หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จังหวัดกรุงเทพมหานคร  (อ่าน 8249 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 03:36:26 PM »

สมาชิกเกษตรพอเพียง จังหวัดกรุงเทพมหานคร  รายงานตัวในกระทู้นี้นะครับ  ...อย่าลืมแจ้งว่าแต่ละคนประกอบอาชีพอะไร เพื่อประโยชน์ในการติดต่อซื้อขายสินค้าทางการเกษตรและการรวมกลุ่มครับ

Liked By: luzchan, janyatrue, raweewan

แรกเกิดปากช่อง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:25:35 PM »

ก๊อบปี้ข้อความที่โพสต์ไว้ในกระทู้ของจังหวัดนครราชสีมาค่ะ เพราะว่าตอนนี้อยู่ทั้ง2จังหวัดเลย บ้านที่กรุงเทพมีพื้นที่ปลูกได้เล็กน้อยตอนนี้ใช้เป็นที่เพาะกล้าไม้ก่อนย้ายไปที่ปากช่อง
================================
ยังไม่ใช่คนจังหวัดนี้เต็มตัวแต่ขออยู่ด้วยคนนะคะ
ชื่อภารดี พิชัยสวัสดิ์ (โอ๋) ค่ะ อยู่กรุงเทพและยังทำงานที่กรุงเทพ เป็นพนักงานบริษัทเอกชน วางแผนจะทำเกษตรและใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดเมื่อเกษียรในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ค่ะ เพิ่งไปได้ทีประมาณ5ไร่ที่ปากช่องเมื่อต้นปีที่ผ่านมาอยู่ถนนเทศบาลสาย5ทางไปบันไดม้า ตอนนี้ขุดบ่อน้ำแล้วกำลังจะปลูกต้นไม้ทั้งไม้ดอกและไม้ผล ไปปากช่องทุกอาทิตย์ค่ะ ยกเว้นมีธุระจำเป็นที่กรุงเทพ (บางทีไปเช้าเย็นกลับก็มีค่ะ) ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับการเกษตร ได้ความรู้และข้อคิดต่างๆมากมายจากเวปนี้ ยินดีช่วยเหลือพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกคนค่ะ มีความคืบหน้าจะเก็บภาพมาฝากนะคะ
===============================

Liked By: suphachai kanlaya
de.volk
*

ลูกเอ๋ยโลกนี้ไม่ใช่ของเจ้าจงกลับไปที่เก่าที่เจ้ามา

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 07:56:56 PM »

มารายงานตัวคับ อยู่ เลียบคลอง 9 เขต คลองสามวา มีที่ส่วนเป็นดินในบริเวณบ้าน อยู่ 50 ตารางเมตร ปลูกทุกอย่างที่กินได้ อาชีพ กิจการ ส่วนตัว ความไฝ่ฝัน อยากจะทำเกษตรปราณีต ในบั้นปลายชีวิต ยินดีที่ได้รู้จักนะคับผม

vfb.s@hotmail.com
de.volk@yahoo.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2009, 07:58:45 PM โดย de.volk » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:46:37 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันนะคะ รอพี่น้องชาวกรุงเทพมารายงานตัวกันต่อไปเน๊อะ
PATNINE
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 07:47:45 AM »

สวัสดีครับ ผมก็คน 2 จังหวัด เหมือนกัน แต่ที่อยู่มากหน่อยก็ กรุงเทพ ครับ อยู่ เพชรเกษม เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือครับ

ยินดีรู้จัก ครับ บั้นปลายก็คงเหมือน ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน ที่มีความคิดค่อนข้างเดียวกัน ครับ ความพอเพียง กับ การใช้ชีวิตเกษตร (ทำงาน บริษัทเอกชน เกียวกับ เคมีภัณฑ์ ฟอกหนัง )ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=3001.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 07:51:20 AM โดย PATNINE » บันทึกการเข้า
256toey
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 01:23:14 AM »

รายงานตัวค่ะ  เพิ่งเริ่มหัดปลูกค่ะ  ฝากตัวด้วยคนนะคะ
LUMNAO
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 03:58:28 PM »

ลำเนาค่ะ  เป็นสมาชิกใหม่หลายเดือนแล้วค่ะ

ขอร่วมสร้างฝันให้ผู้ที่จะสร้างโลกในอนาคตเป็นสีเขียวต่อไปค่ะ

kao
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 04:19:31 PM »

kao ค่ะ หรือแม่น้องเก้า อายุเลยหลักสี่ไปนานแล้ว อยู่แถวลาดกระบัง ทำเห็ดนางฟ้าเสริม อาชีพรับราชการ และที่บ้านมีสวนทุเรียน  เงาะ ที่จังหวัดตราด มีไผ่หลายร้อยกอ เพิ่งซื้อที่เพิ่มไว้ 2 ไร่ที่ฉะเชิงเทรา  ตั้งใจจะปลูกมะนาว  มะม่วง มะพร้าว  ยังมีที่ที่จังหวัดสระแก้วมรดกสามีประมาณ 20 ไร่ให้เขาเช่าปลูกมันอยู่ค่ะ
หมดฤดูนี้ว่าจะเอาคืนจะลงมะขามยักษ์  และอินทผลัม เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
amnov
*

