ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีที่นาเป็นโฉนดไม่มีทางเข้าแต่ปลายสุดของที่ติดป่าสาธารณะประโยชน์กั้นทางอยู่  (อ่าน 664 ครั้ง)
เกษตรกรตอนเหนือ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:59:45 AM »

เมื่อต้นปีผมได้ซื้อที่นาเป็นโฉนดไม่มีทางเข้า(ที่ตาบอด)แต่พื้นที่จริงๆสามารถเข้าได้ 3 ทาง เพราะที่ดินเป็นรูปตัวแอลยาวขนาด 4 ไร่ 2 แปลงรวมเป็น 8 ไร่ แต่ปลายสุดของที่ติดป่าสาธารณะประโยชน์แต่มีล่องลอยรถไถ่รถเกี่ยวข้าวเป็นทางปัจจุบันก็ใช้เส้นนี้ในการขับรถเข้าที่ดินอยู่ระยะทางประมาณ500เมตรครับ ผมสามารถทำทางเข้าที่ดินได้หรือไม่ครับอยากทำเป็นถนนคอนกรีต

Liked By: andrew

andrew
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 01:41:16 PM »

เจ้าของที่ดินเดิมที่ขายที่ดินตาบอดให้ทั้งผืนเลย หรือเจ้าของที่ดินเดิมมีที่ดินอยู่ตรงนั้นแล้วแบ่งขายที่ดินให้หรือเปล่าคะ

ถ้าเจ้าของเดิมแบ่งที่ดินตาบอดมาขาย เราสามารถฟ้องร้องขอทางออกจากที่ดินด้านหน้าจากเจ้าของที่ขายได้

แต่ถ้าไม่ได้ก็ต้องใช้ทางสาธารณะที่ชาวบ้านใช้ไปก่อนแต่เทคอนกรีตคงไม่ได้ ถ้าทำต้องปรึกษาหรือลองขออนุญาตผู้ใหญ่บ้าน

กำนัน อบต.ย่านนั้นดู อาจจะเห็นดีด้วยก็ได้เพราะทางสาธารณาถ้าทำประโยชน์ให้ชาวบ้านได้มีถนนใช้ด้วย

Andrew Dee
131/298 ม.4 ถ.ชาตะผดุง(ซ.12) ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
เกษตรกรตอนเหนือ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 02:09:22 PM »

เจ้าของที่ดินเดิมที่ขายที่ดินตาบอดให้ทั้งผืนเลย หรือเจ้าของที่ดินเดิมมีที่ดินอยู่ตรงนั้นแล้วแบ่งขายที่ดินให้หรือเปล่าคะ

ถ้าเจ้าของเดิมแบ่งที่ดินตาบอดมาขาย เราสามารถฟ้องร้องขอทางออกจากที่ดินด้านหน้าจากเจ้าของที่ขายได้

แต่ถ้าไม่ได้ก็ต้องใช้ทางสาธารณะที่ชาวบ้านใช้ไปก่อนแต่เทคอนกรีตคงไม่ได้ ถ้าทำต้องปรึกษาหรือลองขออนุญาตผู้ใหญ่บ้าน

กำนัน อบต.ย่านนั้นดู อาจจะเห็นดีด้วยก็ได้เพราะทางสาธารณาถ้าทำประโยชน์ให้ชาวบ้านได้มีถนนใช้ด้วย
ขอบคุณครับ ที่แบ่งมรดกมาครับแล้วคนที่ได้รับมรดกมาเอาขายต่อให้อีกทีแต่ที่ดินที่ติดทางสาธารณะเค้าไม่ขายเป็นคนระเจ้าของกันครับ แต่ที่ดินที่ผมซื้อมาเป็นแปลงยาวในโฉนดเป็นที่ตาบอด แต่พื้นที่จริงมีทางที่ใช้กันอยู่ถึง 3 ทางที่เข้าได้ใช้ที่ดินผมเป็นทางผ่านด้วยดูตามลอย ปัญหาคือผมไม่ได้เป็นคนในพื้นที่จึงไม่รู้จักใคร แต่กำลังจะมีแผนไปสร้างบ้าน สร้างสวนที่นั่นครับและจะเอาที่ดินยื่นกู้เงินธนาคารแต่เป็นที่ตาบอดเลยได้ยอดเงินน้อยมากๆ
Blueworld
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:15:46 PM »

น่าจะใช้ทางเข้าออกที่ใช้อยู่ไปก่อนคะ ลองไปทำความรู้จักกับที่ดินข้างๆคนแถวๆนั้นผูกมิตรไว้ก่อนค่ะ เค้าก็จะแนะนำเราว่าควรทำยังไง ให้เค้าพาไปคุยกับผญบ.หรือกำนันขอคำแนะนำ หรือคุยกับที่ดินขอเป็นผ่านทางหรือซื้อเป็นทางผ่าน ส่วนมากชาวบ้านมักจะมีน้ำใจค่ะ(ถ้าเขาชอบเรา)

เอาใจช่วยค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์