ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเพาะถั่วงอกไร้ราก (ถั่วงอกตัดราก)  (อ่าน 97314 ครั้ง)
vud
staff
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 08:22:58 PM »

ขอขอบพระคุณนายนิมิตร เทียมมงคล   เกษตรกรแปลงเกษตรอินทรีย์บ้านโคกลำพาน  อำเภอเมือง  จังหวัดลพบุรี ผูที่ได้คิดค้นวิธีการเพาะถั่วงอกแบบตัดรากนี้  ทำให้ได้ถั่วงอกที่สวยงาม  มีคุณภาพสูง และขณะนี้ได้จำหน่ายในชื่อถั่วงอกรักชาติ  ซึ่งขายทั่วไปในห้างสรรพสินค้าต่างๆ

มหาบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 06:51:46 PM »

นี่ก็เป็นอีก1อาชีพที่น่าสนใจไม่น้อย ในอนาคตน่าจะรุ่งเพราะไม่ว่าทุกภาครับประทานได้หมด

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 06:54:04 PM »

เรียนพี่วุฒิ

ไม่ทราบว่า การซื้อเมล็ดถั่วเขียว  หรือ  การเลือกซื้อ  ควรซื้อจากแหล่งใด  จึงจะได้เมล็ดที่มีคุณภาพดีครับ

Liked By: nattakorn02
คนสวน
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 07:35:15 PM »

เยี่ยมมากเลยครับ ต้องขอขอบคุณ คุณชาวนาด้วยที่นำสิ่งดีมาบอกเล่าเสมอ
vud
staff
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 07:53:50 PM »

เมล็ดถั่วเขียวที่เพาะเป็นถั่วงอกแล้วสีขาวสวยคือพันธุ์กำแพงแสน 2  ซื่งปลูกกันทั่วไป  สำหรับการเลือกซื้อถั่วเขียวนั้นมีหลายเกรด แต่เกรดที่เพาะถั่วงอกแล้วงอกดีคือเกรดที่ใช้เป็นเมล็ดพัน ที่มีความงอกมากกว่า 97  % เมล็ดพันธุ์ถั่วเขียวมีจำหน่ายตามร้านขายเมล็ดพันธุ์ทั่วไปแต่ต้องเอาอย่างไม่คลุกยานะครับ  หรือไปซื้อตามไร่เกษตรกรที่ปลูกแล้วบอกให้เขาร่อน ฝัด เอาสิ่งเจือปนออกให้มากที่สุด  และทดสอบเอาเมล็ดมา 100  เมล็ด  เพาะดูก่อนว่างอกกี่เมล็ด  ถ้างอกมากกว่า 95  เมล็ดก็ใช้ได้ แต่ต้องนำไปคัดอีกทีเวลาแช่น้ำเลือกเมล็ดที่ลอยออกให้หมด  เมล็ดที่ไม่สมบูรณ์ก็เอาออกด้วย เพราะจะทำให้พลังในการดันขึ้นของถั่วงอกที่เพาะลดลงอันเป็นผลทำให้ถั่วงอกต้นไม่ตรง คดงอไม่น่ารับประทานครับ

Liked By: Tongpoon
paoun
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 10:10:48 PM »

ดีจังค่ะ กำลังสนใจอยู่พอดีเลย กะจะทำไว้ทานเองลองดู
ถ้าต้องการถั่วงอกประมาณ 1 กิโลกรัม ต้องใช้เมล็ดถั่วเขียวเท่าไหร่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 10:39:47 PM »

ถั่วเขียว 1 โล จะเป็นถั่วงอก 6-7 โล คับ

Liked By: tom_freed
tomy
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2008, 03:39:30 AM »

คำเตือน กระทู้นี้ไม่เหมาะสมสำหรับคนรักสุขภาพ

ส่วนที่ใครทำแบบไม่ได้ตัดหาง หางจะดำดูไม่สวย ทอมมี่มีวิธีแก้ อิอิ

หลังจาก เพาะ ได้ 3วัน ย้ำ 3 วันนะ ถ้านานกว่านี้  เดี๋ยวจะเกิดรากฝอย คราวนี้ต้องมานั่งเด็ดหาง

มาต่อๆๆๆๆ

3 วัน แล้ว ก็เอาออกมาล้างน้ำ เอาเปลือกทิ้ง หลังจากนั้น ทำรากให้ขาว ด้วยสารเคมี ข้างเครื่องซักผ้า อิอิ ไฮเตอร์ นี่เอง ใช้สูตรผ้าขาวนะคับ เราต้องการแค่ ตัวคลอลีน มากัดให้รากถั่วงอกเราขาวๆๆ น่ากินเท่านั้น  ใส่นิดเดียวพอนะ แค่ได้กลิ่นคลอลีนนิดๆๆ

แช่ๆๆๆ......  ขาวแล้ววววว ตกใจ

คราวนี้ เราก็มาล้างๆ ล้าง หลายๆๆน้ำนะคับ ล้างให้คลอลีนหมด  หมดกลิ่นคลอลีนเป็นใช้ได้

