หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมกลุ่มแลกเปลี่ยนความรู้**ไม้พันธู์แปลก-ไม้นอก-ไม้หายาก-บอนไซ**  (อ่าน 6153 ครั้ง)
backmuntey
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:25:46 PM »

;)แบ่งปัญความรู้เกียวกับการ เพาะเมล็ด ปลูกด้วยต้นกล้า การดูแลรักษา และเทคนิกต่างๆของคุณในการดูแลต้นไม้ ทั้งใหญ่ เล็ก กลาง และ ไม้บอนไซ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

backmuntey
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:33:33 PM »

ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาเพราะ ผมกำลังหัดเล่นบอนไซครับ แล้วก็ชอบต้นไม้รูปร่างแปลกตา ต้นไม้หายาก ต้นไม้นำเข้า ใครมีเทคนิคดีๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ฝากตัวด้วยครับ
backmuntey
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:40:14 PM »

ตอนนี้ผมกำลังเพาะต้น เมเปิ้นเขียว และ แดง อยู่ครับ ไม่รู้จะงอกรึปล่า 555
วันนี้พึ่งได้เมล็ดเบาบับมา 3 เม็ดของขวัญวันแม่จาก คุณ braklung-หรือคุณสมจิต ครับ แช่น้ำไว้แล้วครับอีกสองวันคงต้องลงดินแล้วครับ   แต่ไม่รู้ว่าควรใช้ดินแบบไหนดีช่วยแนะนำด้วยครับ
backmuntey
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:45:37 PM »

ต้นที่ผมเอามาหัดทำบอนไซ คือ ต้นไทรทองครับ  สนเลื้อย มะสัง มะเดื่อ แอบเอาสักทองมาลองทำต้นนึง เห็นไม่มีใครทำเลยอยากลองอะครับ ฮิฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม

backmuntey
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 06:48:10 PM »

ไม่มีใครชอบเหมือนผมเลยเหรอ ร้องไห้ ไม่มีใครมาตอบเลย ร้องไห้ เงียบเหงาจัง ร้องไห้ ร้องไห้
I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 02:13:47 AM »

;)แบ่งปัญความรู้เกียวกับการ เพาะเมล็ด ปลูกด้วยต้นกล้า การดูแลรักษา และเทคนิกต่างๆของคุณในการดูแลต้นไม้ ทั้งใหญ่ เล็ก กลาง และ ไม้บอนไซ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

ไม่มีใครชอบเหมือนผมเลยเหรอ ร้องไห้ ไม่มีใครมาตอบเลย ร้องไห้ เงียบเหงาจัง ร้องไห้ ร้องไห้

เอ่อ ที่เงียบเหงาเพราะ เดี๋ยวเพื่อนๆ ที่สะสม รู้หลักการดูแล รักษา ตลอดจนเทคนิคต่างๆ คงจะเข้ามาค่ะ  แต่ยอมรับเลยว่าไม่มีความรู้ในด้านนี้อย่างเป็นเรื่องเป็นราวค่ะ  อาศัยหลักการปลูกพื้นๆ โดยทั่วไป ไม่ให้น้ำขังจนแฉะหรือเน่า  และถ้าไปเจออะไรเป็นหัวๆ อย่างภาพข้างล่างก็เตรียมเครื่อง แล้วก็จับเค้าวางแปะไว้เลยค่ะ ไม่มีเทคนิดใดๆ ผ่านไปไม่นานก็มีใบ มีก้าน แต่ช่วงนี้เค้าคงพักตัว ทำให้ใบและก้านหดไปกระมังค่ะ   หัวในภาพอายุจะครบปีแล้วตั้งตากลมตากฝนไม่ค่อยได้รดน้ำค่ะ ตอนซื้อมาคุณแม่ก็บอกว่า เดี๋ยวหัวก็ผุ/ยุบไป นี่คือเหตุผลที่ I-Ko เลยวางแปะบนเครื่องปลูกแบบนั้นเสมือนเป็นไม้โขด/ไม้หัวไปเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ตัวบนเครื่องไม่ยุบ หัวไม่บุบ  ส่วนตัวล่างนี้ก็วางแปะไว้เช่นกัน

แล้วหัวเค้าก็เริ่มไชลงไปค่ะ ปัจจุบันคงที่ไม่ยุบต่อ รากเริ่มเกาะแล้วค่ะ เข้าใจว่าตัวล่างนี้ใช้ดินเยอะกว่าตัวบน(ซึ่งใช้หินเยอะกว่าค่ะ)

ดังนั้นขอเป็นผู้ชม ผู้ตาม และ ผู้ศึกษาหาความรู้นะคะ ...  ยิ้มเท่ห์
backmuntey
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:14:36 PM »

;)ขอบคุณครับที่เข้ามาเป็นคนแรก 
ต้นไม้ผมตายไปหลายต้นแล้วครับ  แลบลิ้น  พรุ่งนี้จะเอาเบาบับ ลงดินแล้ว ยิงฟันยิ้ม อีกสองอาทิตเห็นผล 555
 หลังจากนี้ ก็รอเมล็ดที่สั่งมาใหม่ รอรอรอ ยิงฟันยิ้ม
backmuntey
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:34:04 AM »

