หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดสมุทรสงคราม  (อ่าน 2965 ครั้ง)
chatchawan.kon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:13:00 AM »

สวัสดีค่ะเบื่องานเอกชนแล้ว และยังสอบราชการก็ไมไ่ด้ มีพื้นที่ว่างอยู่ข้างบ้าน เนื้อที่ 2 ไร่ ปล่อยให้เปงป่ารก
ท้ายหาดค่ะ อยากจะเริ่มทำสวนแต่เข้าป่าไม่ถูกเลย ต้องเริ่มยังไงบ้างค่ะ ต้องทำอะไรก่อนดี ทิ้งที่ไว้ตั้ง 9 ปี ดูแล้วหนักแน่ๆ เลยค่ะ
ไม่เคยทำสวนมาก่อนค่ะ จ้างเค้าทำหรือจะทำเอง ดีค่ะ ราคาเท่าไหร่
สวัสดีครับ ผม ชัช ครับ ไห้เช่าไหมครับ หรือ ทำร่วมกันไหมครับ ผมอยากทำสวน แต่ไม่มีที ถ้าแบ่งเช่าก็ได้ครับ

pukpui
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 02:28:01 PM »

น้องชาวนา อยากได้มะพร้าวพวงร้อย ใครมีแบ่งปันหรือแนะนำบ้างค่ะ อยากได้ไปปลูกที่บ้านค่ะ

ชาวนา ลูกน้ำเค็ม
ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:25:58 PM »

สวัสดีครับ ผมขอเสนอให้ จัดงานรวมพล ชาวเกษตรพอเพียง เมืองแม่กลอง กันดีไหมครับ จะได้รู้จักกับมีอะไรจะได้ปรึกษากันได้ เอาแบบไม่ต้องใหญ่หลอกครับ แค่นัดพบที่ ศาลากลางจังหวัด มาพบมาคุณ หรือจะจัดไปดูกิจกรรมของสมาชิกในจังหวัดก็ดีนะครับ เช่น บ้านใครเลี้ยงไก่ ใครเพาะเห็ด ใครทำสวน ใครเลี้ยงปลา และอื่น อีกมากมาย เพื่อสมาชิกท่านอื่นอยากได้สินค้าของเพือนสมาชิกอีกท่าน ก็จะได้แลกเปลี่ยน ชื้อขาย หรือ อาจจะถามปัญหา และวิธีแก้ปัญหาได้ จะได้สร้างความสัมพันธืใน กลุ่มเกษตร แม่กลอง ครับ ใครเห็นว่าดี ช่วยกันดันกันหน่อยนะครับ อยากเห็นจังครับ
ปล. ผมแค่ออกความคิดเท่านั้นครับ ทีเหลืออยู่ที่ท่านทั้งหลายเพือนๆสมาชิกแล้วครับ

Liked By: Ekachaiyan
aumpla
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 01:01:54 PM »

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้ที่บ้านกำลังปลูกต้นทุเรียน  ได้ 3 เดือน เดิมสวนลิ้นจี่ ค่ะ
อยู่ อ.อัมพวา
ninraka
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:11:16 PM »

สวัสดีครับ กำลังจะฟื้นสวนที่บ้านครับ ใครมีอะไรแนะนำบ้างมัยครับจะหามาปลูก ใหม่ครับ ยิ้ม
naytaulek
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 11:46:08 AM »

สว้สดีครับ ผมชื่อเอกครับ เพิ่งสมัครสมาชิกเกษตรพอเพียง อยู่ที่ อัมพวาครับ ที่บ้านปลูกส้มโอ กับมะพร้าวครับ ชอบปลูกต้นไม้พวกไม้ประดับ อยากขายต้นไม้แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
ton_tawinruk
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:07:09 AM »

อยากหาโรงงานรับดอกดาวเรืองเพื่อผลิตเป็นอาหารสัตว์ครับ และเมล็ดทานตะวันไว้ผลิตน้ำมันครับ
nakharint
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:40:25 AM »

สวัสดีครับ สมาชิกชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านสนใจอยากจะแลกเปลี่ยนข้อมูลการทำเกษตรกับทุกท่านทุกจังหวัดครับ
           หรือจะเข้าไปดูข้อมูลผมที่เฟสบุ๊คชื่อ ทุ่งนาทองฟาร์ม ได้นะครับ จะได้ทำความรู้จักและพูดคุยกัน

ทุ่งนาทอง ฟาร์ม  ต.หนองขาม อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ 36140 Tel. 0883462717
kawee.k
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 07:01:09 PM »

