ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนกิ่งเพื่อเพิ่มสาขาของรากต้นไม้ ช่วยให้รอดตายจากน้ำท่วมได้หรือไม่  (อ่าน 1833 ครั้ง)
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
เกษตรกรมือใหม่
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:35:23 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ชาวเกษตรพอเพียง
  เนื่องจากคำถามนี้ได้ค้างคาใจผมมานานแล้ว และผมได้ถามคำถามนี้ในห้องแชตแล้ว ว่าหากเรา ตอนหรือต่อกิ่ง แล้วรากที่เกิดจากกิ่งที่พ้นจากระดับน้ำท่วมขัง ซึ่งผมอยากจะรู้ว่ารากที่เกิดจาการตอนกิ่งนั้น สามารถเลี้ยงต้นไม้ในขณะน้ำท่วมขังเป็นเวลานาน จะช่วยลดอัตราการตายของต้นไม้ได้หรือไม่  ฮืม
   คำถามนี้อาจจะเป็นการแนะนำ และ ปนด้วยความสงสัย เนื่องจากผมเห็นพืชบางชนิด เลื้อยไปลงดิรที่ไหนแล้วเกิดรากเอง ซึ่งรากที่เกิดใหม่นั้นก็สามารถเลี้ยงลำต้นได้ด้วย หากลำต้นถูกตัดทำลาย หรือเสียหาย.
   ต้องขอบคุณ พี่ๆน้องๆ ที่น่ารักทั้งหลายในห้องแชตที่ช่วยตอบคำถามผม เช่น ลุงต้า และท่านอื่นๆที่ผมจำไม่ได้ ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะเอาคำถามนี้มาโพสในห้องนี้ด้วยเผื่อจะเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันไปในต้วด้วย  ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

มหาโจน  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: o___O

suteera
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:00:28 PM »

เออ.. เรื่องนี้น่าคิดแฮะ  ผมก็ไม่เคยคิดในแง่มุมนี้   เอางี้แล้วกัน  ตุ้มที่ตอนมันเล็กๆ ไม่น่าเลี้ยงต้นไม้ได้ทั้งต้นแต่อาจเลี้ยงกิ่งที่อยู่
เหนือตุ้มตอนได้ช่วงระยะเวลาหนึ่ง  หากทั้งต้นถูกน้ำท่วมแล้วตอนไว้ไม่ตัดกิ่งตอนไปปลูก  คงตายทั้งต้นนะ

รอความเห็นท่านอื่นด้วยครับ.
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:37:47 PM »

แบบที่เรียกว่าการเสริมรากอากาศ หรือเปล่าครับคุณโจน เอามาฝากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตามทันเกษตร : สร้างรากอากาศไม้ผล
เข้าสู่ช่วงฤดูฝนแบบนี้ มองไปทางไหนก็ชุ่มฉ่ำ โดยเฉพาะเกษตรกรคงยิ้มออก เพราะมีน้ำไว้ใช้ในด้านการเกษตร แต่ในหลายพื้นที่มักจะมักประสบปัญหาน้ำท่วมขัง และมีปัญหาน้ำหลาก ทำให้พืชผลทางการเกษตรเสียหายจำนวนมาก เพราะรากพืชไม่สามารถหาอาหารได้ คุณบุญช่วย วงษ์ษา เกษตรกรที่จังหวัดสระบุรี มีวิธีช่วยชีวิตต้นไม้ผลให้รอดตายจากภาวะน้ำท่วมขังได้ ด้วยการเสริมรากอากาศ วิธีการนี้ เกษตรกรค้นพบด้วยความบังเอิญ จากที่สังเกตเห็นต้นมะขามเทศล้ม แล้วมีรากลอยโผล่ขึ้นมาเหนือผิวน้ำ แล้วต้นไม่ตาย จึงนำวิธีนี้ไปใช้กับต้นมะม่วง ด้วยการสร้างรากอากาศให้ โดยคัดเลือกส่วนรากแก้วต้นมะม่วง ความยาวไม่เกิน 6 นิ้ว ไปทาบเข้ากับกิ่งต้นมะม่วง ที่มีขนาดใกล้เคียงกัน กับรากที่เลือกมา คล้ายกับวิธีทาบกิ่งไม้ผลทั่วไป จากนั้นหุ้มรอยแผลไว้ด้วยขุยมะพร้าวชุ่มน้ำ หมั่นคอยดูแล ไม่ให้ขุยมะพร้าวแห้ง ประมาณ 1 เดือนครึ่ง รอยแผลจะสมานกัน และมีรากงอกออกมาเป็นรากอากาศดูแลรดน้ำและใส่ปุ๋ยชีวภาพ บำรุงต้นบริเวณรากอากาศ โดยเกษตรกรจะสร้างรากอากาศช่วยอย่างน้อย 1 จุด ต่อต้นไม้ผลที่มีทรงพุ่ม 3 เมตร วิธีนี้ ทำให้ต้นไม้ผลมีชีวิตรอดอยู่ได้ ในสภาพน้ำท่วมขัง สิ่งสำคัญก็คือ ควรหมั่นเติมขุยมะพร้าวไม่ให้พร่องเท่านั้น เพื่อให้เป็นแหล่งสะสมอาหารให้ต้นไม้ผลโดยเฉพาะในช่วงวิกฤติ เกษตรกรสามารถนำวิธีนี้ไปปรับใช้ กับไม้ผลได้ทุกชนิดในสวนดูแลไม้ผลในช่วงหน้าฝนไปแล้ว เกษตรกรเองก็อย่าลืมดูแลสุขภาพกันด้วย
เสียดายวีดีโอ ของรายการนี้หายไปแล้วเลยไม่เห็นภาพ  โกรธ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
tiger
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 12:27:04 AM »

