หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 141   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดสงขลา  (อ่าน 27370 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 04:20:47 PM »

สมาชิกเกษตรพอเพียง จังหวัดสงขลา  รายงานตัวในกระทู้นี้นะครับ  ...อย่าลืมแจ้งว่าแต่ละคนประกอบอาชีพอะไร เพื่อประโยชน์ในการติดต่อซื้อขายสินค้าทางการเกษตรและการรวมกลุ่มครับ

thiraphat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:32:37 PM »

ขอรายงานตัวคนแรกครับ
  ธีรภัทร วงศ์พิเชษฐ์  อาชีพทำงานบริษัทอาหารทะเลส่งออก สวนอยู่ที่ อ.รัตภูมิ จ.สงขลา ปลูกยางพารา,ไม้ผลเล็กน้อย ส่วนใหญ่จะเป็น กระถินเทพา,,มะฮอกกานี,สัก ทำมาประมาณ 4-5 ปีครับก่อนหน้านี้เป็นที่นา ย่าแบ่งให้เลยแปลงเป็นสวน ผมบุกเบิกแต่มีพ่อ แม่ช่วยดูแลให้ครับ เพราะท่านเกษียณแล้ว
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 06:50:54 PM »

ทำกิจกรรมเกษตร  เนื้อ นม ไข่ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2009, 06:57:54 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
kobcivil
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:21:49 PM »

ณัฐวุฒิ  รับราชการ  ทำสวน ทำนาที่ อ.ควนเนียง เปิดโรงสีข้าว ขายข้าวสารที่คลองแงะ อ.สะเดา ขอฝากเนื้อฝากตัว คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 10:26:47 AM โดย kobcivil » บันทึกการเข้า
thim
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 04:46:17 PM »

รัชนีกร  ชุมพิบูลย์ ค่ะ..อาชีพรับราชการ..อยู่ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา  ชอบปลูกต้นไม้มาตั้งแต่จำความได้..จนเดี๋ยวนี้ก็ยังปลูกค่ะ จนรอบบ้านไม่มีที่จะปลูกแล้วค่ะ..ส่วนที่เป็นสวนอยู่ไกลบ้านไปปลูกไว้ไม่เคยได้กิน..คนอื่นช่วยเก็บไปกินหม๊ด..

Liked By: wachira BS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2009, 12:43:09 PM โดย thim » บันทึกการเข้า
sara_psu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 04:15:42 AM »

สาระ บำรุงศรี เป็นอาจารย์ อยู่มอ. หาดใหญ่ ครับ มือใหม่เรื่องสวนยางครับ แต่เป็นลูกชาวสวนจากลุ่มน้ำแม่กลอง ยังรักการทำสวนและอยากให้ลูกได้รู้จักการทำสวนแม้ว่าเราจะอยู่ในเมือง เป็นมนุษย์ชอบถามครับ ตอนนี้เริ่มปลูกยางที่ทางเข้านำตกโตนงาช้างครับ
อยากทำสวนยางแบบที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม แต่ยังขาดประสพการณ์ ต้องฝากตัวครับ
Sirasa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 12:39:41 PM »

ขอแนะนำตัวใหม่อีกครั้ง  ( หลังจาก Web มีปัญหาข้อมูลสูญหาย )
ศิรสา   น้อยสำลี    ปัจจุบันเป็นนักบัญชีค่ะ     เกิดที่สงขลา   เป็นลูกชาวนา  เลยมีใจรักการปลูกต้นไม้เป็นของแถมมาด้วย   กิจกรรมยามว่างตอนนี้คือปลูกทุกอย่างที่กินได้  และสวยงาม    ตั้งใจว่าเร็ว ๆ  ( ปี 53-54 ) จะลงทุนปลูกไม้ตระกูลไม้ป่าไว้เป็นบำนาญยามชราค่ะ   ( ก็เราไม่ใช่ข้าราชการนี่นา   เลยต้องใฝ่คว้าเอาเอง )        มีที่ดินอยู่บ้างแล้ว  กำลังสะสมประสบการณ์ในการดูแลต้นไม้ค่ะ
ตอนนี้ที่บ้านเรามี  มะนาว   แค   มันปู  หมุย   ราม   มะยม   มะม่วง  มะเหมี่ยว   บวบ(ทั้งเหลี่ยมและไม่เหลี่ยม )   มะพร้าว  มะระกอ  พริก  มะเขือ  ทับทิม หมาก   และไม้ประดับอีกประมาณ 10  รายการ   ผักกินใบก็มีพวกผักกาด  โหรพา  ตำลึง  ชะอม  กระเพา  ขมิ้นขาว  ไพร และรางจืด    ทั้งหมดเป็นผลงานของเราและแม่   ทำเป็นงานเสริมเพื่อสะสมประสบการณ์แต่ไม่ได้ขายค่ะ   ไว้กินเอง กะแจกญาติพี่น้องและเพื่อนบ้าน   ( เป็นความสุขและความภาคภูมิใจอย่างหนึ่ง )    ตอนนี้กิจกรรมที่ทำอีกอย่างคือขอเมล็ดพันธุ์ไม้แปลก ๆ มาปลูกไว้    กะว่าวันหนึ่งเราอาจจะได้เปิดร้านขายต้นไม้ดูบ้างเพราะชอบการค้าขายค่ะสนุกดี        เพื่อน ๆ คนไหนอยากแบ่งปันประสบการณ์ก็ยินดีนะค่ะ
( ฝากเนื้อฝากตัวให้ชาวเกษตรพอเพียงช่วยดูแลหรือช่วยแนะนำอีกคนค่ะ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2009, 04:17:46 PM โดย Sirasa » บันทึกการเข้า
manop5
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 05:20:22 PM »

