หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 40   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดหนองบัวลำภู  (อ่าน 11654 ครั้ง)
surasaksri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:56:03 PM »

สวัสดีครับ  ชาวเกษตรพอเพียงจังหวัดหนองบัวลำภูทุกท่าน
ขอเป็นพี่น้องร่วมแนวทางเดียวกัน ด้วยนะครับ
ผมเจี๊ยบครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่อำเภอศรีบุญเรือง
ถ้ามีโอกาสผมขอไปเยี่ยม สวนไผ่ดินหอมและสวนอ.น้อยหน่อยนะครับ

Liked By: thidadao

อ.น้อย
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:07:04 PM »

สวัสดีครับ  ชาวเกษตรพอเพียงจังหวัดหนองบัวลำภูทุกท่าน
ขอเป็นพี่น้องร่วมแนวทางเดียวกัน ด้วยนะครับ
ผมเจี๊ยบครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่อำเภอศรีบุญเรือง
ถ้ามีโอกาสผมขอไปเยี่ยม สวนไผ่ดินหอมและสวนอ.น้อยหน่อยนะครับ

ยินดีครับ จะมาเมื่อไร โทร 0819672363 ถือว่ามาเดินป่าเล่นครับ
surasaksri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:04:23 PM »

สวน อ.น้อย ปีก่อนๆ ผมนั้งรถผ่านต้นกล้วยยังไม่เยอะขนาดนี้
แต่ปีนี้ต้นกล้วยขึ้นเต็มเลย  ทำเลดีจังเลยนะครับ
paodee
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:53:52 PM »

หวัดดีครับ ;)ผมเป็นคนหนองบัวมาตั้งแต่เกิดแต่ไม่ค่อยได้อยู่ที่หนองบัว ตอนนี้มาอยู่ที่ปัตตานีทำธุรกิจเล็กๆและทำสวนไปด้วย ผักหวานหมายถึงผักหวานบ้านหรือเปลาครับถ้าใช่ที่นี่มีมากไม่คอยมีใครสนใจเลย การปลูกก็ง่ายเพียงตัดกิ่งไปปักก็ขึ้นแล้วเมล็ดก็หาง่าย
ตอนนี้ปลูกตะไคร้ในร่องยางกำลังตัดขาย รายได้ดีพอสมควร
                                                            เป๋าดี
อ.น้อย
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:39:41 PM »

หวัดดีครับ ;)ผมเป็นคนหนองบัวมาตั้งแต่เกิดแต่ไม่ค่อยได้อยู่ที่หนองบัว ตอนนี้มาอยู่ที่ปัตตานีทำธุรกิจเล็กๆและทำสวนไปด้วย ผักหวานหมายถึงผักหวานบ้านหรือเปลาครับถ้าใช่ที่นี่มีมากไม่คอยมีใครสนใจเลย การปลูกก็ง่ายเพียงตัดกิ่งไปปักก็ขึ้นแล้วเมล็ดก็หาง่าย
ตอนนี้ปลูกตะไคร้ในร่องยางกำลังตัดขาย รายได้ดีพอสมควร
                                                            เป๋าดี
หมายถึงผักหวานป่า ไม่ใช่ผักหวานบ้านครับ อยู่ปัตตานี น่าแวะไปเยี่ยมชมนะครับ
paodee
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 07:08:43 PM »

ยินดีต้อนรับถ้ามาที่ปัตตานีจะพาไปไหว้หลวงพ่อทวดวัดช้างไห้และท่านอาจารย์เขียวแห่งวัดห้วยเงาะเกจิอาจารย์ดังตอนนี้
ออ!ลืมบอกไปผมเป็นศิษย์เก่าครูดวงจันทร์(หนองบัวพิทยาคาร)พ่อกับแม่ก็ยังอยู่ที่หนองบัวฯ ผมเพิ่งเยี่ยมเมื่อเดือนพฤษภา
หนองบัวเปลี่ยนไปจนจำแทบไม่ได้เลย ที่ปัตตานีตอนนี้มีเรื่องตื่นเต้นเกือบทุกวันเลย  ไว้ถ้าได้กลับหนองบัวเมื่อไหร่จะแวะไปเยี่ยมชมสวน อ.น้อย บ้างนะครับ

เป๋าดี

veeครับ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:19:26 PM »

เด็กหนองบัวครับทำงานอยู่กทม เริ่มปลูกยางมา2ปีกว่าแล้วครับ อยู่บ้านโนนสว่าง ตำบลกุดดินจี่ อำเภอนากลางครับ เมื่อก่อนไม่มีในสมองเลยครับแต่ตอนนี้คิดอะไรก็คือเกษตรครับและกะว่าปีหน้าจะไปปลูกไผ่ครับเพราะว่าที่นาไม่มีใครทำเลยครับก็เลยอยากกลับปอยู่บ้านขอคำแนะนำด้วยนะครับ

uraiphon11
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 02:01:22 PM »

