หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสร้างบ้านราคาหนึ่งแสนบาท  (อ่าน 9166 ครั้ง)
oott
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:23:04 PM »

ยิ้มเท่ห์..อยากได้คำแน่ะนำแบบบ้านจะไปทำที่สวนในราคาไม่หนึ่งแสนบาท..พอมีใครมีคำแน่ะนำออกมาให้ความคิดเห็นได้ครับ..

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0

sikul
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:32:08 PM »

มารอด้วยคน  ยิ้ม
spyrogira
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:44:01 PM »

เอาแบบมาเสนอ .. เลือกวัสดุดีๆ ไม่เกินแสนแน่นอน ..  ยิงฟันยิ้ม
spyrogira
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:47:02 PM »

ส่วนที่คิดว่าจะทำเอง .. ตั้งงบเบ็ดเสร็จ 2 แสน ...  โกรธ
gozira
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:37:43 PM »

มารออีกคนนึงครับ
Gnoy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:11:43 PM »

งบแสน  ท่าจะยาก เพราะตอนนี้เหล็กแพงมาก ๆๆๆๆๆ
ต้องดูแบบบ้านประกอบ กะ วัสดุที่ใช้ และที่สำคัญค่าแรงค่ะ
ลืมถาม งบแสนนี่เฉพาะค่าวัสดุ หรือเปล่า หรือ รวมค่าแรงด้วยคะ
ถ้ารวมได้จะลำบากนิดนึง เพราะถ้าเอาวัสดุที่ไม่ดีมาทำ ก็อยู่ได้ไม่นาน ต้องเปลี่ยนอีกในภายหลัง
เช่นทำเป็นกระท่อม ซึ่งอยู่ได้ไม่นาน ต้องซ่อมแน่นอน
เพราะขนาดที่เพิ่งสร้างอย่างประหยัดสุด ๆ ยัง แสนห้าเลยค่ะ + มีวัสดุเก่าเองนิดหน่อยด้วย
เพราะตอนนี้เหล็กแพงขึ้นกว่าเมื่อเดือนมีนา เยอะมาก ของทุกอย่างขึ้นหมด แต่รายได้เราลด 555555
ก่อนอื่นลองหาแบบบ้านก่อนนะคะ ว่าบ้านเป็นแบบไหน แล้วเช็คราคาวัสดุ กะ  ค่าแรงงานค่ะ
เพราะถ้าไม่มีแบบบ้าน ก็คุยกะช่างลำบาก  ยิงฟันยิ้ม
sompol
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:21:50 PM »

...ขอแนะนำตู้ คอนเทนเนอร์ครับ ไม่ต้องมีฐานราก ปรับดินยกพื้นสูง นำมาวาง ทาสีให้เข้ากับสวน ครัว ห้องน้ำทำเพิงข้างนอก หน้าหนาว หน้าฝน นอนในตู้ หน้าร้อน นอนที่แคร่ไม้ไผ่นอกตู้ ครับ

Gnoy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:33:24 PM »

...ขอแนะนำตู้ คอนเทนเนอร์ครับ ไม่ต้องมีฐานราก ปรับดินยกพื้นสูง นำมาวาง ทาสีให้เข้ากับสวน ครัว ห้องน้ำทำเพิงข้างนอก หน้าหนาว หน้าฝน นอนในตู้ หน้าร้อน นอนที่แคร่ไม้ไผ่นอกตู้ ครับ