เสริมรากอากาศ เคยดูจากตามทันเกษตร เห็นเจ้าของสวนเอารากของต้นมะม่วง(ขนาดใหญ่)ไปติดไว้ส่วนบนกิ่งที่สูงกว่าน้ำท่วม เจ้าของสวนบอกว่าช่วยให้ต้นไม้สู้น้ำท่วมได้ 2 เดือน ยิงฟันยิ้ม
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:09:21 AM »

อายจัง ขอบคุณ คุณsuteera, พี่นพ,คุณ tiger มากๆครับ หลายความคิดหลายประสบการณ์ ทำให้ผมมั่นใจในวิธีนี้มากขึ้น

ขอถามเพิ่มอีกข้อครับ
   หากว่าวิธีที่การเพิ่มรากสาขาได้ผลดีจริง วิธีนี้จะช่วยในการเพิ่มผลผลิตด้วยหรือเปล่าครับ
  ด้วยปัญหาที่ว่า หากต้นมะม่วง หรือไม้ผล หากเราให้ต้นไม้เลี้ยงลูกเยอะเกินไปโดยไม้เด็ดออกเลย ผลที่ได้ก็จะเล็กเนื่องจากอาหารไม่พอเลี้ยงลูกนั้นเอง
 ผมเลยคิดว่าวิธีนี้น่าจะช่วยเพิ่มผลผลิตและคุณภาพของไม้ผลได้ดียิ่งขึ้น  ไม่ทราบว่าเป็นไปได้หรือไม่ครับ
     ส่วนตัวผมยังไม่ได้เป็นเกษตรเต็มตัวเพราะมั่วแต่ทำงานอย่างอื่นอยู่ ปัญหาที่เจอก็ได้มาจาการสังเกตุ แต่มาได้พี่น้องในเว็บนี้ช่วยแนะนำ เลยทำให้ผมอยากจะลงมือทำเองจริงๆจังบ้าง
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบทุกท่าน  ยิงฟันยิ้ม

แบบที่เรียกว่าการเสริมรากอากาศ หรือเปล่าครับคุณโจน เอามาฝากครับ  ยิงฟันยิ้ม
เสียดายวีดีโอ ของรายการนี้หายไปแล้วเลยไม่เห็นภาพ  โกรธ  ยิ้มเท่ห์
  เสียดายน่ะครับพี่ แต่ผมว่าเกษตกรหลายๆท่านน่าจะนึกภาพออก เพียงแต่ว่าเกษตรไม่ได้นึกถึงและทำจริงจังเท่านั้นเอง
ผมเองก็หวังว่า พี่ๆน้องๆท่านอื่นจะช่วยกันสนับสนุนวิธีนี้ เพื่อให้ต้นไม้อันมีค่าลดการตายลงเนื่องจากน้ำท่วมได้บ้าง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 10:13:03 AM โดย Mahajoan » บันทึกการเข้า

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 05:36:33 PM »

การเสริมรากอากาศ คงไม่ช่วยให้ต้นไม้รอดตายจากน้ำท่วมได้ เพียงแค่ยืดเวลาออกไปเผื่อน้ำลดระดับได้ไวก็รอด การเสริมรากอากาศในกรณีแบบนี้ คงต้องตอนกิ่งด้วยตุ้มดิน เพื่อรากที่ออกมาใหม่จะได้รับธาตุอาหารจากดินในถุงได้ระยะเวลา1ด้วยคะ ยิงฟันยิ้ม
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 06:37:34 PM »

