หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป้องกันสุนัขของท่านไล่กัดไก่ เป็ด ได้ผล(ลองแล้ว)  (อ่าน 15968 ครั้ง)
durmuj
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:12:58 AM »

เห็นหลายๆคนในเว็ปนี้มียังมีปัญหาเรื่องสุนัขไล่กัดไก่ เป็ด ซึ่งเป็นเรื่องที่สร้างความสูญเสียเป็นอย่างมาก อาจตายยกฝูง
เพราะสุนัขมันชอบไล่กัดเล่น พอตายมันก็ไปกัดตัวใหม่ รวมถึงเพื่อนๆผมที่ถามมาถึงเรื่องวิธีแก้ไขสุนัขไล่กัดไก่ สุนัขต้องเป็นสุนัขของเราเองนะครับ สุนัขคนอื่นมาไล่กัดเป็ดไก่เรา เราต้องไปขอให้เจ้าของเขาทำนะครับ (แมวไม่เคยลองนะครับ)
    วิธีที่ผมใช้และได้ผลครับ คือ
       ไปหาขนเป็ดหรือขนไก่ แล้วจับหมาไว้ เอาขนเป็ดหรือไก่ลนไฟให้มันดม เพียงแค่นี้สุนัขของท่านจะขยาดไม่กล้าเข้าไปไล่กัดไก่หรือเป็ดแล้วครับ  วิธีง่ายๆ สามารถทำได้เลย ป้องกันเป็ดไก่ของท่าน และของคนอื่น (ของคนอื่นนี่สำคัญครับ เด๋วเขาแจ้งตำรวจแล้วเราจะเสียตังอีกเยอะ)

Liked By: wasanee

PEEBIG
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:20:59 AM »

แถวบ้านผมโหดกว่าครับ เขาจะเอาไก่ที่หมากัดตายเอามาเผาไฟ

แล้วก็เอามานาบกับปากหมาตัวที่กัดเลย รับรองว่ามันจะเลิกกัดไปเลย

หรือบางคนก็เอาลูกมะพร้าวมาผูกแขวนคอเจ้า 4 ขา ที่ชอบวิ่งไล่กัดไก่

วิธีนี้ก็ได้ผลเพราะว่าลูกมะพร้ามมันจะเกะกะขาหน้า ทำให้วิ่งไล่ไม่ทัน

สัตว์มันจะรู้ว่านี่นะเป็นการทำโทษ ทีหลังมันก็จะไม่ทำแล้วครับ อาจจะเข็ดด้วย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Ferkie
*

ความ ''พอเพียง'' เกิดจากการ ''เพียงพอ''

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:31:41 AM »

เป็นภูมปัญญาชาวบ้านอีกอย่างนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวน Ferkie ถนน พนัน-บ้านบึง  อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี   โทร.0813597696,0805758377
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:43:34 AM »

ขณะที่สุนัข ไล่กัดสุกร  เป็ด ไก่ หรือ วัวควาย  แล้วเราไปตะโกนดุสุนัข
มันก็นึกว่าเราตะโกนไล่ สุกร  เป็ด ไก่ หรือ วัวควาย  และให้กำลังใจมัน
มันจึงออกแรงวิ่งไล่เต็มที่เลย

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
durmuj
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:47:13 AM »

โหดจริงๆครับ PEEBIG
durmuj
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:50:16 AM »

ครับ คุณ Ferkie วิธีนี้ก็ได้ตาผมนี่แหละครับสอนมา เพราะแรกๆ ปล่อยลูกไก่ออกกรงไม่ได้เลยครับ มันไล่กัด ตายไปหลายตัว
Don
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:57:00 PM »

วิธีแบบนี้ดีครับ  เป็นภูมิปํญญาชาวบ้านที่ใช้กันที่บ้านผมก็ใช้  หมาที่บ้านก็ไม่เคยกันเป็ดไก่ แต่ปัญหาคือหมาที่อื่นมันมาแอบกัด หรือเจอมันก็วิ่งนี้ จับมะทัน

Liked By: aroontida
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 01:02:27 PM »

ยิ้มเท่ห์ ปิดคอมแล้วจะลองทำดูครับ ไม่ทราบว่าต้องทำบ่อยไหมครับจขกทหรือครั้งเดียวพอครับ  จุมพิต จุมพิต

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 01:05:04 PM »

แถวบ้านผมโหดกว่าครับ   ไม้ฟาด แต่ต้องทำตอนมันกำลังไล่อยุ่นะครับ  รับรองมันจะขยาดอีกนานแสนนาน แถมกลัวคนทำด้วยต้องหาของมาโอ๋มันทีหลัง ...

