หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการดูแลหมูระยะหย่านม  (อ่าน 1936 ครั้ง)
nootnoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:31:11 PM »

สวัสดีค่ะ
บ้านสวนใจ-สงัด ตอนนี้กำลังวุ่นวายค่ะ ลังเล..อันเนื่องมาจากหมูน้อยครอกแรกของสวน 11 ตัวที่คลอดออกมาเมื่อวันที่ 26 เดือนที่แล้ว
ทเล่นเอามือใหม่อ่วมเลยค่ะ ตกใจ แต่ปัจจุบันเหลือแค่ 9 ตัวค่ะ เพราะหมูน้อยแย่งกินนมไม่ัทันพี่่ของมัน
สัปดาห์ท่ี่แล้วตาย 1 เมื่อวานนี้อีก 1 (นี่ขนาดเฝ่้า 24ชม.+คอยจัดระเบียบการกินตลอดเวลาแล้วนะ ร้องไห้ )
ตอนนี้กำลังวิตกมากเพราะจะเข้าระยะหย่านมแล้ว(มีคนมาจองลูกหมูไว้ทั้งหมดแล้วด้วยกลัวหมูตายเพิ่มอีก ลังเล)
อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้สำหรับมือใหม่ ว่าจะต้องดูแลอย่างไรบ้างค่ะ อีกอย่างคนที่มาจองหมูเค้าถามว่าทำไมไม่เอานมวัว(นมผง)
ชงให้หมูน้อยกินเสริมนมแ่ม่ ลังเล กินได้ด้วยหรือค่ะ..แลhวหมูจะไม่ท้องอืดเหรอ?
(ตอนนี้หมูน้อยของที่สวนกินนมแม่+อาหารลูกหมูอยู่ค่ะ)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

บ้านสวนใจสงัด
143 หมู่4 บ้านผักหนาม(หลังอบต.)
ตำบลหนองกุงใหญ่ อำเภอกระนวน จังหวัดขอนแก่น
40170

กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 05:25:28 AM »

ลูกหมู 9 ตัวก็พอเพียงสำหรับเต้านม ไม่จำเป็นต้องเสริมนมผง ปัจจุบันอาหารเม็ดหมูเล็กที่ให้อยู่ก็มีส่วนผสมของนมผงอยู่แล้วครับ  หากอยากเสริมก็เสริมกล้วยสุกกันขี้ไหล และขุนแม่ให้สมบูรณ์เพราะหลังหย่านมแม่หมูจะเครียดและขึ้นฮีตเตรียมผสมต่อได้ครับ  พอผสมจนติด มั่นใจว่าไม่กลับสัด ก็ควบคุมอาหาร ดูแลหุ่น อย่าให้อ้วนหรือผอมเกินครับ

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
GoogleGong2009
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 02:06:12 AM »

ระวังเรื่องลมโกรก และเพิ่มความอบอุ่นในช่วงกลางคืนด้วยคะ
doln1701
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:28:41 PM »

ใช้คอกเกิดไหมครับ จะช่วยกั้นไม่ให้แม่หมูทับลูกหมู ลดเวลาในการเฝ้าดูแล
อาหารสำหรับลูกหมูก็มีนะครับ สะดวกดีแต่ต้นทุนมากขึ้น
nootnoi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 05:51:35 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ
คือหมูน้อยที่สวนไม่ได้อยู่กับแม่ตลอดเวลาค่ะ(กั้นส่วนไว้กันแม่ทับค่ะ)
จะได้อยู่กับแม่ตอนกินนม  หลังจากนั้นก็จะอยู่ในส่วนที่กั้นค่ะ
โดยคุณยายใจ+คุณตาสงัด(เจ้าของสวน ยิงฟันยิ้ม)จะให้ใบตองกล้วย+อาหารหมูน้อยให้กินเสริมค่ะ

ตอนนี้เริ่มอย่านมแล้ว..พร้อมกับฝนตกหนัก+บ่อยมากมาย..เป็นห่วงหมูน้อยจริงจริงค่ะ...
เอาใจช่วยหมูน้อยครอกแรกของสวนด้วยนะคะ ยิ้ม

143 หมู่4 บ้านผักหนาม(หลังอบต.)
ตำบลหนองกุงใหญ่ อำเภอกระนวน จังหวัดขอนแก่น
40170
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:08:02 PM »

หากระสอบเก่ากั้นลมก็ดีครับ
ป.ล ผมเกิดที่บ้านดูนสาดครับ

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
nootnoi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:07:54 PM »

หากระสอบเก่ากั้นลมก็ดีครับ
ป.ล ผมเกิดที่บ้านดูนสาดครับ
ยิ้มเท่ห์ ยินดีที่ได้รู้จักคร้าาา คุณกบ ณ บ้านดุง  ยิงฟันยิ้ม

