หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนทำตู้ฟักไข่แบบพอเพียง ทั้งอัตโมัติและอัตโนมือ  (อ่าน 85035 ครั้ง)
paitong 4
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:21:37 PM »

ลองดูการฟักไข่ แบบ single stage บ้างครั

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=wildbirds&month=16-12-2011&group=7&gblog=4

Liked By: Nutthavud, kasetnewlife

kasetnewlife
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 06:57:50 AM »

พี่ทำงานในฟาร์มเหรอครับ  รูปที่เอามานี่พี่ถ่ายเองหรือเปล่าครับ อลังการจริงๆ ยิงฟันยิ้ม

ทำทันที
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 07:16:52 AM »

ฟักครั้งนึงะเป็นแสนๆ แล้วไข่ที่ร้าวนิดหน่อยไม่เอาฟัก เดี๋ยวเสียพื้นที่ ยิงฟันยิ้ม เป็นเราไม่ได้เลย กาวลาเท็กซ์ ดูแล้วอลังการดีแท้ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 11:53:55 AM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:22:41 AM »

ฟักครั้งนึงะเป็นแสนๆ แล้วไข่ที่ร้าวนิดหน่อยไม่เอาฟัก เดี๋ยวเสียพื้นที่ ยิงฟันยิ้ม เป็นเราไม่ได้เลย กาวลาเท็กซ์ ดูแล้วอลังการ
ไข่ที่มันร้าว  ตอนแรกก็ว่าจะเอาเทปใสแปะไว้เหมือนกัน  คิดไปคิดมาแล้ว กลัวจะเป็นระเบิดไข่เน่า ก็เลยไม่เอาไปฟัก ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Nutthavud

ทำทันที
Nutthavud
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:01:23 PM »

แหล่งอุปกรณ์ทำตู้ฟักไข่เช่น รีเลย์ มอร์เตอร์ ลิมิตสวิท ฯลฯ ตอนนี้W-TC5ดันมาเสียอีก จะส่งไปเคลมก็ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่
ไข่จะมาวันจันทร์นี้แล้ว และมีเครื่องเดียวอีก ใครพอมีให้ยืมหรือว่ามือสองที่ใช้ได้ดีอยู่บ้างไหมครับ  เสนอราคามาได้เลยครับ
จะซื้อใหม่ก็ไม่มีตังค์  ร้องไห้ โกรธ ขอบคุณมากครับ

ลงมือซะ !!
paitong 4
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:01:20 PM »

ลองดูอีกแง่มุมของการฟักไข่ เมีื่อไม่ต้องการลูกไก่พันธุ์ไข่ตัวผู้็

http://www.mercyforanimals.org/hatchery/

Liked By: LOVE U2
บาส Layer Chick
seller
*

ศูนย์พันธุ์ไก่ไข่ แหล่งใหญ่เชื่อถือได้

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:02:58 AM »

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ระยะเวลาลงประกาศ 22 มกราคม 2555 - 22 กรกฎาคม 2555
ผู้ซื้อและผู้ขายควรเรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับสัญลักษณ์เหล่านี้

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

จำหน่ายไข่ไก่มีเชื้อคัดเลือกแล้ว พันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์แดงสายแท้ และฮาร์โก้

พ่อ-แม่พันธุ์เป็นโร๊ดไอส์แลนด์แดงแท้ได้รับการดูแลเป็นอย่างดี
ไข่ไก่ที่เก็บมีขนาดมาตรฐาน เปลือกไข่สีสวยไม่ซีด เป็นไข่เก็บใหม่สดทุกวัน
อัตราไข่มีเชื้อมากกว่า 91.67% อัตราการฟักออก 80-90%(จากการทดสอบครั้งที่ 3 19/02/12)
และรับรองบรรจุภัณฑ์ได้มาตรฐาน สินค้าอยู่ในสภาพสมบูรณ์ 100%
รับประกันสินค้า และความพึงพอใจ สินค้าแตกเกิน 4 ฟอง/ชุด ยินดีส่งชดเชยใหม่ 1 ชุดครับ**

จำหน่ายให้ผู้สนใจที่ต้องการเลี้ยงไก่พันธุ์ไข่ นำไปฟักเอง
จัดจำหน่ายเป็นชุดๆละ 12 ฟอง ราคา 250 บาท รวมค่าจัดส่งทางไปรษณีย์ EMS
** เงื่อนไขการส่งชดเชย ท่านลูกค้าจะต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการส่งเอง 100 บาท แต่ค่าไข่ไม่ต้องชำระเงิน  เราให้ฟรี

หมายเหตุ อัตราส่วน พ่อพันธุ์:แม่พันธุ์ 1:5 กำลังการผลิตไข่ได้มากกว่าวันละ 30 ฟอง จึงสามารถจัดส่งให้ลูกค้าได้อย่างรวดเร็ว

ต้องการติดต่อ : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54860.0

สุพัชรกิตต์ สังข์ยก(บาส) โทร/Line ID :0844945051
สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ กรมปศุสัตว์ เกษตรกลาง จตุจักร กรุงเทพฯ
Nutthavud
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:05:59 AM »