ข่าวล่าสุด ครับ
ผมเอาเมล็ดแอบเปิ้นที่ผมกินไปเพาะ  ไปดูเมื่อกี้งอกแล้วครับท่าน ใครอยากได้ต้นแอบเปิ้นเพาะได้เลยครับ งอกชัว 5555
เดี๋ยวจะเอาลงดินละ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
backmuntey
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:04:19 PM »

backmuntey
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:05:18 PM »

backmuntey
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:06:43 PM »

backmuntey
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:18:17 AM »

ลองลงรูปดูครับ ยิงฟันยิ้ม
แต่ไม่มีใครมาโพสเลย โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
I-Ko
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 03:55:15 PM »

ลองลงรูปดูครับ ยิงฟันยิ้ม
แต่ไม่มีใครมาโพสเลย โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

รูปนั้นอาจจะไม่ค่อยเหมือน ไม้พันธุ์แปลก-ไม้นอก-ไม้หายาก-บอนไซ กระมังคะ ท่านผู้รู้เลยไม่ได้เข้ามา

ขอเป็นกำลังใจ และส่งเสริม เพื่อนำมาซึ่งการแลกเปลี่ยนความรู้ ให้มุ่งสู่วัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้นะคะ ยิ้มเท่ห์
ยิ้มเท่ห์แบ่งปัญความรู้เกียวกับการ เพาะเมล็ด ปลูกด้วยต้นกล้า การดูแลรักษา และเทคนิกต่างๆของคุณในการดูแลต้นไม้ ทั้งใหญ่ เล็ก กลาง และ ไม้บอนไซ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

พร้อมนี้ขอลองฝากรูปเช่นกันค่ะ

อีกไม่กี่เดือนเธอก็จะครบปี ลองเสี่ยงยกหัวขึ้นมา

เอ๊า...รากเธอยังไปไม่ถึงไหน ตกใจ ....

ขออภัยรีบวางกลับที่เดิม ต่อไปจาม่ายรบกวนค่ะ

Liked By: bqnkkam0
Lilly01
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 05:54:54 AM »

ขอเกาะติดชมรมด้วยคน อยากเลี้ยงบอนไซแปลกๆบ้าง
Pom_PT
*

ปลูกไม้คนละต้น ช่วยลดโลกร้อน

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:18:07 AM »

ลงเทคนิค วิธีการ ตลอดจนทฤษฎี ให้ด้วยสิครับ

มีคนอยากเห็น อยากทำถามเยอะแยะครับ
ผมคนหนึ่งละครับ .... อ่านจากหนังสือ มันไม่เห็นภาพ (ที่อยากเห็น)

หรือจะนำเสนอ รูปแบบใหม่ ของต่างประเทศก็ได้ครับ
เพราะบอนไซ กว่าจะเสร็จ ใช้เวลาเยอะ .... มือใหม่ทนไม่ได้ .... อยากได้ iDea ด้วย

ขอไปเยอะๆ จะได้จัดมาหนักๆ ..... เพื่อนๆ เข้ามาเห็น จะได้หัวบันไดไม่แห้ง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ฟังเพลงลูกทุ่ง ของพุ่มพวง ดวงจันทร์ ==> เพลงสนุกดี
127 หมู่ 3 ตำบลท่ามิหรำ อ.เมือง จ.พัทลุง 93000
backmuntey
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:29:13 AM »

สวัสดีครับ ไม่ได้มาดูนานคิดว่าจะไม่มีใครเข้ามาแล้ว อิอิ
วันนี้เอาต้นแอปเปิ้น ที่เพาะจากลูกที่ผมกินมาฝากครับ
ถ้าใครอยากเพาะ ก็ลองทำดูครับ
1.ซื้อแอปเปิ้นจากตลาดมาก่อนครับ ผมซื้อที่โลตัส
2.ผ่าแล้วเอาเมล็ดออกมา อย่าให้เม็ดเป็นแผลนะครับ
3.เตรียมดินขุยมะพร้าว ซื้อ หรือ ผสมเองก็ได้ครับ
4.นำดินมาพรมน้ำให้ชุ่มพอเหมาะ แต่อย่าแฉะเกินไปครับ
5.คลุกเมล็ดผสมกับดินเล็กน้อย ประมาณ ถุงยา แล้วตักใส่ ถุงยา ปิดซิปถุง แล้วนำไปแช่ตู้เย็น ประมาณ 2อาทิต รากเริ่มออก ถ้ารากออกแล้ว นำมาลงดินลึกกะเอาสักครึ่งนิ้ว รดน้ำเช้าเย็น
   ดีกว่าเอาเมล็ดทิ้งครับ ปลูกต้นไม้ลดโลกร้อนได้ด้วย 555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: bqnkkam0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์