ตอบโจทย์ มูคูนาพืชคลุมดิน พัฒนาการเป็นอย่างไรมาดูกัน

<< < (5/14) > >>

tapairat:
[size=13สวัสดีค่ะผ่านมาทางนี้ก็เลยแวะมาชม เผื่อจะเก็บเอาไปเป็นความรู้ค่ะpt][/size]

takkor:
ถ้าใครคิดจะปลูกมูคูนาคงต้องบอกว่าคุณกำลังคิด.......................ถูกหรือผิดมาดูกัน
1.ถ้าจะปลูกมูคูนาเพื่อจะคลุมหญ้าทั้งสวนเลยเป็นไปได้ไหม
ตอบว่า ได้แต่ใช้เวลาเยอะ และใช้เมล็ดหรืดเถาว์ชำเยอะ
2.เมล็ดที่คุณจะซื้อมาเป็นพันธุ์แบรคทรีเอทาหรือไหม
ตอบว่า ผมก็ซื้อจากทางเว็บไม่เห็นน่าคนขายจริงหรือโกหกขายไม่ทราบลองปลูกดูเพราะคนขายเขาว่าใช่
3.ใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะคลุม
ตอบว่า ใช้เวลาเยอะ ถ้าใช้เมล็ดหรือต้นพันธุ์น้อย
4.จะใช้เมล็ดเท่าไหร่ต้นพันธุ์มากไหม
ตอบว่า 3000-4500 บาท/ก.ก./ไร่ ก็ถือว่าสิ้นเปลืองมากแล้ว
5.การดูแล
ตอบว่า ระยะแรก3เดือนต้องดูแลมาก มากกว่าพืชหลักเสียอีก (คุณต้องการพืชหลักไม่ใช่มูคูนา)
6.ต้องปลูกระยะเท่าไหร่ให้คลุม(ถึงจะคลุม)
ตอบว่า ไม่น้อยกว่าฟุตคูณฟุต เพราะระหว่างเถาว์จะมีช่องว่า1ฟุต ตรงนี้แหละหญ้าขึ้น
7.จริงไหมว่าเป็นพืชข้ามปี
ตอบว่า ตอนนี้ไม่ทราบเพราะว่าเหลือเวลาอีก4-5เดือนก็จะถึงขวบปี ถึงตอนนั้นถึงจะสรุปได้ แต่ตอบได้ว่าไม่ตายแล้งครับตอนนี้เขียวดี
8.จริงไหมที่ว่าไม่ติดฝักในประเทศไทย
ตอบว่า รอผลอีกแป๊บ เพราะว่าตอนนี้ติดดอกแล้ว
9.เอ๊า ไหนว่าไม่ติดฝัก ถ้างั้นก็ไม่ใช่ของจริงนะสิ แล้วรู้ได้ไงว่าของจริงพันธุ์จริง
ตอบว่า เข้าขั้นจริงอยู่ที่ว่าไม่ใช่พันธุ์บ้านเรา(อีสาน ที่อื่นไม่รู้เหมือนกันไหม)แต่ไม่รู้ว่าพันธุ์เดียวกันหรือไม่เหลือเพียงเวลาและฝัก
แต่ผมเทียบทุกอย่างแล้วเหมือนกันทั้ง ใบ เถาว์ ระหว่างข้อต่อกิ่ง ดอก ตอบได้เพียงว่า รอเวลาให้ถึงปีรู้แน่
10.แล้วคุณรู้ได้ไง
ตอบว่า ผมเทียบจากเจ้าของบอร์ดนี้ น่าจะเป็นคนบุกเบิก
http://www.rubber.co.th/web/files/article/%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%84%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%B2.pdf
คร่าวๆก่อนแล้วมาดูภาพกัน

takkor:
ผมมีรูปบางส่วนอันนี้เป็นรูปดอกสีขาวเขียวแต่ตอนนี้สีม่วง

takkor:

takkor:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว