หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อที่ที่จันทบุรี ขอความรู้หน่อยคับ  (อ่าน 4172 ครั้ง)
aanucha
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 05:53:21 PM »

ที่ดินเป็นโฉนด อยากรบกวนขอความรู้ดังนี้คับ
1. ตั้งใจว่าจะตรวจสอบโฉนดที่ดิน และยื่นขอทำรังวัด นอกเหนือจากนี้ ใครมีคำแนะนำอะไรที่ควรตรวจสอบเพิ่มเติมบ้างคับ
2. จากข้อ 1 พอจะทราบขั้นตอนหรือไม่ว่าทำอะไรก่อนหลังจะรวดเร็วกว่าคับ
3. ทราบมาว่ามีการยื่นขอรังวัดแบบนอกรอบ ใครเคยทำบ้างคับ ขอประสบการณ์หน่อย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ เวลาในการทำรังวัดเร็วสุดกี่วัน เอกสารนอกจากที่แจ้งในกรมที่ดินแล้วต้องเตรียมอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า
4. พอที่ดินทำรังวัดให้แล้ว เค้าจะมีเอกสารยืนยันขอบเขตที่ดินหรือไม่คับ
5. ตั้งใจว่าจะมีสัญญาซื้อขายที่ดิน ปกติการเซ็นต์สัญญาควรทำที่กรมที่ดินหรือเปล่าคับ หรือทำที่ไหนก็ได้แค่มีผู้ซื้อ ผู้ขาย และพยาน

ใครมีคำแนะนำเพิ่มเติมรบกวนขอความรู้ด้วยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

kaoplu
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:13:52 PM »

ที่ดินเป็นโฉนด อยากรบกวนขอความรู้ดังนี้คับ
1. ตั้งใจว่าจะตรวจสอบโฉนดที่ดิน และยื่นขอทำรังวัด นอกเหนือจากนี้ ใครมีคำแนะนำอะไรที่ควรตรวจสอบเพิ่มเติมบ้างคับ
2. จากข้อ 1 พอจะทราบขั้นตอนหรือไม่ว่าทำอะไรก่อนหลังจะรวดเร็วกว่าคับ
3. ทราบมาว่ามีการยื่นขอรังวัดแบบนอกรอบ ใครเคยทำบ้างคับ ขอประสบการณ์หน่อย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ เวลาในการทำรังวัดเร็วสุดกี่วัน เอกสารนอกจากที่แจ้งในกรมที่ดินแล้วต้องเตรียมอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า
4. พอที่ดินทำรังวัดให้แล้ว เค้าจะมีเอกสารยืนยันขอบเขตที่ดินหรือไม่คับ
5. ตั้งใจว่าจะมีสัญญาซื้อขายที่ดิน ปกติการเซ็นต์สัญญาควรทำที่กรมที่ดินหรือเปล่าคับ หรือทำที่ไหนก็ได้แค่มีผู้ซื้อ ผู้ขาย และพยาน

ใครมีคำแนะนำเพิ่มเติมรบกวนขอความรู้ด้วยคับ

คิดว่าหากไม่แบ่งแยกฉโนดก็ไม่น่าจะจำเป็นในการรังวัดนะ เพราะที่ดินเป็นฉโนดแล้วเนื้อที่ไม่หายแน่ หากต้องการความสบายใจก็ทำครับ ค่าใช้จ่ายในการออกรางวัดไม่แน่ใจว่า 4000 หรือเปล่า ระยะเวลาแล้วแต่คิวของที่ดินของผมเดือนนึง วัดนอกรอบมีแต่ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเท่าตัวแต่ได้ฉโนดตาม
คิว เวลาเรายื่นสอบรางวัดที่ดินจะมีเอกสารให้เราไปยื่นที่ดินข้างเคียง ผู้ใหญ่บ้าน การทำสัญญาไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นที่ดินที่ไหนก็ได้ หากต้องการความสบายใจก็ไปอำเภอให้เค้าประทับตรา หรือบ้านผู้ใหญ่
SART.RED
*

ธำรงไทย จะรักษาชาติ ศาสน กษัตริย์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 02:11:45 PM »

