ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่อง นส3ก เปลี่ยนเป็นโฉนด  (อ่าน 38 ครั้ง)
kingphet
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:04:29 AM »

แม่ผมกำลังจะนำที่ทำนา นส3ก ออกให้ปี 2521 เปลี่ยนเป็นโฉนด เจ้าของที่ข้างเคียงเล่าให้ฟังว่าเขาเคยนำที่ดินของเขาเอง นส3ก ไปเปลี่ยนเป็นโฉนดแล้วมี จนท.มารังวัดสอบเขตปรากฏว่าออกไม่ได้เนื่องจากที่ทับซ้อนหรืออะไรสักอย่าง จนท.เขาบอกมาหลายอย่างแต่จำไม่ได้ว่าบอกอะไรบ้างจนบัดนี้ก็ยังออกให้ไม่ได้ อยากถามว่าหากเกิดปัญหากรณีนี้ต้องทำอย่างไร เตรียมตัวอย่างไรบ้างคนจนไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับ ไปที่ดินครั้งนึงไม่มีอะไรคืบหน้าเสียเวลาเสียเงินเขาก็ไม่อยากไปอีก ผมเลยอยากหาข้อมูลเพื่อถามเจ้าหน้าที่ให้ได้ความเข้าใจมากขึ้น ออกโฉนดไม่ได้ต้องทำอย่างไร ประมาณนี้ครับ เรียงคำพูดอ่านดูอาจสับสนขออภัยด้วยครับ

unclelek
pre-seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:17:19 AM »

คำถามคืออะไรนะครับ
ถ้าผมอ่านแล้วจับใจความไม่ผิดคือต้องการ นำ นส3 เปลี่ยนเป็นโฉนด แต่ติดเรื่องทับซ้อนใช่มั้ยครับ เลยไม่สามารถเปลี่ยนได้
ถ้าทับซ้อนก็ต้องถามเค้าว่าทับซ้อนอะไรยังไง เพราะวาข้อมูลที่คุณให้มาก็ยังไม่เครียครับ ผมเลยไม่รู้สาเหตุจริงๆว่าคืออะไร
เราถือครองสิทธิ์ที่ดินมากี่ปีแล้วครับ มากกว่า 20หรือเปล่า ถ้ามากกว่าโอกาสได้สูงครับ ?

ปล. ของผมตอนแรกเป็น นส3 ไปเปลี่ยนเป็น สปก จนบัดนี้ จะ 20 ปีแล้วครับ ยังไม่ได้โฉนดเลย
แต่ถ้านส3 เฉยๆสามารถเปลี่ยนเป็นโฉนดได้ครับ
kingphet
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:16:31 AM »

คำถามคืออะไรนะครับ
ถ้าผมอ่านแล้วจับใจความไม่ผิดคือต้องการ นำ นส3 เปลี่ยนเป็นโฉนด แต่ติดเรื่องทับซ้อนใช่มั้ยครับ เลยไม่สามารถเปลี่ยนได้
ถ้าทับซ้อนก็ต้องถามเค้าว่าทับซ้อนอะไรยังไง เพราะวาข้อมูลที่คุณให้มาก็ยังไม่เครียครับ ผมเลยไม่รู้สาเหตุจริงๆว่าคืออะไร
เราถือครองสิทธิ์ที่ดินมากี่ปีแล้วครับ มากกว่า 20หรือเปล่า ถ้ามากกว่าโอกาสได้สูงครับ ?

ปล. ของผมตอนแรกเป็น นส3 ไปเปลี่ยนเป็น สปก จนบัดนี้ จะ 20 ปีแล้วครับ ยังไม่ได้โฉนดเลย
แต่ถ้านส3 เฉยๆสามารถเปลี่ยนเป็นโฉนดได้ครับ

ขอบคุณครับ เป็นที่นา นส3ก ครับ ครอบครองมา 26 ปีแล้ว (ออกให้ปี 2521)  เดี๋ยวมีเวลาว่างจะส่งแม่ไปยื่นเรื่องที่ที่ดินครับ จะได้ฟังเขาด้วยว่ามีปัญหาอะไรบ้าง ถ้าผมจะส่งจดหมาย e-mail พร้อมแนบสำเนา นส3ก ไปด้วยจะดีไหมให้เขาตรวจสอบในเบื้องต้นก่อนว่าติดขัดเรื่องใด จะได้เตรียมเอกสารต่างๆไว้ให้พร้อม ต้องลางานไปครับ จะได้ไม่เสียเวลามาก ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์