หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 75   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดขอนแก่น  (อ่าน 25399 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 03:53:50 PM »

สมาชิกเกษตรพอเพียง จังหวัดขอนแก่น  รายงานตัวในกระทู้นี้นะครับ  ...อย่าลืมแจ้งว่าแต่ละคนประกอบอาชีพอะไร เพื่อประโยชน์ในการติดต่อซื้อขายสินค้าทางการเกษตรและการรวมกลุ่มครับ

konKon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:09:20 PM »

ขอรายงานตัวก่อนใคร ..อยู่เมืองขอนแก่นคร้าบ   ตอนนี้รับราชการ อีกสักปีสองปีก็จะไปเป็นเกษตรกร.. มีที่อยู่10กว่าไร่ สะสมสมุนไพร ปลูกข้าว เลี้ยงปลาตามธรรมชาติ  ..  ยิ้ม

Liked By: nutchada, chaichomphu, gulf
มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:50:08 PM »

ประวัติศาสตร์เล่าไว้ไม้เป็นขอน  อุทาหรณ์สอนให้รู้ปู่บอกหลาน
เมืองหมอแคนแดนหมอลำคือตำนาน  เมื่อวันวานหนุ่มได้พรากจากบ้านนา
...เป็นเด็กบ้านนอกคอกนา อาศัยท้องนาเป็นสนามกีฬาแห่งชีวิต ในเมื่อทางโลกไม่รุ่ง จึงได้มุ่งสู่ทางธรรม
.....ด้วยความจนข้นแค้นแสนสาหัส  จึงเข้าวัดย้อมชีวาด้วยผ้าเหลือง อาศัยร่มพุทธศาสตร์อันปราดเปรื่อง หวังรุ่งเรืองในธรรมองค์สัมมา
 อาตมาบวชมาพรรษานี้ครบ ๑๐ พรรษา พอดี  เป็นคนอำเภอ ชนบท จ.ขอนแก่น ด้วยใจที่รักในเกษตร ทำอย่างไรก็ทิ้งเกษตรไม่ได้ เพราะมันฝังอยู่ในจิตวิญญาณ  อยากกลับไปพัฒนาบ้านเกิด ด้วยโครงการเกษตรวิถีพุทธ กำลังศึกษาแนวทางถึงความเป็นไปได้ และก็เริ่มโครงการไปแล้ว อยากทำให้หมู่บ้านเป็นหมู่บ้านวีถีพุทธ ให้ทุกคนมีธรรมะ ลด ละ เลิก อบายมุข มีความสุขพอใจในความพอเพียง
 ....ปรัชญาในการทำโครงการ    " ไม่ก่อหนี้   ไม่สร้างหนี้  พอใจในสิ่งที่มี เท่านี้คือ พอเพียง"

เก็บเกี่ยวความรู้ สร้างบารมีในเมืองกรุงอีกสักไม่กี่ปี  ถ้าหากจะตาย จะเอาร่างกายกลับไปตายบ้านเกิด
ใครอยู่ใกล้กัน แวะเวียนมาเยี่ยมยามถามข่าวกันได้เสมอ แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
KARNTIDA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 11:46:27 AM »

เป็นเด็กขอนแก่น อำเภอหนองสองห้องค่ะ แต่ตอนนี้ทำงานที่ กทม. เกี่ยวกะส่งออก สนใจอยากได้หนอกล้วยพันธุ์หอมทอง
มิทราบว่ามีรึปล่าวค่ะ

Liked By: nutchada, chaichomphu
piboon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 12:05:17 PM »

สวัสดีครับ ผมทำงานเป็นพนักงานมหาวิทยาลัย คณะทันตแพทยศาสตร์ มข. ครับ  อยู่ Lab วิจัยครับ (อาชีพเสริม)
   อาชีพหลักปลูกผักอยู่ที่บ้าน   ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้กำลังหาซื้อควายไปเลี้ยงครับ เพื่อนชาวขอนแก่นคนใหนมีขายให้ได้บ้างครับ เอาแบบที่ไถนาเป็นแล้วนะครับ
Rucha
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:51:55 PM »

อยู่หนองสองห้องคือกันเดอจ้า
 ทำงาชลบุรี หัวใจอยู่บ้านศรี  มักผ้าไหมมัดหมี่ ขั่วกุดจี่กะแซบ บ่กินแกลบถ้าบ่จำเป็น
maecutth@windowslive.com

KARNTIDA 
อยู่บ้านใด๋จ้า ขอเมลล์แน่บ้านเดียวกัน

หมายเหตุ กรุณาลง mail หรือเบอร์ติดต่อด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 02:12:32 PM โดย Rucha » บันทึกการเข้า
supotjea
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:26:55 PM »

