หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดนครสวรรค์  (อ่าน 11347 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 03:38:07 PM »

สมาชิกเกษตรพอเพียง จังหวัดนครสวรรค์  รายงานตัวในกระทู้นี้นะครับ  ...อย่าลืมแจ้งว่าแต่ละคนประกอบอาชีพอะไร เพื่อประโยชน์ในการติดต่อซื้อขายสินค้าทางการเกษตรและการรวมกลุ่มครับ

เกษตรแปรปรวน
เกษตรกรมือใหม่
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:16:31 AM »

ผมศักดิ์ครับ  กะลังเริ่มต้นทำเกษตรพอเพียงที่ อ.ตาคลี ครับ
เปลี่ยนนาดอน 11 ไร่ จะทำเป็นสวนครับ ทำสวนมะม่วงเล็ก ๆ อยู่ครับ

Liked By: KWAN_USA, mimnongbook

Kill  or  be  killed
yuri
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 06:46:28 PM »

เอ๊ะ อ.ตาคลี คนบ้านเดียวกันเน้อ สวัสดีครับ yuri ครับกำลังจะเริ่มต้นเกษตรพอเพียงที่ อ.ตาคลีเหมือนกัน ตอนนี้เพาะไก่งวงอยู่ซื้อพ่อแม่พันธุ์มา5ตัว ตัวเมีย3 ตัวผู้2 ตายไปแล้ว4 ตอนนี้เหลือตัวผู้1 แล้วมันจะไข่ให้ผมป่าวเนี่ย เหอ ๆ ๆ ไม่เป็นไรสู้กันต่อไป
kraitong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:42:53 PM »

สวัสดีครับท่านsamany และคุณ yuri เป็นเกียรติอย่างยิ่งที่ได้รู้จักคนจังหวัดเดียวกันผมชื่อสมคิด ชาระวันครับ
ผมวิ่งไปมาอยู่สองอำเภอ เมืองกับลาดยาว ยังทำงานประจำเป็นพนง.รัฐวิสาหกิจที่ อ.เมืองเลี้ยงไส้เดือนนิดหน่อยทั้งสองที่เพื่อทำปุ๋ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2009, 12:06:31 AM โดย kraitong » บันทึกการเข้า
Somchai_Pi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 09:47:06 AM »

สวัสดีครับตอนนี้ผมเริ่มทำเกษตรอยู่ที่บรรพต ลงกบไว้3000 ตัวเลี้ยงไว้ในบ่อซีเมนต์ ปลูกถั่วฝักยาว และทำนาไว้ประมาณ 15 ไร่ ผมสนใจเกษตรชีวภาพ เช่น การใช้ EM ไคโตซาน ใครมีข้อมูลดีๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ยิ้ม

Liked By: mimnongbook, jai11
Somchai_Pi
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:16:20 AM »

คุณ Kraitong ครับผมสนใจเลี้ยงไส้เดือนเหมือนกันพอจะมีคำแนะนำบ้างไหมครับ เช่น การทำโรงเรือน พันธุ์ที่เลี้ยง หรือตลาดที่จำหน่าย เพราะผมคล้ายๆเคยเห็นว่าเขารับซื้อกันด้วย ยิงฟันยิ้ม

Liked By: mimnongbook
kraitong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:48:46 AM »

สวัสดีครับคุณ somchai_pi เลี้ยงไส้เดือนมันมีหลายแบบ แบบลงทุนสูงกับแบบแทบไม่ต้องลงทุนเลย ศัตรูของมันคือกบที่คุณเลี้ยง ถ้าคิดดีๆ เอาไส้เดือนโยนให้กบกินทุ่นค่าอาหารไหมครับ ผมเลี้ยงพันธุ์ AF.,BL. และ ไส้เดือนแดงของคุณเดวิดกาญจนบุรี ไก่งวงน่าจะกินไส้เดือนนะคุณ yuri ถ้าสนใจเรื่องไส้เดือนเข้าไปอ่านเวบข้างล่างก่อนครับ อ่านกระทู้ด้วยผมต้องไปที่ลาดยาวตอนเย็นจะมาคุยด้วยครับ
http://www.thaiworm.com/
http://board.212cafe.com/thaiearthworms

Liked By: thammapat, mimnongbook
Somchai_Pi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:57:19 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ++++
yuri
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 12:29:05 PM »

;)สวัสดีครับคูณ  kraitong ผมว่าไอ้ไส้เดือนให้ไก่กินนี่เป็นความคิดที่เข้าท่านะครับ น่าสนใจ ต้องขอขอบคูณสำหรับคำแนะนำดีๆ ผมคงต้องลองศึกษาดูบ้างแล้ว แต่ตอนนี้ปัญหาก็คือว่า ไก่ผมเหลือตัวเดียวเอง แต่ยังมีปลาดุกอยู่พอสมควร เลี้ยงไว้กินเองคับ มันก็คงจะอยากลิ้มลองรสชาดไส้เดือนบ้างต้องลองครับ

เปา@ภูฟ้าฟาร์ม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:53:52 PM »

สวัสดีครับ  ตอนนี้ผมเลี้ยงกบอยู่ที่ "หนองบัว" เลี้ยงมาปีกว่าๆแล้ว  ทำนาอีก 5 ไร่

greenlife
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 11:15:24 PM »