ผมเตือนไว้แล้วนะ ว่า กระทู้นี้ไม่เหมาะสมสำหรับคนรักสุขภาพ  เพราะมีสารเคมีเข้ามาเกี๋ยวข้อง 

ทำเองปลูกเองทานเอง ก็ อย่า ไปทำเลย ... เพื่อสุขภาพ อย่าลืมออกกำลังด้วยนะคับ  อ้าวววววว เร็ววว ไปทำสวนเพื่อสุขภาพที่ดีกานนน
big123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 05:17:59 PM »

รดน้ำยังไงครับ
tomy
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 06:44:11 PM »

ใช้ฝักบัว รดน้ำ ทุก 2-3 ชมโมงครับ รด ครั้งละประมาณ  5 นาที
toni
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 01:01:58 AM »

มือใหม่ครับ

1. จะหาซื้อ ตะแกรงพลาสติกได้ที่ไหนครับ มีขนาดอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ

2. เวลายกถั่วงอกขึ้นมานี่ ยกขึ้นมาได้เฉย ๆ เลยรึเปล่าครับ  หรือว่ามันติดแน่นกับกระสอบป่านเลย

3. ถ้าไม่ใช้กระสอบป่าน (หาซื้อที่ไหน)  ใช้อะไรอย่างอื่นแทนได้ม้ยครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: nattakorn02, tom_freed
wasana
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 06:09:45 PM »

เคยเพาะกินเองแต่มันผอมมากเลยคะ มีคำแนะนำมั้ยคะ
tomy
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 06:55:06 PM »

มือใหม่ครับ

1. จะหาซื้อ ตะแกรงพลาสติกได้ที่ไหนครับ มีขนาดอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ

2. เวลายกถั่วงอกขึ้นมานี่ ยกขึ้นมาได้เฉย ๆ เลยรึเปล่าครับ  หรือว่ามันติดแน่นกับกระสอบป่านเลย

3. ถ้าไม่ใช้กระสอบป่าน (หาซื้อที่ไหน)  ใช้อะไรอย่างอื่นแทนได้ม้ยครับ

ขอบคุณครับ

,,,,ตะแกรงพลาสติด มีขายทั่วไป ร้านอุปกรณืก่อสร้าง ลองหาดู

......ยกขึ้นมาได้ เลย รากจะ ยึดติดกับ กะสอบป่าน

++++หากะสอบไม่ได้ ใช่ ฟองน้ำ หรือ ผ้าขนหนูทอห่างๆๆ แทน

เคยเพาะกินเองแต่มันผอมมากเลยคะ มีคำแนะนำมั้ยคะ

เพาะ โดยหาน้ำหนักกด ทับ อย่าเพาะจนเลยวัน ถัวจะงอกยาว อีกปัจจัย คือเมล็ดพันธ์ที่เพาะ
dekuppee
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 12:39:32 PM »

ใช้หลี่เขียว ที่เป็นผืนยาวๆ ที่เข้านิยมนำมาเย็บล้อมคอกวัวคอกข่ายกันยุงน่ะคับ ใช้ได้ถูกด้วย จุดประสงค์ก็แค่ต้องการให้รากถั่วงอกผ่าน แต่ต้นไม่ผ่าน ฉะนั้นการใช้ผ้าจึงใช้ไม่ได้คับ รากถั่วงอกจาไปคนละทิศคนละทาง  ผมทดสอบทำมาแล้ว แต่ไม่อ้วน เพราะไม่ได้ลดด้วยสารถั่วอ้วน การรดน้ำถั่วงอกทีดี รถจนน้ำที่ผ่านออกมาไม่ร้อนหรือกระสอบป่านไม่อมความร้อนเป็นใช้ได้คับ ปล.ผมลองใช้หัวไชเท้าคั้นเอาน้ำมาลด เพราะมีคนแนะนำว่ามีสาร ไซโตคินินสูง (สารนี้ทำให้พืชผลออกทางกว้าง)จาทำให้ถั่วงอกอ้วน โดยไม่ต้องใช้สารถั่วอ้วน ผลการทดสอบไม่ได้ผลครับ อาจจาเป็นเพราะผสมอัตราส่วนน้อยไปหรือเปล่าไม่รู้ จะลองใหม่ได้ผลไงจามาบอกคับ

Liked By: Tongpoon
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:12:33 AM »

ตะเเกลงพลาสติกนี้ซื้อได้เเถวไหนบ้างอะครับ....เเล้วกระสอบป่านด้วยครับ เเล้วที่จตุจักร มีเปล่าอะครับผม 
tomy
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:51:46 AM »

ตะเเกลงพลาสติกนี้ซื้อได้เเถวไหนบ้างอะครับ....เเล้วกระสอบป่านด้วยครับ เเล้วที่จตุจักร มีเปล่าอะครับผม 

ตาข่าย พลาสติก ลอง หาตามร้านอุปกรณ์ ก่อสร้าง

กระสอบป่าน ลอง ถาม ร้าน ข้าว ดูนะครับ ว่า พอหาได้ไหม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์