หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมกลุ่มแลกเปลี่ยนความรู้**ไม้พันธู์แปลก-ไม้นอก-ไม้หายาก-บอนไซ**  (อ่าน 6156 ครั้ง)
backmuntey
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:32:02 AM »

Lilly01
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:39:49 AM »

สวัสดีครับ ไม่ได้มาดูนานคิดว่าจะไม่มีใครเข้ามาแล้ว อิอิ
วันนี้เอาต้นแอปเปิ้น ที่เพาะจากลูกที่ผมกินมาฝากครับ
ถ้าใครอยากเพาะ ก็ลองทำดูครับ
1.ซื้อแอปเปิ้นจากตลาดมาก่อนครับ ผมซื้อที่โลตัส
2.ผ่าแล้วเอาเมล็ดออกมา อย่าให้เม็ดเป็นแผลนะครับ
3.เตรียมดินขุยมะพร้าว ซื้อ หรือ ผสมเองก็ได้ครับ
4.นำดินมาพรมน้ำให้ชุ่มพอเหมาะ แต่อย่าแฉะเกินไปครับ
5.คลุกเมล็ดผสมกับดินเล็กน้อย ประมาณ ถุงยา แล้วตักใส่ ถุงยา ปิดซิปถุง แล้วนำไปแช่ตู้เย็น ประมาณ 2อาทิต รากเริ่มออก ถ้ารากออกแล้ว นำมาลงดินลึกกะเอาสักครึ่งนิ้ว รดน้ำเช้าเย็น
   ดีกว่าเอาเมล็ดทิ้งครับ ปลูกต้นไม้ลดโลกร้อนได้ด้วย 555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น่าสนใจค่ะ จะลองทำตามบ้าง ได้ผลยังไงจะแวะมาบอกนะค่ะ เจ๋ง
backmuntey
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 02:14:12 PM »

นี่คือต้นที่ผมจะหามาปลูกต้นต่อไปครับ คิดว่าน่าจะเอาเมล็ดมาเพาะครับ ถ้าหาต้นมาคงยากหรือใครมีก็มาแนะนำได้ครับ รอเบาบับ เมล็ดที่ยัง อยู่ในตู้เย็นงอกก่อน ถึงจะเอามาครับ
DreamIsTrue
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้วชีวิตคุณจะไม่ธรรมดา

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:12:09 AM »

ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนค่ะ เพิ่งเริ่มเพาะเมล็ดเหมือนกัน ตอนนี้อยู่ในตู้เย็น รอลุ้นว่าจะขึ้นไหมอยู่ค่ะ
backmuntey
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 06:35:59 PM »

สวัสดีครับวันมีเทคนิคมาฝากครับ
ถ้าเกิดว่าต้นแอปเปิ้นที่งอกเเล้วโคนต้นเริ่มเป็นสีม่วง เกิดต้นเหี่ยวและหักลงมานอนกับพื้นอย่าพึ่งตกใจครับ ก่อนอื่นยังไม่ต้องไปยุ่งกัมัน ให้ไปหาใบมีดโกนใหม่ๆมาเผ่าไฟฆ่าเชื้อรอให้เย็นครับ  จากนั้นใช้ใบมีดที่ว่านั้น มาตัดตรงๆสูงจากรอยที่แห้งหรือเน่านั้น
หลังจากนั้นใช้ไม้เจาะรูที่ดิน ลึก1ส่วน3 ของลำต้น แล้วกดดินให้แน่นพอสมควร  แต่ก็ยังมีหวังครับ
วิธีนี้ผมประยุคมาจากการตัดกล้าสนญี่ปุนครับเค้าตัดเพื่อให้แตกรากใหม่สวยๆ
ผมทดลองแล้วครับ รอด2ตาย3 เพราะฉน้นวิธีนี้เปอเซ็นรอดไม่มากนัก
ผิดถูกต้อขออภัยด้วยครับ
backmuntey
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 06:42:12 PM »

ยิ้ม ยิ้ม  ฮืม ฮืม ฮืม ???สวัสดีครับวันมีเทคนิคมาฝากครับ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ยิ้ม ยิ้ม
ถ้าเกิดว่าต้นแอปเปิ้นที่งอกเเล้วโคนต้นเริ่มเป็นสีม่วง ถ้าเกิดต้นเหี่ยวและหักลงมานอนกับพื้นอย่าพึ่งตกใจครับ ก่อนอื่นยังไม่ต้องไปยุ่งกับมัน ให้ไปหาใบมีดโกนใหม่ๆมาเผ่าไฟฆ่าเชื้อรอให้เย็นครับ  จากนั้นใช้ใบมีดที่ว่านั้น มาตัดตรงๆสูงจากรอยที่แห้งหรือเน่านั้นประมาณ1มม หลังจากนั้นใช้ไม้เจาะรูที่ดิน ลึก1ส่วน3 ของลำต้นแล้วเอาใส่ในรูที่เจาะ แล้วกดดินให้แน่นพอสมควร 
 ยิ้มเท่ห์ ;)วิธีนี้ผมประยุคมาจากการตัดกล้าสนญี่ปุนครับเค้าตัดเพื่อให้แตกรากใหม่สวยๆ
ผมทดลองแล้วครับ รอด2ตาย3 เพราะฉน้นวิธีนี้เปอเซ็นรอดไม่มากนัก
ผิดถูกต้อขออภัยด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์