หน้า: 1 ... 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 [101]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดนครศรีธรรมราช  (อ่าน 27165 ครั้ง)
pkhongsa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1600 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 05:44:31 PM »

สวนหม่อนไม้ บ้านนานอน ต.นาเหรง อ.นบพิตำ จ.นครศรีธรรมราช

เมื่อย้อนกลับไปเมื่อกว่า 4 ปีที่แล้ว ผมและครอบครัวตัดสินใจ...กลับบ้าน กลับไปเพื่อดูแลบุพการี กลับไปสร้างหนทางการทำเกษตรเพื่อการพึ่งตนเอง​ในแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง สู่ความพอเพียง มั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืน

สวนหม่อนไม้ >>
ทำสวนโดย ว่าที่เกษตรกรเบ้ (ตอนนี้ ปี 2559 ยังทำงานเป็นพนักงานเงินเดือนอยู่ กทม.)

โดย คนทำสวนหม่อนไม้
FB :  /khonsuanmonmai
Website : monmai.net

amsuthon
*

« ตอบ #1601 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:27:14 PM »

มีที่ว่างอยู่ประมาณ 3 ไร่ แถวหลังตลาดท่าแพ
ถ้าจะปลูกมะม่วง เพื่อทำกิ่งพันธุ์ขาย ไม่รู้ว่าจะมีเกษตรกรสนใจไหมครับ
น้ำดอกไม้ เขียวเสวย มันเดือนเก้า น้ำดอกไม้มัน  เพราะสังเกตุเห็นทางใต้ไม่ค่อยปลูกมะม่วงกัน
ไม่รู้ว่า สาเหตุเพราะไม่มีกิ่งพันธุ์ หรือว่ามีแต่ราคาแพง  หรือว่าไม่นิยมปลูกกัน
อีกไม่นานเกินรอจะมีการขยายสนามบินเป็นสนามบินนานาชาติ
แว่วๆมาว่าจะมีการเวรคืน. ไม่ทราบว่าท่านอยู่แถวนั้นพอทราบข่าวบ้างมั๊ยครับ
จริงดิ  ปีใหม่นี้กลับ นคร ต้องเช็คหน่อยแล้ว
gogae
*

« ตอบ #1602 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 10:05:28 AM »

สวนหม่อนไม้ บ้านนานอน ต.นาเหรง อ.นบพิตำ จ.นครศรีธรรมราช

เมื่อย้อนกลับไปเมื่อกว่า 4 ปีที่แล้ว ผมและครอบครัวตัดสินใจ...กลับบ้าน กลับไปเพื่อดูแลบุพการี กลับไปสร้างหนทางการทำเกษตรเพื่อการพึ่งตนเอง​ในแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง สู่ความพอเพียง มั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืน

สวนหม่อนไม้ >>
ทำสวนโดย ว่าที่เกษตรกรเบ้ (ตอนนี้ ปี 2559 ยังทำงานเป็นพนักงานเงินเดือนอยู่ กทม.)

ยินดีต้อนรับคนทีมีความคิดแนวเดียวกันครับ แอบเข้าไปดูในสวนหม่อนไม้แต่ยังไม่มีเวลาอ่านรายละเอียด และก็ขอเป็นเพื่อนในเฟสแล้วด้วย

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

Dongkasat
seller
*

« ตอบ #1603 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 11:00:21 AM »