ถึงแม้ว่าจะมีรากอากาศ แต่ถ้าหากว่ารากในดินนั้นแช่น้ำจนเน่า ต้นไม้นั้นก็มิอาจอยู่ได้ ต้องตัดตรงกิ่งตอนไปปลูกใหม่น่ะครับ

สังเกตได้จากเวลาที่มีกิ่งหรือต้นไม้ล้มลงกับดินแล้วเมื่อเกิดรากใหม่ขึ้นมา ช่วงที่อยู่จากยอดไปถึงรากใหม่ที่เกิดขึ้นจะเจริญงอกงามดี

แต่ช่วงที่รากงอกใหม่ไปจนถึง รากหรือต้นเดิมจะทรงตัว ไม่เจริญไปมากกว่านั้นเท่าใดนัก เพราะเนื่องจากต้นไม้ต้องการการปรุงอาหารจากใบ

ส่งกลับลงมาที่ลำต้นด้วย เพียงลำพังแค่ราก ไม่สามารถสร้างอาหารเองได้ ถึงแม้จะรับจากปุ๋ยทางดินมาก็ตาม แต่ก็ยังคงต้องพึ่งพาอาศัย กิ่ง

ก้านใบร่วมด้วยอีกน่ะครับ  ดังนั้นหากเราไปสร้างรากอากาศให้มันเพิ่ม มันก็จะไปเจริญที่ส่วนยอดจนกระทั้งหมดอาหารในตุ้มตอนน่ะครับ หาก

ต้องการเสริมรากอากาศ คงต้องเสริมอาหารในตุ้มด้วยนะครับ

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าให้รู้ผลจริงคงต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบอีกครั้งน่ะครับ

ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Mahajoan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 01:30:42 PM »

การเสริมรากอากาศ คงไม่ช่วยให้ต้นไม้รอดตายจากน้ำท่วมได้ เพียงแค่ยืดเวลาออกไปเผื่อน้ำลดระดับได้ไวก็รอด การเสริมรากอากาศในกรณีแบบนี้ คงต้องตอนกิ่งด้วยตุ้มดิน เพื่อรากที่ออกมาใหม่จะได้รับธาตุอาหารจากดินในถุงได้ระยะเวลา1ด้วยคะ ยิงฟันยิ้ม
ครับผม ขอบคุณมากๆครับ อาจจะต้องเพิ่มพื้นที่เพื่อให้สารอาหารเพียงพอต่อต้นไม้  ยิงฟันยิ้ม  อย่างน้อยๆ หากต้นไม้ตายจริงๆก็ไม่ต้องเริ่มจากศูนย์  ยิงฟันยิ้ม

ถึงแม้ว่าจะมีรากอากาศ แต่ถ้าหากว่ารากในดินนั้นแช่น้ำจนเน่า ต้นไม้นั้นก็มิอาจอยู่ได้ ต้องตัดตรงกิ่งตอนไปปลูกใหม่น่ะครับ

สังเกตได้จากเวลาที่มีกิ่งหรือต้นไม้ล้มลงกับดินแล้วเมื่อเกิดรากใหม่ขึ้นมา ช่วงที่อยู่จากยอดไปถึงรากใหม่ที่เกิดขึ้นจะเจริญงอกงามดี

แต่ช่วงที่รากงอกใหม่ไปจนถึง รากหรือต้นเดิมจะทรงตัว ไม่เจริญไปมากกว่านั้นเท่าใดนัก เพราะเนื่องจากต้นไม้ต้องการการปรุงอาหารจากใบ

ส่งกลับลงมาที่ลำต้นด้วย เพียงลำพังแค่ราก ไม่สามารถสร้างอาหารเองได้ ถึงแม้จะรับจากปุ๋ยทางดินมาก็ตาม แต่ก็ยังคงต้องพึ่งพาอาศัย กิ่ง

ก้านใบร่วมด้วยอีกน่ะครับ  ดังนั้นหากเราไปสร้างรากอากาศให้มันเพิ่ม มันก็จะไปเจริญที่ส่วนยอดจนกระทั้งหมดอาหารในตุ้มตอนน่ะครับ หาก

ต้องการเสริมรากอากาศ คงต้องเสริมอาหารในตุ้มด้วยนะครับ

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าให้รู้ผลจริงคงต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบอีกครั้งน่ะครับ

ขอบคุณครับ
  ต้องลองครับพี่เอก สงสัยต้องเอาไปขบคิดอีกเยอะเลย จากโจทย์แล้วท่าทางจะตอบแบบฟันธงยาก  ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์