แว่วหวูดรถไฟพี่แสนอาลัยสมุทรสงคราม
คงละเมอเพ้อพร่ำคิดถึงคนงามที่อยู่แม่กลอง
 ร้องไห้

Liked By: Rai_Ninlapat
toon_tong
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:56:41 AM »

ทำฟาร์มกุ้งขาว ปูไข่-เนื้อ และปลากระพงขาว อยู่ที่สมุทรสงครามครับ
 ยิ้ม

Liked By: nong1601
cabzoon_dim
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:52:45 AM »

ต้องการหาซื้อข้าวโพดเลี้ยงสัตว์แบบเกษตรอินทรีย์(ออแกนนิค)เท่านั้นจำนวนมาก จ่ายเงินสดค่ะ
ติดต่อโดยตรง cabzoon_dim@hotmail.com ค่ะ
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 03:04:14 PM »

สวัสดีครับ ผม ชัช/สมุทร เดิมที่เป็นคน อัมพวา แต่ไปเรียน เพรชบุรี และไปทำงานที่ แปดริ้ว ตั้งปี48 แต่ตอนนี้กำลังจะกลับไปอยู่บ้านสวนครับ ที่ตั้งซอยเข้าวัดลังกา จากสายดำเนิน-แม่กลอง เข้าไปประมาณ 500 เมตร บ้านอยู่ติดถนนครับ เดิมเจ้าของปลูกมะพร้าวแกง ผมเลยลงมะพร้าวอ่อนแซม  เริ่มเลี้ยงไก่ไข่ ไก่ชนสวยงาม นกแดงหางแดง นกแดงหางขาว นกกรด ประดู่เลา ด่างดอกไม้ ด่างน้ำทอง ห่าน นกกระทา กระต่ายไทย(ขนขาวตาแดง) ครับ จะย้ายเข้าประมาณ ปลายเดือน เมษายน 56 นี้ครับ เพื่อนๆ พี่ๆ เกษตรชาวแม่กล่อง ถ้าผ่านไปแวะคุยกินน้ำกินท่าได้ครับ ถ้ามีอะไรแนะนำ หรือ ให้ช่วยก็บอกได้ครับ
*

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 06:13:56 PM »

สมุทรสงคราม ใครมีหน่อกล้วยน้ำว้า กล้วยหอม กล้วยไข่ แบ่งจำหน่ายไหมครับ จะได้ไม่ต้องไปหาที่อื่นไกลๆ
amiko
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 04:01:56 PM »

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ อยู่อัมพวา เพิ่งลงปลาดุกบิ๊กอุยในบ่อปูนประมาณ 500 ตัวค่ะ เป็นอาชีพเสริม อยากบอกว่ามือใหม่มากๆ ต้องการคำแนะนำจากรุ่นพี่มีฝีมือในนี้ค่ะ

Liked By: Ekachaiyan
amiko
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 04:06:21 PM »

สวัสดีครับ ผม ชัช/สมุทร เดิมที่เป็นคน อัมพวา แต่ไปเรียน เพรชบุรี และไปทำงานที่ แปดริ้ว ตั้งปี48 แต่ตอนนี้กำลังจะกลับไปอยู่บ้านสวนครับ ที่ตั้งซอยเข้าวัดลังกา จากสายดำเนิน-แม่กลอง เข้าไปประมาณ 500 เมตร บ้านอยู่ติดถนนครับ เดิมเจ้าของปลูกมะพร้าวแกง ผมเลยลงมะพร้าวอ่อนแซม  เริ่มเลี้ยงไก่ไข่ ไก่ชนสวยงาม นกแดงหางแดง นกแดงหางขาว นกกรด ประดู่เลา ด่างดอกไม้ ด่างน้ำทอง ห่าน นกกระทา กระต่ายไทย(ขนขาวตาแดง) ครับ จะย้ายเข้าประมาณ ปลายเดือน เมษายน 56 นี้ครับ เพื่อนๆ พี่ๆ เกษตรชาวแม่กล่อง ถ้าผ่านไปแวะคุยกินน้ำกินท่าได้ครับ ถ้ามีอะไรแนะนำ หรือ ให้ช่วยก็บอกได้ครับ
[/glow]
>>> บ้านอยู่ซอยเดียวกันเลยค่ะ
s.unnop
*

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:59:21 AM »

สวัสดีครับ
ขอลงชื่อไว้
เนก บางขันแตก อ เมือง
ที่บ้าน
ปลูกมะพร้าว บ้านน้ำกร่อย
อยากปลูกอย่างอื่น อะไรดี บอกได้ครับ
s.unnop@hotmail.com
อิอิ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์