มีที่ว่างอยู่ประมาณ 3 ไร่ แถวหลังตลาดท่าแพ
ถ้าจะปลูกมะม่วง เพื่อทำกิ่งพันธุ์ขาย ไม่รู้ว่าจะมีเกษตรกรสนใจไหมครับ
น้ำดอกไม้ เขียวเสวย มันเดือนเก้า น้ำดอกไม้มัน  เพราะสังเกตุเห็นทางใต้ไม่ค่อยปลูกมะม่วงกัน
ไม่รู้ว่า สาเหตุเพราะไม่มีกิ่งพันธุ์ หรือว่ามีแต่ราคาแพง  หรือว่าไม่นิยมปลูกกัน
หวัดดีครับ พี่น้องชาวนครศรีฯทุกท่าน  หายไปเสียนาน ไม่มีโอกาสได้ทักทายกันเลย วันนี้มาเปิดดูเห็นน้องโก๋ตอนรับสมาชิกใหม่เพียบเลย อุ่นใจจริเงๆครับ
 น้อง Boss ครับ  ผมปลูกนำ้ดอกไม้มันไว้  ๘  ต้น  ที่ฉวาง เป็นลูกออกมาครั้งเดียว  ต้นหนึ่ง ประมาณ  ๑๐  ลูก นอกนั้นเห็นแต่ยอด ข้อสัณนิฐาน  น่าจะเป็นที่ดินปนทราย หรือเปล่าไม่ทราบนะครับ

Liked By: tphairote
tphairote
*

« ตอบ #1604 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 02:57:15 AM »

ยิ้ม

ต้นยางนา ที่ไหนมีแจกบ้าง ครับ หรือ มีขายแถวไหนบ้าง ขายอย่างไร

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
gogae
*

« ตอบ #1605 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 08:37:03 AM »

ยิ้ม

ต้นยางนา ที่ไหนมีแจกบ้าง ครับ หรือ มีขายแถวไหนบ้าง ขายอย่างไร
สถานีเพาะชำกล้าไม้ควนไม้แดง ทุ่งสง และที่นาพรุ นครศรีฯ มีแจกครับ
ที่ชำนาญพันธุ์ไม้แถวๆเสาธงมีขาย ราคาน่าจะประมาณต้นละ 10-15 บาท

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

tphairote
*

« ตอบ #1606 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:37:14 PM »

ยิ้ม

สถานีเพาะชำกล้าไม้ควนไม้แดง ทุ่งสง และที่นาพรุ นครศรีฯ มีแจกครับ
ที่ชำนาญพันธุ์ไม้แถวๆเสาธงมีขาย ราคาน่าจะประมาณต้นละ 10-15 บาท

ขอบคุณครับ
จะต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างครับ  ขอได้จำนวนเท่าไหร่

ผมต้องการปลูกล้อมที่นา ครับ 2 แปลง
แปลงที่ 1  จำนวน 5 ไร่ 1 งาน
แปลที่ 2 จำนวน 7 ไร่ 3 งาน
ปลูกระยะห่างเท่าไหร่ ดีครับ

ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว
รักโลก รักสีเขียว รักเกษตรอินทรีย์
RAISAENGSUK NAKORNSRI
*

« ตอบ #1607 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 12:53:16 PM »

สวัสดีครับ ชื่อพงษ์ครับ ไร่แสงสุข อำเภอจุฬาภรณ์ครับ ทำแปลงหญ้าเนเปียร์ มีงานอดิเรกเลี้ยงสัตว์เลี้ยงสวยงาม ตอนนี้มีเป็ดอินเดียนรันเนอร์  Indian runner duck และเป็ดจุก Crested duck  ทั้งสองเป็ดสายพันธ์ไข่ครับ
เป็ดอินเดียนรันเนอร์(Indian runner duck)ครับ

เป็ดจุก หรือ crested duck ครับ

แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะครับ
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:42:07 PM โดย RAISAENGSUK NAKORNSRI » บันทึกการเข้า

ไร่แสงสุข
นครศรีธรรมราช
wicharn a-fe
*

« ตอบ #1608 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 01:56:58 PM »

อายจัง อายจัง  สวัสดีครับ ผมวิชาญครับ ทำงานในตัวเมืองนครศรีฯ บ้านบางบูชา ต.เกาะทวด อ. ปากพนัง เลี้ยงไก่ไข่ และไก่บ้านครับ
lekkae
*

« ตอบ #1609 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:58:47 AM »

