หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อถนนเทศบาลผ่านในที่ดินค่ะ  (อ่าน 1773 ครั้ง)
kae-b1
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:19:10 AM »

ขอสอบถามดังนี้ค่ะ
ซื้อที่ดิน นส.3 เมื่อปี 2551  อบต.ทำถนนเมื่อปี 2538  ถามเจ้าของเก่าไม่รู้และไม่ได้รับแจ้งการทำถนน  ได้ทำหนังสือขอสอบเขตไปเทศบาลแล้วปีครึ่งเรื่องยังไม่คืบหน้า ปัจจุบันผ่านไปแล้วสามปีที่ยื่นหนังสือ  ตอนนี้จะทำรั้วและสร้างบ้านค่ะ มีแนวทางจะต้องทำอย่างไรได้บ้าง

Tommy_LA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:00:26 PM »

ต้องทราบให้ได้ว่าถนนเป็นของใคร โดยทำหนังสือสอบถามไปยัง อบต. กำนัน หรือผู้ใหญ่บ้าน
หลังจากได้เจ้าภาพแล้ว จะได้ดำเนินการต่อได้ แต่ว่าตามกฏหมาย 10 ปี ก็เป็นทางสาธารณะแล้วครับ
ยกเว้นสอบถามไปแล้วไม่มีใครรับ ก็ล้อมรั้ว แล้วก็เอารถขุดทำลายสภาพการเป็นทางไปเลยครับ

แต่ถ้ามันทำให้ราคาที่ดินเราสูงขึ้นก็น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่านะครับ
ถ้าที่ไม่เกิน2ไร่ ก็แย่หน่อย เพราะราคารวมแทบจะไม่เปลี่ยนเลย หายไปไม่คุ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์