หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม กาฟแชะมด  (อ่าน 2973 ครั้ง)
aektc
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 02:21:16 PM »

ช่วยกัดโพส ผู้ที่มีความรู้ สนใจ หรือกำลังกาตลาด ของผลผลิตทางด้านนี้อยู่เข้ามาแชร์กันนะครับ เผื่อจะได้ผลักดันให้เป็นสินค้าที่โดดเด่นในตลาดนอก

Liked By: momnong, natkita, iyossie

TONGPEA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 06:10:33 AM »

สวัสดีครับ ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่เลี้ยงกาแฟชะมด เพิ่งเริ่มต้นครับ

Liked By: momnong, natkita, iyossie
banraicafe@hotmail.co.th
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:40:48 AM »

ยิ้มกว้างๆ ก็ว่าจะสมัครเป็นสมาชิกชมรมสักคน แต่เห็นมีอยู่คนเดียว จะเป็นชมรมได้หรือเปล่าวครับ ตอนนี้กำลังปลูกกาแฟ และเริ่มจะมีผลิตาดอกแล้ว กำลังมองหาที่ซื้อเครืองคั่วกาแฟอยู่ แต่เห็นมีราคาแพงมาก อยากได้ราคาถูกสุดๆเลยจะมีไหมครับ
สำหรับตัวชะมดผมก็ไม่เคยเห็นเลย มีคนเขาบอกให้หาตัว(อี)เห็น(แมวดาว) มาขังไว้ในกรงแล้วเอาเมล็ดกาแฟให้มันกิน
ไม่รู้ว่าจะเอามาเลี้ยงได้หรือเปล่า กลัวจะผิดกฏหมายอีก  ไม่รู้ตัวกระรอกจะใช้ได้หรือไม่

Liked By: iyossie
iyossie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:21:54 AM »

เพิ่งศึกษา น่าสนใจครับ แต่ว่าผมจะสามารถหาชะมดได้อย่างไรครับ ต้องขออนุญาตอย่างไรครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: natkita

สบาย...สบาย...ชีวิตที่แสนเรียบง่าย แต่ colourful
patchayas
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:45:06 AM »

ชะมดนี้ หาซื้อมาเลี้ยงได้ไหมครับ
wanna.kam
*

ปลูกยางพารา พันธ์ยางมาเลเซีย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 03:24:22 PM »

สนใจ ตอนนี้กำลังดูงาน กาแฟขี้ชะมดในลาว ถ้าผลิตในไทยจะนำไปขายได้ที่ไหนบ้างค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์