ยิ้มเท่ห์  ขอแนะนำตัว อีกครั้งครับ ไม่ได้เปิด เข้ามา 3 วัน  ข้อมูล หาย ใครทราบ ว่าเกิด อะไรขึ้น ช่วยบอก ด้วยครับ

มานพ  ครับ  ทำส่วนป่า อยู่  เทศบาลตำบลโคกม่วง    อ.คลองหอยโข่ง  เพิ่งเริ่มต้น ปลูก ต้นไผ่ กิมซุง  หมาจู่  ไผ่ยักษ์  ไผ่ลืม

แล้ง  ไผ่อินโดจีน  ไผ่ตงมัน  รวมแล้วประมาณ  140  กอ  ต้นจำปาป่า  ต้นยางนา  ต้น เทพธาโร ต้น มะฮอกตานี ฯลฯ ประมาณ

200  ต้น ยังเล็กอยู่ครับ ปีหน้า ครบ หนึ่ง ปี จะ ส่งภาพ ถ่ายมาให้ดู ครับ

สนใจ เพาะเมล็ดพันธุ์ ไม้ท้องถิ่น สมาชิกท่านใดมี ความรู้ กรุณา บริจากความรู้ให้สมาชิกใหม่ ด้วยนะครับ

มานพ

Liked By: pinit rat
nongcopter
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 11:31:19 AM »

ความจริงสังกัดสตูล แต่แวะเข้ามาถามพี่น้องชาวหาดใหญ่สงขลา มีใครทราบหรือไม่ว่า  ร้านกรุงไทยอาหารสัตว์ที่เดิมอยู่หลังตลาดพลาซ่าย้ายไปอยู่แถวไหน รบกวนบอกด้วย  จะซื้อของ หรือมีใครทราบว่าร้านไหนที่เขาขายชุดควบคุมอุณหภูมิบ้าง เคยซื้อที่ร้านกรุงไทยอาหารสัตว์เมื่อหลายปีก่อน ไปอีกทีร้านย้ายไปซะแล้ว
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 12:22:27 PM »

ขับไปอีกนิด  ไปทางหน้าโรงพยาบาลหาดใหญ่ 
(ถนนเส้นเดียวกัน)   ก็จะพบร้าน (ซึ่งก็อยู่ฝั่งเดิม)
uthai9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:58:05 PM »

ผมอุทัยครับ  กำลังเร่ิมปลูกข่าได้ประมาณ 2 เดือน  พื้นที่ปลูกจำนวน  3  ไร่  อยากทราบว่าการดูแลรักษาทำอยา่างไร  การตลาดไม่ทราบมีความเป็นไปได้แค่ไหน 
แต่ก่อนเคยปลูกมะละกอพันธุ์แขกดำมีรายได้ดีพอสมควร  แต่มีปัญหาเรื่องโรคไวรัสวงแหวนเลยเลิกปลูก  ตอนนี้ต้องการเมล็ดพันธุ์มะละกอพันะุธุ์ฮอลแลนด์  เพราะตลาดมีความต้องการสูงมาก
nongcopter
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 12:14:05 PM »

ขอบคุณครับ คุณดำเช้าหยุด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
thiraphat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 06:12:00 PM »

อยากให้สงขลามีธนาคารต้นไม้เหมือนชุมพร ใครพอจะเป็นแกนนำได้บ้างครับ 
avc4000
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 08:35:34 PM »

เพื่อนๆ สงขลา ท่านไหน พอทราบบ้างมั้ยครับว่า
ซื้อกิ่งพันธุ์ ส้มจุก ที่เชื่อถือได้ รสชาติดี ได้ที่ไหน
จะเอาไปปลูกต่างหน้าที่จังหวัด เพชรบูรณ์ ครับ
เอาไว้เตือนใจว่าบ้านเกิดเมืองนอนเราอยู่ที่ไหน

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
suchaya
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 06:57:11 AM »

ขอแนะนำตัวคะชื่อ. สุชญา  บ้านอยู่อำเภอกระแสสินธุ์  ตอนนี้ปลูกไผ่กิมซุ่ง ได้ 161 กอแล้วคะ
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 09:51:12 AM »

สวัสดีครับ
ธันยวัต พึ่งแสงโชติช่วง  คนบ้านพรุ หาดใหญ่ ครับ

สวนยางที่บ้านพรุ-บ้านไร่ สวนของครอบครัวครับ

ส่วนตัวมีเล็กน้อยที่พัทลุงครับ

ปัจจุบัน(2552)ยังทำงานที่กทม.

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 141   ขึ้นบน
  พิมพ์