หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตามหารากเหง้าแห่งตน "  (อ่าน 169029 ครั้ง)
sonicboatman
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #672 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:32:15 AM »

สบายดีไหมครับ ท่าพระวุ่นวายกับเทศบัญญัติ ปี 58 รึเปล่าครับ ยังไม่มีโอกาสไปโกยขี้วัวนะครับ

หน้าหนาว ไม่ผลาดครับ จะไปหาถึงบ้านเลย

พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #673 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 10:29:25 AM »

หวัดดีครับอาววุธ แอบซุ่มเฮ็ดหยังยุน้อบ่มาอัพกระทู้โดนแล้ว แวะมาเยี่ยมยามถามข่าวเด้อครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลมหนาวพัดมาอีกแล้ว...น้องแก้วคงหลงคอยพี่..๕๕๕  สำบายดีครับอาวว์....ขอโทษหลายๆครับที่ผิดสัญญา...นานแล้วเด้อที่บ่ได้โสกัน....ใจมันก็คึดฮอดหมู่พวกอยู่อ่ำล่ำ...แต่ก็อย่างว่า..ยามมันยากหันหน้าไปทางไหนมันก็ดูวุ่นวายไปหมด...เพิ่งมีโอกาสได้ไล่เรียงอ่านกระทู้เจ้าของตั้งแต่เริ่มจนถึงวันนี้..อืมมม..ผ่านอีหยังมาหลายคือกัน.หมู่พวกที่ยังคึดฮอดกันก็พอสมควร....เอาเป็นว่ามื้ออื่น(ทูมอร์โร้ววว)เจอกันเด้อครับพี่น้อง...(ปล.บ่มีเมกกะโปรเจคหรือโครงการบิ๊กเซอไพร๊ลดกระหน่ำซัมเมอร์เซลส์อีหยังดอกเด้อครับอาวว์...ทุกอย่างยังคงคือเก่า)....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 10:23:43 PM โดย สายป่ากับขาดง » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #674 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 11:47:43 PM »

สวัสดีปีใหม่ จ้า น้องชายหล่า...

Never Never Never
Give-up!!
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #675 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 12:22:22 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับอาววุธ บ่มีการ์ดอวยพรสวยงามคือเผิ่นดอกเด้อ ปีใหม่นี้ก็ขอให้อาววุธอยู่ดีมีแฮงหลายๆ  มีแต่ความสุขความเจริญเด้อครับ เอาแบบนี้ล่ะเนาะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
watchara2mua
*

« ตอบ #676 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 02:53:57 PM »

เจ้าของกระทู้หายไปไหนครับ แอบอ่านแล้วเพลินดีครับ
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #677 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 09:58:03 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่อาวุธ  มาเยี่ยมและสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับ   ขอให้พี่และครอบครัวสุขภาพแข็งแรงตลอดปีนี้และตลอดไปนะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 03:06:29 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #678 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 03:08:03 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับพี่อาวุธ  เป็นยังไงน้อ  เจ้าฮักโตขนาดไหนแล้วครับ

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
หน่อย
*

« ตอบ #679 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 01:08:01 PM »

สวัสดีปีใหม่จ้า

น้องซายหล่า หายไปไสหน้อ

Give-up!!
สายป่ากับขาดง
*

« ตอบ #680 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 01:48:14 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับพี่น้อง...คุณตำรวจ..เอื้อยหน่อยสำบายดีเนาะครับ..มารายงานตัวว่ายังมีชีวิตอยู่เด้อพี่น้อง
เสาร์อาทิตย์นี้จะอัพกระทู้ไถ่โทษนะครับ๕๕๕...
หน่อย
*

« ตอบ #681 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 01:51:46 PM »

ไปไสมา คือมิดปานเป่าสากแถะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยากเวียกทั้งยากลูกครับเอื้อย...เสาร์อาทิตย์นี้สิอัพกระทู้อยู่ครับขอโทษหลายๆครับ

ลูกไภ้ เจ้ามีน้อง ละเด้อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 02:43:04 PM โดย หน่อย » บันทึกการเข้า

Give-up!!
*

« ตอบ #682 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 08:56:50 AM »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2016, 09:08:33 AM โดย สายป่ากับขาดง » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #683 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 09:04:49 AM »