สวัสดีครับ คนหนองโพ อ.ตาคลีครับ ทำงานอยู่ใกล้ๆ กรุงเทพฯครับ พ่อแม่ทำเกษตรพอเพียงที่บ้านมามากกว่า10ปีแล้วครับ ส่งเรียนจนสำเร็จ ครับ  ได้ป้ายมาใหม่ ๆเมื่อเดือนที่แล้ว (06-09 ) เท่ไม่เบา ปลูกผักปลอดสารพิษครับ แม่เรียกว่า ผักบ้าน ขายหน้าวัดหลวงพ่อเดิม วันอาทิตย์ สด ๆ ตอน เก็บตี5 ถ้ากลับบ้านว่างก็ไปช่วยทำเองขายเองมีน้อยก็เอาไว้กินแนวร่วมญาติพี่น้องมีมากขึ้นหลายครอบครัวแล้วครับ หรือเป็นตู้เย็นของหมู่บ้านใครไม่มีอะไรก็มาขอซื้อ หรือ สั่งก็จะขยักไว้ให้ ตัวผมทำงานบริษัทเก็บเงิน หาทุน ไม่อยู่หลอกครับที่นี่

Liked By: mod123, mimnongbook, channa
yuri
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 05:17:28 PM »

เห็นกบในบ่อแล้วอยากเลี้ยงบ้างจัง ไม่ทราบว่าใครพอมีลูกกบขายบ้างครับ แล้วราคาขายตัวละเท่าไร สนใจจะเลี้ยงไว้กินสัก 1 คอนโด
sommai2
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 06:46:17 PM »

sommai
สมาชิกไม่รายงานตัวครับ
อำเภอท่าตะโก
มีสูตรเด็ดมากมายมาแรกเปลี่ยนกันครับท่าน
kraitong
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:41:15 AM »

เห็นแล้วอึ้ง หวัดดีครับท่าน PHUFHA และสมาชิกทุกท่าน มาเล่าเรื่องกบสู่กันฟังบ้างนะครับเผื่อเดินทางไปแถวนั้นจะขออนุญาตเข้าชมบ้าง
ช่วงที่ผมเข้ามาเวบพอเพียงใหม่ๆ เห็นมีชาวนครสวรรค์หลายคนตอนนี้หายไปไหนแล้ว
คุณ sommai มีอะไรดีๆ เชิญเล่าที่นี่ได้เลย ส่วนผมเพิ่งสะสมจำพวกพืชและไม้ อาหารเพื่อสุขภาพ (สุขภาพไม่ค่อยดี)ไว้ทานเอง แปะตำปึง หว่านฮง็อก มะเดื่อฝรั่ง ไผ่(5-6 สายพันธุ์) อย่างละต้น 2 ต้น อีกอย่างก็วอเตอร์เครส มีญาติให้มาบอกว่าเป็นพืชที่ทานแก้เบาหวานแต่ไม่บอกว่าชื่ออะไร ก็เหน็บๆ ไว้ในกระถางประมาณ 2-3 ปีแล้ว มาเจอในเน็ตบอกว่าเป็นวอเตอร์เครสก็ลองไปซื้อที่บิ๊ก C มาชำลองชิมก่อนรสชาดรูปลักษณ์เหมือนกัน ผักหวานบ้านอันนี้มีความฝังใจเพราะลูกพี่สาวตายเขาบอกว่าทานลูกผักหวานเข้าไป คนในหมู่บ้านก็ไม่ค่อยกินกันเนื่องจากเรื่องเล่าเรื่องนี้ มีใครไม่รู้ในเวบพอเพียงนี่แหละบอกกินดิบได้และมีรายการทีวีเขากินดิบให้ดู เลยลองเด็ดมาชิม อร่อยนี่มันดีด้วยครับ เพิ่งรู้รสชาด    ถ้ายังไม่มีใครเข้ามาผมจะพิมพ์เพิ่มและแก้ไขในกระทู้นี้แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2009, 12:03:38 PM โดย kraitong » บันทึกการเข้า
kraitong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 11:58:42 PM »

ผมยังแยกไม่ค่อยออกว่าอันไหนตระกูลไผ่อะไร ที่พ่อปลูกไว้จะเป็นไผ่สีสุกไว้กันลมไผ่สารพัดประโยชน์ ไผ่หวานน่าจะเป็นไผ่บงลำเท่าๆ ไผ่สีสุก ไผ่หม่าจู๋ ไผ่ลืมแล้ง 2 อย่างหลังนี่เพิ่งซื้อผ่านมาหนึ่งแล้งแล้วยังไม่ออกหน่อเลย ยังตอนไม่เป็นครับ ทดลองชำไผ่หวานหนึ่งลำ ถ้าเป็นก็ได้หลายต้นหละครับ เอ้อลืมบอกผมมีอย่างละ 2-3 ต้นเท่านั้นไม่ได้ปลูกเยอะครับ
ไผ่ตงลืมแล้งน่าสนใจครับทำฝาบ้านทำหน่อด้วย ตามที่บอกผมเพิ่งซื้อมายังไม่มีหน่อเลย เห็นรูปในเวบนี่แหละครับที่ว่าลำใหญ่
ไร่ยายจันทร์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:43:48 AM »

สวัสดีครับเก่งครับ ต.พุนกยูง อ.ตากฟ้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์