;)มีที่ดินที่ยังไมได้ รังวัดเหลืออยู่หรือครับ แล้วพอจะมีเหลือกี่ไร่ คือ สอบถาม หากเป็นแปลงเล็ก ก็สนใจครับ
อยากได้ แบบวิวเขาใกล้น้ำสัก ไม่เกินไร่ ฮะครับ จะได้มีที่ยามแก่ตัว
เมล์ tayuthaya@ymail.com หรือโพสต์แจ้งครับ
ขอบคุณครับ

เกษตร 2 ไร่แบบพอเพียง จะได้ไม่เป็นลกจ้างใคร
ooo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:39:27 PM »

ถ้าที่ดินยังไม่ได้ทำการรังวัดควรจะไปยื่นทำการรังวัดเลยค่ะ เพราะเนื่องจากสมัยก่อนเค้าจะวัดแบบหน้าสำรวจ เมื่อทำการรังวัดแล้ว ที่ดินของเราส่วนใหญ่จะเพิ่มขึ้น มากน้อยก็แล้วแต่ แต่ในกรณีที่พื้นที่ข้างเคียงของเรายังไม่ได้ทำการรังวัดที่ดินเราก็จะได้เปรียบ แต่ข้างๆทำการรังวัดแล้วก็อาจจะเสียเปรียบเพราะที่ดินของเค้าอาจจะกินเนื้อที่ของเราเข้ามาได้ (เพราะโดนมากับตัวเองหายไปเกือบงาน แต่เรียกร้องอะไรไม่ได้เพราะเราไม่ได้คัดค้านตั้งแต่ตอนแรก) ส่วนรังวัดนอกรอบนั้นมีอยู๋ค่ะบางทีก็ทำเสาร์อาทิตย์คงจะแล้วแต่คุยกับเจ้าหน้าที่กรมที่ดิน ราคาก็คงแล้วแต่ตามตกลง ขอรังวัดแล้วเค้าก็จะมีเอกสารยื่นไปให้พื้นที่ข้างเคียงเอง ทางเราไม่ต้องจัดการ ส่วนค่ารังวัดจะคิดตามจำนวนไร่ที่กรมที่ดินจะมีติดบอกจำนวนกี่ไร่ถึงกี่ไร่และราคาค่ะ คร่าวๆก็ประมาสองไร่จะเสียสามพันกว่าบาท และก็ห้าไร่กกว่าจะเสียสี่พันกว่าบาท ประมาณนี้
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:40:47 PM »

ยิ้มเท่ห์
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 03:09:42 AM »

เห็นด้วยกับคุณ ooo ค่ะ เอ๊ะมีที่ดินอยู่จันทบุรี อำเภอมะขาม ที่ดินเป็นโฉนดค่ะ  ตอนซื้อไม่ได้รังวัด เจ้าของเดิมพาไปชี้จุดหมุดเขต
แล้วดูจากลักษณะเขตแดนในโฉนดแล้ว ไม่ผิดแปลงแน่นอน และไปสอบถามกับเจ้าหน้าที่ที่ดินว่าโฉนดไม่ปลอมก็เลยมั่นใจค่ะ
(ตอนนั้นเป็นมือใหม่ไม่เคยมีที่ดินของตัวเองก็เลยกลัวมาก ต้องระมัดระวัง)

มาตอนนี้เพราะความใจดีของเรามีให้กับเพื่อนบ้านมาก ตอนนี้เขาก็เลยค่อยๆ ขยายอาณาเขตมาในบริเวณที่ดินของเรา (เราไม่มีรั้ว)
โดยการปลูกต้นไม้ใกล้เข้ามาเรื่อยๆ หนักเข้าก็ปลูกบวบ ปลูกฟักทองเลื้อยเข้ามาในที่ดินของเรา แล้วก็อ้างสิทธิ์ในที่ดินเขตเรา
ซะงั้น (เอ๊ะไม่ได้อยู่ที่สวนตลอด กลับมาต่างประเทศ) นานวันเข้า หลักหมุดเขต เริ่มหายไปทีละอัน บางหมุดเราถ่ายภาพเก็บเอาไว้
มันกลับเดินได้ ขยับเข้ามาปีละ 1 วา (ที่ยาวๆ นี่ล้ำมาเยอะเลยค่ะ)