มีศรัทธา และเชื่อมั่นในความดี เกษตรกรคลื่นลูกใหม่

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:53:23 PM »

ชิตพล เต็งเก้าประเสริฐ เป็นคนกรุงเทพ เรียนวิทยาลัยเกษตรราชบุรี จบป ตรี เจ้าคุณทหาร(พระจอมเกล้าลาดกระบัง) รักอาชีพเกษตร
จะขอใช้ความรู้ที่มีเพื่อแผ่นดิน เวลานี้ทำงานเป็นนักวิชาการส่งเสริมการเกษตร  (พนักงานราชการคับ)ของ กรมส่งเสริมคับ อยู่ สนง เกษตรเขตตลิ่งชัน รับผิดชอบการเกษตรพื้นทีเขตบางขุนเทียนคับ amnov_018@hotmail.com
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:56:43 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักกะทุกๆคนะคะ  ยิ้ม
tum121214
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 10:43:31 AM »

สวัสดีครับ ชื่อตั้มครับ คนกรุงเทพตั้งแต่กำเนิด อายุ 38 อยู่ กม.8 คู้บอน อาชัพรับราชการ  รักอยากทำเกษตร กำลังหาซื้อที่ครับวางแผนเออรี่อีก 5 ปี ข้างหน้าตรับ  ตอนหนีศึกษาเรียนรู้ในเวฟนี้ไปก่อน กำลังเริ่มทำเกษตรดาดฟ้าครับ
kao
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:21:47 AM »

น้องชิตพล จบจากลาดกระบังเหรอคะ  พี่ก็ทำงานที่พระจอมเกล้า ฯ ลาดกระบังค่ะอยู่สำนักงานอธิการบดี เราลูกแคแสดเหมือนกันจ้า.

*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 11:46:08 AM »

ชิตพล เต็งเก้าประเสริฐ เป็นคนกรุงเทพ เรียนวิทยาลัยเกษตรราชบุรี จบป ตรี เจ้าคุณทหาร(พระจอมเกล้าลาดกระบัง) รักอาชีพเกษตร
จะขอใช้ความรู้ที่มีเพื่อแผ่นดิน เวลานี้ทำงานเป็นนักวิชาการส่งเสริมการเกษตร  (พนักงานราชการคับ)ของ กรมส่งเสริมคับ อยู่ สนง เกษตรเขตตลิ่งชัน รับผิดชอบการเกษตรพื้นทีเขตบางขุนเทียนคับ amnov_018@hotmail.com
อยู่ส่งเสริมการเกษตร มีอารายให้ปล้นบ้างค๊า เคยได้รับเมล็ดข้าวในพระราชพิธีไปแล้วจ้า ขอบคุณมากๆ
peter k
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 08:31:50 AM »

สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักและจะได้แลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณด้านการเกษตรครับ
ผมอยู่หลักสี่ แต่ภูมิลำเนาเดิมอยู่เมืองกาฬ(กาฬสินธุ์) แต่ก็รักทั้งสองที่ รักประเทศไทยด้วย
และก็รักการเกษตรด้วยครับ  รูดซิบปาก  รูดซิบปาก

Liked By: Othamnong
yybefarm
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 02:14:27 PM »

รายงานตัวค่ะ เป็นคนกรุงเทพค่ะ ตอนนี้ทำงานออฟฟิคบริษัทเอกชนอยู่ 
ตอนนี้มีที่ดินทำเกษตรพอเพียง ผสมผสาน เป็นของตัวเองแล้วค่ะ  อยู่ราชบุรี  ต.ปากช่อง
ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนที่มีจุดมุ่งหมายเดียวกันนะคะ  หลังไมค์ได้้ค่ะ  เผื่อจะได้ไปเป็นเพื่อนบ้านกัน

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

งดการติดต่อเพื่อขายสินค้าหรือบริการอื่น ๆ ที่ไม่ได้แจ้งความประสงค์ไว้่ข้างบน ขอบคุณค่ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 08:08:40 PM โดย yybefarm » บันทึกการเข้า
ชมจันทร์
*

เราเป็นได้มากกว่าที่เราคิด

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 02:21:26 PM »

ไม่ได้เป็นคนกรุงเทพ มาจากจังหวัดกำแพงเพชร แต่ว่าอยู่กรุงเทพมาเกือบ 20  ปีแล้ว อยู่นานกว่ากำแพงเพชรอีก เหมือนมีสองบ้าน กำแพงเพชรก็รัก กรุงเทพก็รัก ไปๆมาๆ ขอฝากตัวไว้ที่นี่ด้วยคนนะ add มาคุยกันได้ค่ะ m_maneepan@hotmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2009, 02:22:57 PM โดย ชมจันทร์ » บันทึกการเข้า

ํYou are what you think.
ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
เฮนรี่ ฟอร์ด
www.magrood.net
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์