สบายดีครับพี่น้องกสิกรทุกท่าน...ขอรายงานตัวกราบสวัสดีปีใหม่และขออำนวยอวยพรพี่น้องให้พบแต่ความสุขความสมหวังตลอดปีและตลอดไปครับ

...สำหรับเพื่อนใหม่ทุกท่าน  ผมชื่ออาวุธครับ อายุอานามก็ย่าง๓๖ปีแล้วครับ
พำนักพักพิงอยู่แถบชายแดนจังหวัดขอนแก่นด้านทิศเหนือ รับราชการเป็นพนักงานเทศบาลมา๑๐ปีพอดิบพอดีปัจจุบันประจำการอยู่ณ.เทศบาลตำบลแห่งหนึ่งย่านชานเมืองขอนแก่น ขับรถเข้าเมืองเพื่อทำงานประจำแบบเช้าไปเย็นกลับทุกวัน.

..จับจอบจับเสียมเริ่มงานกสิกรรมแบบไม่มีองค์ความรู้ด้านนี้มาก่อนพร้อมๆกับเริ่มรับราชการ..จนปัจจุบันก็ยังคงแทบไม่มีความรู้ด้านนี้อยู่ดี...งานด้านกสิกรรมที่มั่วๆมาปัจจุบันที่ยังทำๆอยู่ได้แก่งานปลูกพืชนับจากผักอีตู่(แมงลัก)ขึ้นไปจนฮอดหมากส้มมอ(สมอไทย)

..งานด้านปศุสัตว์คือการเลี้ยงวัวซึ่งตอนนี้เหลือติดคอก๒ตัวและไก่ไข่ลูกผสมอีกประมาณร้อยตัว..งานประมงในสระน้อยข้างบ้านเลี้ยงปลาดุกบ๊กอุยในกระชังอยู่ตอนนี้น่าจะเหลืออยู่ราวๆพันนิดๆส่วนด้านนอกปล่อยปลาสลิด,ปลานิลและจาระเม็ดอีกจำนวนหนึ่ง.

.ตลอด๑๐ปีที่ผ่านมากิจกรรมด้านกสิกรรมทุกประเภทยึดหลักพึ่งพาและเคารพธรรมชาติผู้ยิ่งใหญ่ซึ่งกุมชะตาของสรรพชีวิตด้วยการงดเว้นสารเคมีสังเคราะห์ทุกประเภทไม่ว่าปุ๋ย,ยาหรือฮอร์โมนใดๆด้านแรงงานเน้นการใช้แรงงานในครัวเรือนเป็นหลักเพื่อให้ทุกคนมีส่วนร่วมและเก็บเกี่ยวความสุขจากมัน

จริงๆผมคิดจับจอบจับเสียมปลูกพืชเพื่อสมานแผลใจจากการงานและความเครียดในการเดินทางระหว่างวันเท่านั้นเองครับ..ผลผลิตที่ได้ทุกวันนี้ถือเป็นผลพลอยได้..อยากบอกว่าเราโชคดีจริงครับที่เกิดบนผืนแผ่นดินแห่งนี้

..ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่และฝากความคิดฮอดไปถึงเพื่อนๆพี่ๆน้องๆผู้เคยฮักมั่นกัน....ยัง”คิดฮอด ”กันเสมอครับแม้จะไม่ค่อยได้แวะมา   ขอบคุณเวปเกษตรพอเพียงครับ   ๙มค.๕๙
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2016, 09:15:37 AM โดย สายป่ากับขาดง » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #684 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 09:38:42 AM »

ยังระลึกถึงอยู่เสมอ ยังรอการกลับมาถ่ายทอดเรื่องราววิถีแห่งตนของท่านทุกเวลา และวันนี้ก็กลับมาแล้วยินดีครับ

เช่นกันครับพี่กัญจน์...พี่และครอบครัวสบายดีนะครับ
ยังคิดฮอดทุกๆคนเหมือนเดิมครับ...คิดว่าคงมีโอกาสได้เขียนบันทึกให้พี่น้องอ่านเรื่อยๆ..ซำบายดีครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 09:32:38 PM โดย สายป่ากับขาดง » บันทึกการเข้า
หน่อย
*

« ตอบ #685 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 08:56:59 PM »