ลองดูราคาตู้นะคะ ที่เคยเช็ค ( เพราะที่แรกจะเอาลงเหมือนกัน ) ราคา ขึ้นอยู่กะขนาดของตู้
ถ้าตู้ไม่ใหญ่มาก จะอยู่ที่ 7-8 หมื่นบาท ถ้ายาวนิด จะประมาณ แสนขึ้นไป
แต่ีที่น่าห่วงคือ ค่าขนส่ง ถ้าเป็นตู้เล็กไม่ยาก เพราะรถที่ส่งมีหัวยกให้เลย ค่าขนส่งขึ้นอยู่กะระยะทางที่ส่ง
แล้วต้องดูว่าถนนที่เข้าไปสร้างบ้านว่ารถใหญ่ ๆ เข้าได้หรือไม่ ถ้าเป็นตู้ยาว อาจจะมีปัญหา เรื่องรถยก ว่าในพื้นที่หารถยกได้เหรือไม่ ถ้าไม่ได้ต้องหาจากต่างพื้นที่ ก็แพงไม่ใช่น้อย
เคยถามค่าขนส่งจาก กทม ไป ชัยนาท ไม่ต่ำกว่า 2 หมื่น ไม่รวมรถยก  เพราะตู้ที่มอง ๆ ไว้ เป็นตู้ยาว มีเนื้อที่มากหน่อย
เลยบวกลบแล้ว สร้างเองน่าจะถูกว่า เพราะตู้ที่ไปถาม ประมาณ แสนสอง มีห้องน้ำให้
แต่พอบวกราคาค่าขนส่ง กะ รถยกแล้วแพงมาก แล้วต้องไปตกแต่งเพิ่มอีก เลยล้มเลิกไป สร้างบ้านเอาค่ะ

แต่เป็นวิธีที่ดีนะคะ สะดวก เร็ว  เท่ห์  ลองพิจารณาดูหลาย ๆ ความคิดค่ะ  ยิ้ม
joe
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:41:24 PM »

เห็นด้วยกีบพี่ Sompol ครับ เพราะถ้าคิดปลูกบ้านจิงๆ ตั้งงบไว้เท่าไหร่ เอาอย่างน่อย 1.5 ถึง 2 ไปคูณได้เลยครับ งบบานปลายแน่ๆ  และถ้าไม่อยากบานปลายผมว่าตู้คอนเทนเนอร์เป็นทางเลือกที่ดีอีกหนึ่งทางเลือก มีหลายขนาด และการตกแต่ง มีบริษํทที่ทำบ้านจากตู้คอนเทนเนอร์เยอะมากครับเดี๋ยวนี้......และอีกหนึ่งตัวเลือก ผมแนะนำว่าควรนำอิฐประสานมาใช้ครับ จะประหยัดโครงสร้างมาก เพราะตัวอิฐประสานสามารถรับน้ำหนักของโครงสร้างหลังคา หรือโครงสรางชั้นสองได้สบายๆ  แต่ต้องทำคานคอดินรับก่อนนะครับไม่อย่างนั้นบ้านทรุดแน่ๆ แต่ที่จะเปลืองสำหรับบ้านจากอิฐประสานคือโครงสร้างหลังคาและตัวกระเบื้องมุงหลังคา......อีกทางเลือกสุดท้ายผมแนะนำบ้านดินครับประหยัดสุดๆ ใช้วัสดุที่มีในท้องถิ่นได้...

อีกหนึ่งปัจจัยไม่ว่าจะเป้นบ้านดิน หรืออิฐประสาน คือวัสดุตกแต่ง, สุขภัณฑ์ รวมถึงประตู หน้าต่าง ยิ่งมีมากเท่าไหร่ยิ่งบานปลายเท่านั้น....

oott
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:19:29 PM »

..งบประมาณหนึ่งแสนบาทรวมทั้งค่าช่างค่าวัสดุครับ..พี่สมพลบอกช้าไปหน่อย..ผมได้สั่งซื้อเสา 6"x3.5ม แล้ว 6ต้น....จะทำโครงสร้างแบบไม่มีเสากลาง..ห้อง 4x8ม...และเสา 5"x3ม.อีก2ต้น จะต่อลงมาเป็นห้องน้ำและห้องครัว..กว้าง4x3.5เมตร..ราคาเสาและท่อตั้งพื้นเสาหมดไปแล้ว 5400บาทครับ..โครงสร้างหลังคางานวานและทำเอง..555..ไม่เคยทำสักทีอุปกรณ์ยืมอย่างเดียวครับ..

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์