หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเพาะถั่วงอกไร้ราก (ถั่วงอกตัดราก)  (อ่าน 120679 ครั้ง)
Ck401
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:46:00 PM »

อยากตายผ่อนส่งหรือไง มาใช้พวกเคมี สารฟอกขาว

เราจะแนะนำให้  คำแนะนำนี้ เป็นความรู้ที่ได้มาจากพี่ที่สนิทกัน เขาเคยพูดให้ฟัง

1. ถ้าอยากให้ ถั่วงอกขาวกรอบ รู้จัก สารส้ม  ใหม เอาถั่วงอกแช่น้ำ เอาสารส้มแกว่ง มันช่วยได้

2. ถ้า ถั่วงอก ที้งไว้นานเริ่มมีสำคล้ำ เขาแนะนำว่า ให้เอาน้ำไปผสมกับ น้ำส้มสายชู ( เขาไม่ได้บอกอัตตราส่วน ให้ไปลองทำเองละกัน) แล้วเอาถั่วงอกที่มีสีคล้ำลงแช่ดู

อย่าไปใช้เคมี  ถ้าไม่อยากตายผ่อนส่ง
สารส้ม 2 ก.ก./น้ำ 20 ลิตรครับแช่พืชผักทุกอย่างที่ต้องการความกรอบ
ตำรานี้มาจากกาทำฝรั่งแช่บ๊วยครับ
ยิงฟันยิ้ม

Liked By: wp2511

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน อดทนไม่เคยอดตาย...
...คณะเราไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี...

golgibody
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:12:26 AM »

เคยเห็นวิธีปลูกแบบนี้ในรายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง ด้วยครับไม่นึกเลยว่าจะมีคนทำด้วย
andrew
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 03:07:51 PM »

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ ชอบมากค่ะ กระทู้นี้ ทำให้ทราบวิธีทำให้รากไม่ยาว เคยเพาะทานเองรากก็พอมีบ้าง
แต่ส่วนใหญ่ก็ขาดเพราะติดไปกับผ้าขาวบางที่ใช้เพาะ
ที่เคยเพาะก็จะใช้ผ้าขาวบางมาตัดเป็นแผ่น ๆ 4 แผ่น และนำผ้าแช่น้ำให้ชุ่มมาวางที่ก้นภาชนะ
ภาชนะที่ใช้คือกล่องทัพเปอร์แวร์สี่เหลี่ยม กล่องใหญ่ ๆ สีทึบ (ถ้าไม่ทึบค่อยมาใช้ผ้าหรือถุงดำก็ได้ห่อปิดแสงไว้)
และนำเมล็ดถั่วแช่น้ำไว้ (ประมาณ 200 กรัม)
แช่น้ำตอนกลางคืน ประมาณ 8 ชม. เช้ามาก็นำเมล็ด
ถั่วที่แช่แล้วมาโปรยลงบนผ้าขาวบางที่วางไว้ในกล่องเก็บอาหารทัพเปอร์แวร์ ทำเป็นชั้น ๆ
ประมาณ 3 ชั้น ทิ่งไว้ 3 วัน รดน้ำแค่ช่วงเช้า ทุกวัน ใช้แบบสเปรย์พ่น ดูให้พอมีน้ำไม่ให้แห้ง อย่ามากจนนองเพราะจะเน่า
เนื่องจากวิธีนี้ไม่ได้ทำรูระบายน้ำ  ครบ 3 วันก็ได้ถั่วงอกมาผัดได้ 1 จาน
รับประทานได้ ทั้งครอบครัวเลยค่ะ อร่อยและปลอดภัยจากสารเคมีและสารที่ทำให้ต้นอวบ ๆ ไม่ทราบชื่อสารอะไรค่ะ
แต่ถ้าทำเองได้ทำเลยค่ะ สนุกดี อาจจะเป็นกิจกรรมสนุก ๆ ทำร่วมกับลูก ๆ ในครอบครัวด้วยค่ะ

Liked By: tass08

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
hana
*

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:04:51 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง นานมากเลยที่ไม่ได้เข้ามาอ่าน....กลับมาอ่านเรื่องนี้ สนุกดี คนโพสต์ก็เก่ง คนเม้นท์ก็น่ารัก บางเม้นท์อ่านแล้วฮาดี
ส่วนตัวเคยเพาะถั่วเขียวเหมือนกันค่ะ เพาะไปเพาะมากลายเป็นต้นถั่วเขียวไปเลย ฮ่าๆๆๆ....
.....อดกินถั่วงอกซะงั้น...... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
์Nina.Shop
*

« ตอบ #132 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 03:21:39 PM »

น่าสนใจนะคะ  มาขอเป็น ความรู้ติดตัวด้วยคนนะคะ🙏
P_Hunter
*

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 06:15:17 PM »

ขอบคุณที่ให้ความรู้นะคะ จะลองหัดทำดูค่ะ มีข้อสงสัยนิดหน่อยค่ะตอนวางกระสอบป่านต้องนำกระสอบไปแช่น้ำก่อนไหมคะ
somphob78900
*

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 08:23:58 AM »

bacc1688 ขอบคุณน่ะครับสำหรับข้อมูล  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ขึ้นบน
  พิมพ์