ ลดลมพัดแดดส่องไ(เดี๋ยวน้ำในบ่อระเหยเร็วครับ)

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
jeenapat
*

« ตอบ #1086 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:42:17 AM »

ภูมิใจนำเสนอ ยิ้มกว้างๆ...เจ้าต้นไม้ แห่งกำลังใจ อายุ 1ปี 4 เดือน คะแนดูแล้วน่าจะเกือบ 4 เมตร

และยางนา โตได้ใจจริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม( ที่โตกว่านี้ก็มีเก็บไว้ก่อน เอาไว้ไปคราวหน้าค่อยเอามาโชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 11:33:24 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #1087 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:08:50 AM »

เสียดายที่ไม่รู้คุณรุจีเดินทางไปสวนไม่งั้นจะพาครอบครัวไปเยี่ยมสักหน่อยเพราะโทรถามพี่ดำแล้วบอกว่าไม่ได้ไป พอดีผมพาครอบครัวไปทำบุญให้คุณยายที่บ้านสามชุกมาครับ ฝนฟ้าอำนวยดีนะครับปีนี้ต้นไม้เบิกบานเติบโตให้ชื่นใจแล้วอิ่มใจด้วยคนนะครับ
เสียดายเหมือนกันคะ อยากเจอครอบครัวตัวอย่างมาก ๆ อาจได้คำแนะนำและกำลังใจอีกเป็นกอง
รุจี เองก็ไปโดยมิได้ตั้งใจไปสวนเหมือนกัน ตีห้าเตรียมตัวกลับบ้านสวนหนองเสือ ระหว่างทางมีเสียงตามสายบอกว่า
จะไปจัดการหญ้าที่สวนให้ กลับรถทันที เตรียมอุปกรณ์แทบไม่ทันคะ คราวหน้าคุณกัญจน์มาสุพรรณอีกแจ้งล่วงหน้าได้เลยนะคะ
เผื่อมีโอกาสได้เจอครอบครัวตัวอย่าง แฮ่ น้องม่อนด์ได้เจอพี่ชายคนเก่งเสียที อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 [68] 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์