สวัสดีครับ ชื่อเล็ก คนสองอำเภอหัวไทร เชียรใหญ่
ตอนนี้อายุ 29 ปี ยับอีเลขสามแล้ว ทำงานชีวิตลูกจ้าง
วิศวกร ม้ายตอบโจทย์ผม อยากหลบไปเป็น เกษตรกร
ตอนนี้กำลังศึกษาทางนี้ ใจมาแล้วเหลือแต่กาย
ฝากตัวกันนะครับ ขอบคุณเพจดีๆที่ให้พื้นที่แสดงตัวตน
เกษตรกรออนซอน
*

« ตอบ #1610 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 04:14:43 PM »

มาๆโหม๋เราคนคอน...เข้ากลุ่มไลน์กันพอได้แลกเปลี่ยน อัพเดทข่าวสารการเกษตรกัน
เผื่อได้ไปมาหาสู่แลกเปลี่ยนความรู้ ได้นำมาพัฒนานครของเรากัน

ใครสนใจแอดไลน์ได้เลยครับผม
ID:khonbaa007
link line: http://line.me/R/ti/g/McHVKaKmGD

Liked By: gogae
Daow Andaman
*

« ตอบ #1611 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 09:44:22 PM »

สวัสดีครับ ชื่อพงษ์ครับ ไร่แสงสุข อำเภอจุฬาภรณ์ครับ ทำแปลงหญ้าเนเปียร์ มีงานอดิเรกเลี้ยงสัตว์เลี้ยงสวยงาม ตอนนี้มีเป็ดอินเดียนรันเนอร์  Indian runner duck และเป็ดจุก Crested duck  ทั้งสองเป็ดสายพันธ์ไข่ครับ
เป็ดอินเดียนรันเนอร์(Indian runner duck)ครับ

เป็ดจุก หรือ crested duck ครับ

แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะครับ
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao

ยินดีที่ได้รู้จักคะ อยู่จุฬาภรณ์เหมือนกัน แต่พลัดถิ่นมาทำงานโรงแรมอยู่ภูเก็ต อยากทำเกษตร มีที่ดินแม่อยู่ประมาณ 5 ไร่ เป็นที่นาเก่า ตอนนี้ปลูกยาง
ตอนนี้สนใจอยากปลูก ไผ่ไร้แล้ง ไม่รู้เริ่มต้นยังไง แนะนำทีคะ
MEW LIGOR
*

« ตอบ #1612 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 01:41:41 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
ยุทธนากร แสงแก้ว อยู่ พรหมโลกครับ แถวในหมง ทำสวนมังคุดครับ
มังคุดออกดอกยินดีให้เหมานะครับ พอดีผมทำงานบริษัทยุ เลยไม่ได้ทำ
Duckky_View
*

« ตอบ #1613 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 03:36:31 PM »

สวัสดีค่ะ เป็นคนนครศรีฯ
ต.ขุนทะเล อ.ลานสกา
ที่บ้านปลูกมังคุดค่ะ
ใครสนใจซื้อมังคุดติดต่อได้นะคะ
มังคุดสุกประมาณเดือน กรกฎาคมค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2019, 03:53:17 PM โดย Duckky_View » บันทึกการเข้า
get123
*

« ตอบ #1614 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 07:13:52 AM »

สวัสดีครับชาวเกษตรนครศรีทุกท่านผมก็สมาชิกไหมคนหนึงที่หลงไหลการเกษตรตอนนี้ก็แน้นทำประศุสัตว์และโปรแจคที่กำลังทำอีกอย่างก็คืองานแปรรูสินค้าทางการเกษตรของเกษตกรที่มีอยูแล้วและมีปัญหาทางการตลาดก็ถ้าเป็นไปใด้อยากให้เราทุกๆคนช่วยเหลือกันครับใครทำอะไรก็ช่วยกันทำตลาดความหวังของผมตอนนี่คืออยากให้ลูกหลานเราใด้กินอาหารที่ดีมีคุณภาพไม่ใช่อาหารขยะเหมือนทุกวันนี้
หน้า: 1 ... 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 [101]   ขึ้นบน
  พิมพ์