40170
kak980
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:39:40 PM »

น่าจะหย่านมไปแล้วนะครับ เดียวผมเอาวีธีการที่ผมใช้มาเล่าให้ฟังนะครับ
1.คลอดมาวันแรกพยายามให้ลูกหมูได้กินนมน้ำเหลืองให้ได้ครับ
2.ถ้าลูกหมูมีจำนวนเยอะและตัวเล็กไม่สามารถแยงกินนมกับเพื่อนได้ ให้ช่วยบีบนมใส่ภาชนะแล้วเอาไชลิงค์ดูดฉีดเอาปากให้ตัวเล็กได้กินครับ (วิธีการจับต้องถูกนะครับ)
3.นมผงสำหรับทารกแรกเกิดหรือนมวัวผง สามารถนำมาให้กินได้ครับส่วนใหญ่ ไม่มีปัญหา
4.จัดการ ตอน กรอนฟัน ตัดหาง  ฉีดธาตุเหล็ก+ยาปฎิชีวนะ ให้เรียบร้อย (ผมทำวันที่2หลังจากคลอดครับ ลูกหมูจะฟื้นตัวเร็ว)
5.จัดการสภาพแวดล้อมให้ทั้งแม่และลูกให้เหมาะสม
6.ช่วงหลังจากคลอดแม่ต้องได้รับอาหารที่เพียงพอเพื่อสร้างน้ำนมให้ลูก
7.สำหรับลูกให้อาหาร เลียราง เมื่ออายุได้ 4-5 วัน ทำเป็น โจ๊ก เหลวๆๆ ถ้ากินเองไม่เป็นจับกรอกปากเลยครับ
8.ตรวจสุขภาพ รักษาตามอาการต่างๆ ทุกวัน
9.ผมหย่านมที่อายุ 19-21 วันไม่เกินนี้ครับ น.น.7-8 Kg /ตัว รอบจะอยู่ประมาณ 2.45 รอบต่อปี
 มีปัญหาอะไรโทรปรึกษาได้ตลอดนะครับ 089-2529567
nootnoi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:34:32 PM »

น่าจะหย่านมไปแล้วนะครับ เดียวผมเอาวีธีการที่ผมใช้มาเล่าให้ฟังนะครับ
1.คลอดมาวันแรกพยายามให้ลูกหมูได้กินนมน้ำเหลืองให้ได้ครับ
2.ถ้าลูกหมูมีจำนวนเยอะและตัวเล็กไม่สามารถแยงกินนมกับเพื่อนได้ ให้ช่วยบีบนมใส่ภาชนะแล้วเอาไชลิงค์ดูดฉีดเอาปากให้ตัวเล็กได้กินครับ (วิธีการจับต้องถูกนะครับ)
3.นมผงสำหรับทารกแรกเกิดหรือนมวัวผง สามารถนำมาให้กินได้ครับส่วนใหญ่ ไม่มีปัญหา
4.จัดการ ตอน กรอนฟัน ตัดหาง  ฉีดธาตุเหล็ก+ยาปฎิชีวนะ ให้เรียบร้อย (ผมทำวันที่2หลังจากคลอดครับ ลูกหมูจะฟื้นตัวเร็ว)
5.จัดการสภาพแวดล้อมให้ทั้งแม่และลูกให้เหมาะสม
6.ช่วงหลังจากคลอดแม่ต้องได้รับอาหารที่เพียงพอเพื่อสร้างน้ำนมให้ลูก
7.สำหรับลูกให้อาหาร เลียราง เมื่ออายุได้ 4-5 วัน ทำเป็น โจ๊ก เหลวๆๆ ถ้ากินเองไม่เป็นจับกรอกปากเลยครับ
8.ตรวจสุขภาพ รักษาตามอาการต่างๆ ทุกวัน
9.ผมหย่านมที่อายุ 19-21 วันไม่เกินนี้ครับ น.น.7-8 Kg /ตัว รอบจะอยู่ประมาณ 2.45 รอบต่อปี
 มีปัญหาอะไรโทรปรึกษาได้ตลอดนะครับ 089-2529567

ขอบคุณมากค่ะ

40170
natcharat_ch
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 07:20:25 PM »

ลูกหมูออกมาแข็งแรงดีไหมคะ  เป็นห่วงผลพวงจากเพิร์ตระบาด จะทำให้เกิดความสูญเสีย ป้องกันดีๆนะคะ
nootnoi
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 10:50:31 PM »

ลูกหมูออกมาแข็งแรงดีไหมคะ  เป็นห่วงผลพวงจากเพิร์ตระบาด จะทำให้เกิดความสูญเสีย ป้องกันดีๆนะคะ
ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากกังวลเหมือนกันค่ะ  ลังเล ขอบคุณมากค่ะ

40170
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์