เข้ามาเยี่ยม น้องชายหล่า หลานเขยใหญ่เป็นตาฮักคักเนาะ
กาลเวลาเปลี่ยนไป เฮากะเฒ่าลงไปทุกมื้อ เด็กน้อยกะเกิดขึ้นมาทุกมื้อ นี้หล่ะเขาวา สังขาล

Give-up!!
ฟ้าสางที่บางแสน
*

คำเท่าหัวหมา บ่เท่านาตีนบ้าน

« ตอบ #686 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 04:43:39 PM »

ซำบายดีบ่  ท่านอาวุธ ..... มาติดตามถามข่าว  บ่ได้พบกันดน  นี่หากมิได้รับข้อมูลว่าท่านอาวุธเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น " สายป่ากับขาดง "  จากท่าน กัญจน์   ก็คงหากันบ่พ้อเด้อ

อำเภอทางทิศเหนือของขอนแก่น  ถ้าให้เดาเอาก็คงเป็นเขาสวนกวางน้อ  แต่ อบต. อะไรนั้นเดาไม่ถูก / ต้นปีที่ผ่านมา (2559)  ได้ขับรถลุยเดี่ยวเที่ยวคนเดียวจาก เมืองชลบุรี  ไปจนถึงแขวงไซยะบุลี ของลาว  ผ่านไปทางภูเขียว ขอนแก่น(ชุมแพ)  เมืองเลย  ออกด่านนากะเซ็ง-ท่าลี่   ก็นึกถึงคุณอาวุธจำได้ว่าอยู่ขอนแก่น  แต่อำเภออะไรนึกไม่ออก

หวังว่าคงสะบายดีนะ  ลูก ๆ  ของคุณอาวุธโตขึ้นมากแล้วนะครับ  คงหน้าตาดีเหมือนพ่อ

บ่มีหยังมาฝากมาต้อน  ขอเอาภาพไปเที่ยวทางไกลคนเดียวมาต้อนแล้วกันเด้อครับ

ตาดเฮียน เมืองนาน แขวงหลวงพะบาง หลังจากตาดถล่ม 1 ปี ทุกอย่างราบเป็นหน้ากลอง  แม่ค้าขายส้มตำที่เคยไปกินก็ตกเป็นเหยื่อตาดถล่ม

ตลาดเช้าไซยะบูลี

ฮีตคองอันดีงาม 2 ฝั่งของ   "กินข้าวยามเฮือน"  นายแบบและเจ้าของเฮือนแม่น  ท้าวบุนซง

กินข้าวป่า บ้านน้ำซวง  น้ำปูย เมืองเพียง ไซยะบูลี

อาหารชั้นเลิศ  ปิ้งอีเห็น

เฮ็ดกินอย่าคร้าน....เข้าบ้านอย่าอาย....เห็นคนตาย...อย่าขี้เดียด
*

« ตอบ #687 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 01:59:25 PM »

สบายดีครับพี่น้องกสิกรทุกท่าน...ปาเข้าไปครึ่งปีเชียวครับถึงได้มีโอกาสมาอัพเดทกระทู้ต้อนรับหน้านายามฟ้ายามฝน
ฤดูกาลแห่งความสุขและรอยยิ้มของชาวทุ่ง..บ่าวลูกสองมนุษย์เงินเดือนครึ่งบ้านนอกครึ่งเมืองอย่างผมยังคงทำหน้าที่ฟันเฟืองเล็กๆช่วยขับเคลื่อนระบบทุนนิยมที่หมุนปั่นโลกโลกาภิวัตน์ให้ยิ่งเร็วขึ้น..เร็วขึ้น..และเร็วขึ้น....จ่มปอดๆแปดๆปานผู้เฒ่า๕๕..

..เอาหล่ะครับที่โผล่หน้ามารายงานตัวก็เพื่อให้พี่น้องเพื่อนฝูงผู้ฮักแพงกันได้ทราบว่ายังอยู่ดี...หรือยังมีชีวิตอยู่
เนื่องจากงานกสิกรรมบนพื้นที่บ้าน๓ ไร่กว่าๆของผมเองไม่ค่อยมีอะไรคืบ..เหตุเพราะปัจจัยหลายๆอย่างไม่เอื้ออำนวย..เวลา..เงินทอง.พื้นที่ที่มีจำกัดจนแทบไม่เหลือที่ว่างให้คิดทำอะไรได้อีก...จึงทำให้ไม่มีผลงานใหม่ๆที่เป็นชิ้นเป็นอันออกมาให้ชมกัน..กสิกรบายฮาร์ทอย่างผมก็คงทำได้เพียงประคับประคองสิ่งต่างๆที่สร้างขึ้นให้มันดำรงอยู่ดำเนินไปอย่างที่มันควรจะเป็น.