เราเอาน้ำเย็นเข้าลดหัวใจตลอด บอกให้ใจเย็นๆ
ก็เลยไปปรึกษากับกำนัน เพราะไม่อยากจะมีเรื่องมีราวให้ขุ่นเคืองใจ กำนันเลยแนะนำให้เราไปขอรังวัดใหม่เลยดีที่สุด
เพราะที่ดินมีโฉนด เจ้าหน้าที่ที่ดินเขาก็จะมีผังของเขาอยู่ ถึงหมุดจะหายหรือหลักจะเลื่อนก็ไม่เป็นปัญหา
แต่ที่ดินก็ไม่ได้ 100 เปอร์เซนต์เหมือนในโฉนด ที่ดินจริงอาจจะมากกว่านิดหน่อย หรือน้อยกว่านิดหน่อย

หลังจากนั้นพอเจ้าหน้าที่ปักหมุดรอบๆ แล้ว ก็ให้เราซื้อเสาสูงๆ ขุดหลุม เทปูน (ข้างๆ หมุดเขตที่ดิน) แล้วทาสีแดงตรงหัวเสา
ทำทุกหมุด มันเป็นการแก้เผ็ดไปด้วยในตัว และถ้ามีปัญญาจะขุดย้ายเสาคอนกรีตเทปูนออกอีก คราวนี้กำนันจะเข้าไปคุยให้

นอกเรื่องไปไกล กลับมาที่คำถามค่ะว่า
ที่ควรทำคือ ตรวจสอบที่ดินว่าถูกแปลงแน่นอนไม่ผิดแปลง ตรวจสอบโฉนดว่าจริงหรือปลอม เป็นโฉนดที่ซื้อขายได้เลยชัวร์
ไม่ใช่โฉนดที่เราจะต้องรอกำหนดตามกฏหมายจึงจะเปลี่ยนมือได้ (เดี๋ยวมีปัญหาตามมา)

ถ้าติดต่อกับทางที่ดิน ถ้ามีการนัดหมายหรือว่ามีการชำระเงินต่างๆ ปกติก็จะมีเอกสารให้นะคะ (ตรงนี้ขอเงียบไว้ก่อน เพราะ
เอ๊ะยังไม่ได้ไปติดต่อขอรังวัด) ตอนพี่สาวไปยื่นขอรังวัดจำได้ว่า จะได้กำหนดวันมาว่าวันไหน (ที่ดินจะต้องมีการติดต่อ
ที่ดินข้างเคียงด้วย) ในวันนั้นก็จะมีเจ้าของที่ดินหรือตัวแทนที่ดินข้างเคียงมาชี้จุดเขตแดน เคยเห็นตอนพี่สาวรังวัด
ที่ข้างเคียงเดินชี้จุดอยู่ครึ่งวัน (พยายามล้ำเข้ามาในที่ดิน) พ่อเอ๊ะกำลังจะเดินไปให้เขาหยุดเพราะเสียเวลาครึ่งวันแล้ว
พี่เจ้าหน้าที่จับแขนแล้วยิ้มบอกว่า ให้เขาเดินไปก่อนครับ เรามีผังอยู่ไม่เป็นไร พอรังวัดออกมา หมุดเขตจริง ออกไป
ปักอยู่ในที่ดินข้างเคียงเกือบ 3 เมตรจากหมุด (ที่โดนย้าย) ที่ข้างเคียงก็เลยเครียดไป แต่ก็ต้องยอมรับ

ราคารังวัดขึ้นกับจำนวนที่ดินว่ามีกี่ไร่ มีอัตราการเก็บที่แตกต่างกันค่ะ
อย่างของเอ๊ะมี 10 ไร่กว่า ก็จะอยู่ประมาณสี่พันกว่าบาท ที่บอกว่ากว่าเพราะว่า ทางเจ้าหน้าที่ต้องทำหมุดเขตแดนใหม่
ยกชุดค่ะ (หายเกลี้ยง) ก็จะมีส่วนเพิ่มนิดหน่อยตรงหมุดเขต ต้องไปติดต่อรังวัดล่วงหน้าประมาณ 1 เดือนค่ะ
ถ้าคิวเยอะก็นานหน่อย (จันทบุรีซื้อขายที่ดินกันเยอะ ก็รอนานนิดนึง)