ลองดูอีกแง่มุมของการฟักไข่ เมีื่อไม่ต้องการลูกไก่พันธุ์ไข่ตัวผู้็

http://www.mercyforanimals.org/hatchery/

น่าสงสารเนอะ น่าจะมีการทำให้ได้ตัวผู้100%หรือว่าตัวเมีย100%เมื่อไม่ต้องการเพศไหนก็ไม่ต้องฟักออกมา ร้องไห้ ร้องไห้

ลงมือซะ !!
paitong 4
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 05:51:53 PM »

ลองชมการคัดแยกเพศของลูกไก่ว่า เป็นเพศผู้หรือเพศเมียเมี่อแรกเกิด

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=wildbirds&month=12-2011&date=19&group=7&gblog=5
Nutthavud
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 06:44:41 PM »

ลองชมการคัดแยกเพศของลูกไก่ว่า เป็นเพศผู้หรือเพศเมียเมี่อแรกเกิด

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=wildbirds&month=12-2011&date=19&group=7&gblog=5

พอเป็นแนวทางสำหรับมือใหม่อย่างผม ขอบคุณมากครับ

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 06:12:58 AM »

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ ตรงวิธีดูปีกลูกไก่"วิธีที่สอง คัดเพศจากการดูแถวของขนปีกลูกไก่ วิธีนี้ง่ายกว่าอย่างแรกมาก แต่มีข้อจำกัดที่ ต้องคัดได้ตามสายพันธุ์ที่เจ้าของพันธุ์ไก่ชนิดนั้นๆคัดสายพันธุ์มาโดยเฉพาะ"  หรือว่าแบบนี้ดูได้เฉพาะบางสายพันธุ์ เศร้า

ทำทันที
Nutthavud
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 07:49:43 AM »

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ ตรงวิธีดูปีกลูกไก่"วิธีที่สอง คัดเพศจากการดูแถวของขนปีกลูกไก่ วิธีนี้ง่ายกว่าอย่างแรกมาก แต่มีข้อจำกัดที่ ต้องคัดได้ตามสายพันธุ์ที่เจ้าของพันธุ์ไก่ชนิดนั้นๆคัดสายพันธุ์มาโดยเฉพาะ"  หรือว่าแบบนี้ดูได้เฉพาะบางสายพันธุ์ เศร้า

ถูกต้องแล้วครับ เพราะว่าวิธีนี้ดูในไก่ชนไม่ได้ แต่ว่าไก่ไข่ดูได้ ผมเคยดูไก่ชน ตอนดูเป็นตัวเมียทั้งคู่อย่างชัดเจนมาก ปีกบนสั้นมากครับ แต่พอโตมาเป็นตัวผู้กับตัวเมีย และอาจมีหลายสายพันธุ์ที่ดูด้วยขนปลายปีกไม่ค่อยได้ผลครับ  ยิ้ม

Liked By: LOVE U2

ลงมือซะ !!
SC34
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 11:06:11 AM »

ถูกต้องแล้วครับ เพราะว่าวิธีนี้ดูในไก่ชนไม่ได้ แต่ว่าไก่ไข่ดูได้ ผมเคยดูไก่ชน ตอนดูเป็นตัวเมียทั้งคู่อย่างชัดเจนมาก ปีกบนสั้นมากครับ แต่พอโตมาเป็นตัวผู้กับตัวเมีย และอาจมีหลายสายพันธุ์ที่ดูด้วยขนปลายปีกไม่ค่อยได้ผลครับ  ยิ้ม

ไกไข่ทุกสายพันธุ์หรือครับ..เช่น โรส ,โรสผสมอีซา,?ฮืมฮืม เคยลองยัง

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:16:43 PM »

ไกไข่ทุกสายพันธุ์หรือครับ..เช่น โรส ,โรสผสมอีซา,?ฮืมฮืม เคยลองยัง
อ่อ เคยลองกับโร๊ดอีซ่าครับ และมีหลายท่านที่ผมเคยคุยบอกว่าโร๊ดก็ดูได้ ตอนนี้จะฟักบาร์กับไทยบาร์ จะลองดูว่าสามารถดูได้เหมือนกันหรือป่าวน่ะครับ ^^

ลงมือซะ !!
ดอกโสน
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 08:32:50 PM »

เป็นไงบ้างครับ ไทเมอร์ใช้งานคล่องรึยัง
บาส Layer Chick
seller
*

ศูนย์พันธุ์ไก่ไข่ แหล่งใหญ่เชื่อถือได้

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:20:30 PM »

อ่อ เคยลองกับโร๊ดอีซ่าครับ และมีหลายท่านที่ผมเคยคุยบอกว่าโร๊ดก็ดูได้ ตอนนี้จะฟักบาร์กับไทยบาร์ จะลองดูว่าสามารถดูได้เหมือนกันหรือป่าวน่ะครับ ^^
ขอโทษทีนะน้องณัฐวุฒิที่ส่งมาทางนี้ เพราะระบบบอกว่าข้อความของน้องเต็ม

ได้ครับผม ฟอร์มาลีนอย่างเดียว 270 บาท รวมค่าส่ง EMS
แต่ถ้าพรุ่งนี้ยังไม่ได้โอนมาก็อีกยาวเลย หลังสงกรานต์โน่นแหละถึงจะกลับมาส่งให้ได้ครับ

สุพัชรกิตต์ สังข์ยก(บาส) โทร/Line ID :0844945051
สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ กรมปศุสัตว์ เกษตรกลาง จตุจักร กรุงเทพฯ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์