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
durmuj
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 01:23:17 PM »

เรียนคุณ Don ถ้าเป็นหมาในพื้นที่ เราจะจำได้ว่าเป็นหมาของใครครับ เราก็ไปขอให้เจ้าของเขาทำ หรือเราขอทำโดยให้เจ้าของช่วยจับหมาครับวิธีนี้หมาไม่เจ็บและจะได้ไม่มีปัญหากันภายหลังครับ

เรียนคุณ แป๊ะจัง ทำครั้งเดียวครับ ให้มันสูดสักนาทีตอนที่เราเผาขน แล้วมันจะเหม็นมากๆน่ะแหละครับ ให้มันดมควัน

FUJI
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 03:49:59 PM »

ภูมิปัญญาโบราณนี้ดีครับ ขอขอบคุณครับผม
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:05:31 PM »

ผมใช้วิธีจับลูกไก่ ไปหยอกเล่นกะสุนัข บนหลัง บนหัวสุนัข ทำเสียงแบบหยอกเล่นแบบการ์ตูน ปล่อยให้เค้าได้ดมกลิ่น  เวลาเค้าจะกัดจริงเราก็สั่งว่า อย่า อย่า   ทุกวันนี้สุนัขที่เลี้ยงไว้ คอยเป็นบอร์ดี้การ์ดให้ไก่  มีเวลาเดี่ยวที่ห้ามยุ่งกะเค้า  คือเวลา กินอาหาร เวลาให้อาหารแล้ว  ไม่ว่าเจ้าของ หรือ ไก่ ห้ามแสดงอาการว่าจะไปแย่ง  ไม่งั้นกัดไม่เลี้ยง  อิอิอิ 
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:28:52 PM »

แถวบ้านผมโหดกว่าครับ เขาจะเอาไก่ที่หมากัดตายเอามาเผาไฟ

แล้วก็เอามานาบกับปากหมาตัวที่กัดเลย รับรองว่ามันจะเลิกกัดไปเลย

หรือบางคนก็เอาลูกมะพร้าวมาผูกแขวนคอเจ้า 4 ขา ที่ชอบวิ่งไล่กัดไก่

วิธีนี้ก็ได้ผลเพราะว่าลูกมะพร้ามมันจะเกะกะขาหน้า ทำให้วิ่งไล่ไม่ทัน

สัตว์มันจะรู้ว่านี่นะเป็นการทำโทษ ทีหลังมันก็จะไม่ทำแล้วครับ อาจจะเข็ดด้วย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อ่านทีแรกตกใจครับ ว่าทำไมโหดจัง
"แถวบ้านผมโหดกว่าครับ เขาจะเอาหมาที่กัดไก่ตายเอามาเผาไฟ"
หุ หุ ต้องอ่านช้า ๆ ครับ อิอิ

atsk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:08:16 PM »

อ่านทีแรกตกใจครับ ว่าทำไมโหดจัง
"แถวบ้านผมโหดกว่าครับ เขาจะเอาหมาที่กัดไก่ตายเอามาเผาไฟ"
หุ หุ ต้องอ่านช้า ๆ ครับ อิอิ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม     555555555555555

ยานี้กินแล้วแข็ง   แรงไม่มี    โรคภัยเบียดเบียน     

อิอิอิ
Don
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 07:01:11 PM »

เรียนคุณ Don ถ้าเป็นหมาในพื้นที่ เราจะจำได้ว่าเป็นหมาของใครครับ เราก็ไปขอให้เจ้าของเขาทำ หรือเราขอทำโดยให้เจ้าของช่วยจับหมาครับวิธีนี้หมาไม่เจ็บและจะได้ไม่มีปัญหากันภายหลังครับ

เรียนคุณ แป๊ะจัง ทำครั้งเดียวครับ ให้มันสูดสักนาทีตอนที่เราเผาขน แล้วมันจะเหม็นมากๆน่ะแหละครับ ให้มันดมควัน
เสียไก่ไปยกเล้า 

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ กว่าจะรู้ใครเป็นเจ้าของหมา พ่อผมต้องเสียเวลาทั้งวันเฝ้าบนต้นไม้ไปสามวัน ไม่ต้องทำอะไรเลย พอพ่อรู้ตัวเจ้าของหมาก็ตามไปบอกแก เจ้าของบอกจะเอาค่าเสียหายเท่าไหร่ กับไก่ประมาณ30ตัว  พ่อผมบอกยังไงรู้ไหม ไม่เอาค่าเสียหาย แต่ก็อย่าให้หมามากัดเป็ดกัดไก่อีก  สุดท้ายก็มากัดอีก สังเกตมันมานะครับมันจะไม่วิ่งมากัด  มันจะยืนซุ่มมองตั้งนานกว่าจะเข้ามากัดเป็ดไก่
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 07:40:25 PM »

เคยดูสารคดีครับ พวกโรมันเอาขนเป็ดขนไก่ เฝาเข้าไปในอุโมงของศัตรูตายเรียบเลยครับ 5555

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์