.จากที่เคยทำเล่นแบบอาร์ทๆ..ไม่หวังผล..มาถึงวันนี้ลึกก็แอบหวังว่ามันจะก่อให้เกิดรายได้..เป็นเงินเก็บให้กับลูกๆ๒ คนบ้าง......บนพื้นที่ที่จำกัดหลายๆอย่างที่เคยทำอาจต้องปรับเปลี่ยนแปรสภาพลดหรือขยายสเกลไปบ้างตามความเหมาะสม..ในความที่ต้องเล่นบนพื้นที่ที่จำกัดแบบนี้ทำให้ผลผลิตที่ได้จึงไม่ได้มากมายถึงต้องวิ่งหาตลาด..ตลาดของผมจึงหมายถึงชุมชน...ที่ผลผลิตจากมือเกษตรจะส่งตรงถึงลูกค้าโดยตรง.

..จริงๆไม่ใช่ไม่โลภนะครับ..ถ้ามีที่มากก็อยากทำมากเหมือนกัน๕๕..แต่เพราะไม่มีให้ทำจึงไม่ได้ทำ...และจำต้องทำเท่าที่มี...ผลิตผลที่ออกจากบ้านสวนแห่งนี้ในปัจจุบันจะประกอบด้วย..ไข่ไก่จากแม่ไก่อารมณ์อาร์ทใต้โสกไผ่ร่วม ๑๐๐ ตัวประมาณวันละ๕๐ฟอง  หน่อไม้สดๆจากกอไผ่ที่ปลูกญายอยู่ทั่วบ้าน...กล้วยน้ำว้ากาบขาวที่ปลูกไว้หน้าและปนอยู่กับแปลงหญ้าเนเปียร์หลังบ้าน..ทั้งหน่อไม้และกล้วยผลผลิตไม่แน่ไม่นอนแล้วแต่โอกาส.

.ปลาดุกประมาณ๓๐๐๐ ตัวจากกระชังแขวน ๔ กระชังที่เหมือนเด็กเล่นขายของซึ่งได้ทดลองเลี้ยงและทดลองขายแต่ไม่ได้จดรายจ่ายรายรับเพราะ ได้มาเท่าไหร่ก็เก็บเข้าออมสินเด็กหมด..มารอบนี้ผมเพิ่งลงปลาล๊อตใหม่เป็นปลาดุก ๑ กระชัง ๕๐๐ ตัว  ปลาหมอ อีก  ๑ กระชังอีก ๓๐๐ ตัว ส่วนนอกกระชัง เป็นปลานิล ,จาระเม็ดและสลิดไซด์ขนาดเกือบๆฝ่ามืออีกพอสมควร ...ในใจผมอยากจะเลี้ยงกบดูบ้าง..ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดปลายเดือนคงได้แขวนกระชังกบใต้ศาลาฮ่างๆอีกหนึ่งหลัง...พร้อมๆกับปลาดุกที่แขวนกระชังรอตั้งแต่ต้นเดือนมิ.ย....

.พอเริ่มจับเริ่มบายความคิดก็ผุดพรายมาเป็นระยะๆ...ผมฝันอยากจะเห็นฝูงแม่ไก่อีกฝูงใต้ร่มสักหน้าบ้าน..เสียดายตังค์ไม่มีครับ๕๕...ส่วนผลิตผลอย่างอื่นเช่นมะนาวและพืชผักสวนครัวอีกหลายชนิดนั้นก็พอได้เก็บกินกันไปเท่านั้นเอง...

.ก็อยู่ไปตามกะเญิมคนบ้านนอกคอกนาหล่ะครับพี่น้อง...สบายดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2016, 03:09:58 PM โดย สายป่ากับขาดง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44   ขึ้นบน
  พิมพ์