สวัสดีครับ ผมเป็นวิศวกรทำงานอยู่ กทม. ครับ  แต่บ้านอยู่แลนด์แอนด์เฮ้าส์ขอนแก่นจ้า
ทำฟาร์มไส้เดือนอยู่ที่ขอนแก่นด้วยจ้า  ได้ตัวไปจำหน่าย ได้ปุ๋ยไปขายแทนปุ๋ยเคมี ครับท่าน

supotjea@hotmail.com 085-0002883

Liked By: nutchada, chaichomphu
ma2sabb
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:36:38 PM »

สวัสดีค่ะ เป็นแม่ลูกสอง ย้ายมาขอนแก่น 15 ปีค่ะ
อาชีพ แม่บ้าน แม่ค้าขายข้าวแกง
มีที่สองไร่ สนใจและมาหาความรู้ทางด้านการเกษตร
เพราะใจรัก (เด็กสวนฝั่งธนเก่า) 😊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 07:35:59 AM โดย ma2sabb » บันทึกการเข้า
jantira
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:00:04 AM »

รายงานตัวค่ะ เป็นคนหนองคายแต่ได้ย้ายมาตามหน้าที่การงาน ตอนนี้รับราชการอยู่ที่ขอนแก่น และได้ซื้อบ้าน
และซื้อที่สวนที่ขอนแก่นแล้ว อนาคตก็คงจะไม่ไปไหนแล้วล่ะค่ะ ที่สวนก็ทำไปเรื่อยตามแรงและเวลาที่มี
sayuth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 09:10:58 PM »

สวัสดีครับ เป็นคนกรุงเทพครับ ย้ายมาอยู่ขอนแก่ได้ห้า หกปีนี่ละครับ คงไม่ไปไหนแล้ว
อยากปลูกไม้ตัดใบ ตัดดอกขายตอนวางมือจากงานประจำครับ

nee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:50:43 AM »

ขอรายงานตัวค่ะ ชื่อปดารณี  เป็นคนขอนแก่นโดยกำเนิดไม่ได้ไปไหน ปัจจุบันทำงานที่มหาวิทยาลัยขอนแก่น

Liked By: nutchada
โอ ราชาเทวะ บางพลี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 04:03:30 PM »

ดีครับ
ผม โอ บ้านลาน บ้านไผ่ ขอนแก่น ครับ
ทำงาน กทม. แต่เริ่มทำเกษตร ที่บ้านลาน ครับ
โดยเริ่ม ที่ปลูก มะนาว มะขาม ไผ่เลี้ยง ไผ่กิมซุง ผักหวานป่า ในเนื่อที่ 20 ไร่
ยังไงคงต้องมาขอความรู้จากในนี้ เยอะๆหน่อยครับ

ขอรายงานตัวไว้ก่อนนะครับ

ทวีวัฒน์ ศรีสุวอ
35/6 หมู่ 8 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540
ปรัชญา
*

สวนตาลโตนด

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:13:20 AM »

:)มารายงานตัว  อยู่ขอนแก่น 

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=prachaya555&group=36

PATNINE
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 03:42:11 PM »

:)มารายงานตัว  อยู่ขอนแก่น 

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=prachaya555&group=36

สวยครับ เข้าไปชมแล้ว อยู่ อ.อะไรครับ ของผมอยู่ ภูเวียง แต่ตัวอยู่กรุงเทพ
ตอนนี้ ทำไป เรี่ือย ๆ อยู่ครับ รอพร้อมเมื่อไหร่จะได้กลับบ้านซะที (เป็นเขย) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chaichomphu, Thanaset
ปรัชญา
*

สวนตาลโตนด

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:30:42 PM »

อยู่อำเภอเมือง
สวนอยู่ห่างศาลากลาง  ประมาณ 5  กม.
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

อ.น้อย
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:51:20 PM »

ดีครับ
ผม โอ บ้านลาน บ้านไผ่ ขอนแก่น ครับ
ทำงาน กทม. แต่เริ่มทำเกษตร ที่บ้านลาน ครับ
โดยเริ่ม ที่ปลูก มะนาว มะขาม ไผ่เลี้ยง ไผ่กิมซุง ผักหวานป่า ในเนื่อที่ 20 ไร่
ยังไงคงต้องมาขอความรู้จากในนี้ เยอะๆหน่อยครับ

ขอรายงานตัวไว้ก่อนนะครับ

ผักหวานและไผ่ ปลูกมานานหรือยังครับ ผมก็ปลูกผักหวานเหมือนกันโดยใช้เมล็ดปลูก
ส่วนไผ่มีพอจะตอนได้บ้างไหมครับ  ผม อ.น้อยอยู่หนองบัวลำภูครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 75   ขึ้นบน
  พิมพ์