สวัสดีคะที่จริงไม่ใช่คนหนองบัวหรอกคะแต่ว่าได้แฟนอยู่ที่หนองบัว ต.หัวนา อ.เมือง จ.หนองบัว ตอนนี้กำลังทำข้าวนาปรังและเลี้ยงปลานิลอยู่คะและมีแนวโน้มว่าจะแบ่งที่สัก 1-2 ไร่ปลูก ไผ่
อ.น้อย
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:11:04 PM »

สวัสดีคะที่จริงไม่ใช่คนหนองบัวหรอกคะแต่ว่าได้แฟนอยู่ที่หนองบัว ต.หัวนา อ.เมือง จ.หนองบัว ตอนนี้กำลังทำข้าวนาปรังและเลี้ยงปลานิลอยู่คะและมีแนวโน้มว่าจะแบ่งที่สัก 1-2 ไร่ปลูก ไผ่
จะปลูกไผ่อะไรบ้าง
ไผ่รวก ไผ่เลี้ยง ไผ่ตงเขียว
ไผ่ตงลืมแล้ง ไผ่บงหวาน ไผ่บงจักตอกมัดข้าว
ไผ่เปาะ ไผ่ไร่ ไผ่เพ็ก
แวะมาดูที่บ้านห้วยเดื่อ พอหาได้ บางอย่างฟรี หรือ ราคาไม่แพง
สนใจอย่างไร ยินดีแลกเปลี่ยน
ครับ
uraiphon11
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 08:30:29 AM »

ถึง อ.น้อย  ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำถ้าว่างจะแวะไปเยี่ยมที่สวนคะ สวน อ.น้อยอยู่ตรงข้ามพิพิธพันธ์หอยหินล้านปีใช่ไหมคะเคยไปเที่ยวครั้งหนึ่งคะ
อ.น้อย
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:03:32 AM »

มีโอกาศเชิญแวะ สวนสำนึกดี ยินดีต้อนรับ เพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียง ทุกท่านครับ
ดอกแก้ว
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:56:49 PM »

สมาชิกเกษตรพอเพียง จังหวัดหนองบัวลำภู  รายงานตัวในกระทู้นี้นะครับ  ...อย่าลืมแจ้งว่าแต่ละคนประกอบอาชีพอะไร เพื่อประโยชน์ในการติดต่อซื้อขายสินค้าทางการเกษตรและการรวมกลุ่มครับ

รายงานตัวคะ อยู่เยื้องๆหนองบัวและจังหวัดเลยคะ ไม่มีสวน ปลูกต้นไม้ดอกไม้ไม่เก่ง แต่ใจรักคะ สนใจรองเท้านารีกะ หม้อข้าวหม้อแกงลิงคะ อาจจาไม่เกี่ยวกะเกษตรนักแต่ถ้าใครมีแทคติกหรือวิธรีการเลี้ยงให้มันสวยๆ ออกดอกเยอะๆรบกวนชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่า อ้อ อยากปลูกผักกาดด้วยคะ๕๕๕๕
ลูกสาวหล่า
*

ไม่มีทางรู้ว่าบินได้สูงแค่ไหนจนกว่าจะกางปีกแล้วบิน

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:02:22 PM »

สวัสดีเด้อ พี่น้องชาวหนองบัวฯ ลูกสาวหล่าตอนนี้เป็นพนง.บริษัทเอกชน ตอนนี้อายุ28 แล้ว
ทำงานที่กทม.มาหลายปี อยากกลับไปอยู่ที่บ้าน แล้วเดินตามรอยเท้าของพ่อ อยากทำเกษตร ตอนนี้ก็หาข้อมูลอยู่ อยากรู้จักพ่อแม่พี่น้องเครือข่ายเกษตรพอเพียงจ.หนองบัวลำภูเพื่อจะได้ขอคำแนะนำในการเริ่มต้นค่ะ

เราไม่มีทางรู้ว่าเราบินได้สูงแค่ไหน จนกว่า...
จะกางปีกแล้วโผบิน...
อ.น้อย
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 07:42:16 PM »

ยูบ้านได๋น้ออออ  ดิน/น่ามเปนจังได๋ อยากปลูกหยังแน  ฮืม
normiwan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:03:01 PM »

sit
*

ธรรมชาติมักจะงดงาม โดยที่ไม่ได้สรรสร้าง

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:43:28 AM »

เห็นสมาชิกชาวหนองบัวเยอะขึ้น อุ่นใจจังครับ รวมทั้งลูกสาวหล้าด้วย ผมก็ลูกชายหล้าคือกัน
ว่างๆ หรือผ่านมา เชิญสมาชิกมาเที่ยวสวนนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 40   ขึ้นบน
  พิมพ์