สัญญาซื้อขายที่ดิน ตอนโอนโฉนดทางที่ดินเขาก็จะทำให้เราเลยพร้อมกัน เสียค่าอากรไม่แพงค่ะ แต่ชัวร์ว่ามีพยานรับรู้ชัดเจน
และยังเป็นเจ้าหน้าที่ที่ดิน มีลายเซนต์ พร้อมตำแหน่งอีก มีปัญหาอะไรก็ติดต่อเขาได้ง่ายกว่า

ซื้อขายที่ดิน ค่าโอน ค่าธรรมเนียมต่างๆ ไม่เท่าไร แต่เสียภาษีให้ท้องที่เนี่ย ท้องไส้ปั่นป่วนค่ะ มันหนักตรงนี้แหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าซื้อที่ดินใหม่ๆ แนะนำให้รังวัดค่ะ ยอมเสียอีกนิดหน่อย ถ้าทำรั้วได้ทำเลยค่ะ เราสบายใจแน่นอนว่า จะอยู่อย่างปกติสุขค่ะ

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
ooo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 06:13:06 PM »

ค่าธรรมเนียมซื้อขาย 5 % จากราคาที่ดิน แต่ส่วนใหญ่ถ้าซื้อขายกันก็จะบอกว่่าซื้อขายราคาประเมิณ แต่ราคาจริงที่ซื้อขายกันก็จะมากกว่าราคาประเมิณ 1 เท่าขึ้นไปค่ะ เพราะถ้าบอกราคาจริงที่ซื้อขายกันคงจะจ่ายกันอวกแตกแน่ๆเลยค่ะ แนะนำให้คุณ aanucha ทำรั้วลวดหนามล้อมเลยค่ะ แต่ก้นหลุมเทปูนด้วยก็จะดีมากเพราะกันการเคลื่อนย้ายจากบุคคลที่อยากจะเข้ามาขยายอาณาเขตของเรา    เดี๋ยวนี้ราคาที่ดินแพงขึ้นทุกวันทุกวัน ย่อมมีคนอยากจะขยายอาณาเขตเป้นธรรมดายิ่งถ้าไม่ค่อยได้เข้าไปดูด้วยแล้ว เสร็จเลย

ปัจจุบัน  ใครมีโฉนดแบบเก่า ไม่แน่ใจว่าพ.ศ. อะไร ต้องไปถามกรมที่ดินดู ว่าโฉนดนี้ทำการรังวัดหรือยัง หรือว่ายังหน้าสำรวจอยู่หรือเปล่า ที่ยังไม่ได้ทำการรังวัดควรไปแจ้งขอทำการรังวัด ด่วนเลยค่ะ เพราะไม่งั้น ถ้าเจอพื้นที่ข้างๆ ไปขอรังวัดก่อนแล้วเป็นคนที่อยากได้ของ ของคนอื่นที่ดินของเราหายแน่นอนค่ะ และไม่สามารถเอาคืนมาได้แล้ว แต่ถ้าเราไปยื่นรังวัดแปลงแรกของพื้นที่ข้างเคียงพื้นที่ของเราส่วนใหญ่จะเกินอยู่แล้ว(ตามหลักหมุดของเรา) เพราะสมัยก่อนหน้าสำรวจจะไม้เชือกเดินสำรวจกันพื้นที่เลยไม่แน่นอน เป็นหลุมบ้างเนินบ้าง ตามแต่สภาพพื้นที่ไป ที่พอทราบเรื่องนี้เพราะว่าเนื่องจากที่ดินของน้า โดนหมู่บ้านข้างเคียงกินไปเกือบสองงาน ของพี่สาวก็หายไปเกือบงาน แต่ของแม่โชคดีที่อยู๋ระหว่างกลางเลยได้ที่ดินเกินมานิดหน่อย แต่ก็เฉลี่ยให้น้าเพราะของเขาหายไปเยอะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์