หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 105323 ครั้ง)
pon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:52:38 AM »

มาแอบฟังปู้หยิง  เขาคุยกาน คับ อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

tongkamnerd
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:12:44 AM »

หลังจากที่ไม่ได้กลับบ้านมา 2 เดือน ก็เลยลางานวันศุกร์ แล้วกลับบ้านตั้งแต่วันพฤหัส-อาทิตย์  ตื่นเต้นมากๆ เลยค่ะไม่รู้ว่าไผ่ 5 เดือนจะโตขนาดไหนเห็นแต่สวนคนอื่น ไม่รู้ว่าสวนตัวเองจะโตเหมือนสวนคนอื่นๆ หรือเปล่าน้า..........
tongkamnerd
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:28:10 AM »

กลับถึงชัยภูมิก็ตี 4 พอเช้าก็เลยรีบออกไปสวนเลยค่ะ พอถึงสวนรีบไปดูไผ่ก่อนเลยค่ะ
เว้าๆ.......แทบไม่น่าเชื่อไม่ได้กลับ แค่ 2 เดือน ไผ่ดูโตเร็วจากเมื่อ 2 เดือนก่อนมากเลยค่ะ
ตามบุ๋มมาดูเลยค่ะเดี๋ยวจะหาว่าโม้

tongkamnerd
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:40:45 AM »

หลังจากที่เดินดูไผ่ไปเรื่อย ๆ ก็ต้องหยุดชงัก เมื่อเห็นไผ่กอนี้
ไม่รู้เป็นอะไรค่ะ อยู่นิ่งอย่างนี้ก็ 5 เดือน แล้วค่ะ  เดินไปเดินมาเห็นเป็นสภาพอย่างนี้เกือบ 20 ต้น ได้ค่ะ
แต่พ่อลองถอนดูปรากฎว่า ไม่มีรากค่ะดึงขึ้นมาไม่มีรากซะงั้น บางต้นเหลืองแบบใกล้จะตายแล้วแต่ยังไม่ถอนออกเผื่อจะฟุค
มีหน่อแทงขึ้นมาบ้าง

เอาปีกไก่ใส่ก็งั้น ๆ  ทั้งที่ต้นอื่นก็ใส่เหมือนกัน ที่แท้เป็นเพราะไม่มีรากนี่เอง
tongkamnerd
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:05:18 AM »

ส่วนนี่เป็นเผือกหอมค่ะ บุ๋มซื้อตะเกียงกับลูกซอมาจากที่เขาขายในตลาด มันเป็นหัวเล็ก ๆ 5 โล 120 บาท นับดูแล้วมีประมาณ 200หัวได้ และตอนเอามาแม่ก็แบ่งไปนึ่งกันอีก 20 หัวได้ ลองปลูกดูทีแรกก็ไม่มันใจว่าจะเกิด  พ่อปลูกแซมในสวนไผ่ น่าจะเกือบ 2 เดือนได้ค่ะ

เก็บเกี่ยวข้าวเสร็จก็ว่าจะลองปลูกเผือกดูสักไร่  เนื่องจากมีวันนึงบุ๋มอยากจะกินของหวานมากเลยไปถามแม่ค้าว่าเผือกหัวใหญ่โลเท่าไหร่ เขาบอกว่า  28 ค่ะแพงมากเลย แต่ทำไมบุ๋มเห็นสมาชิกใน Web ที่ปลูกเผือกเขาบอกว่าโล 8 บาท ตั้งแต่เกษตรกรถึงผู้บริโภคไม่รู้ผ่านพ่อค้าคนกลางตั้งกี่คน พอถึงผู้บริโภค ก็จะแพงอย่างที่เห็น
tongkamnerd
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:19:26 AM »

เสร็จจากโซนไผ่ ก็มาดูอย่างอื่นบ้างค่ะ

ผักกวางตุ้งค่ะกับผักคะน้าแปลงยางตามพื้นที่

ส่วนที่เห็นเป็นผักกวางตุ้งค่ะยังไม่โตเลยแม่ถอนไปขาย กินกับน้ำพริกอร่อยค่ะ ปลอดสารพิษอีกตั้งหาก  แม่ถอนบุ๋มล้าง

ล้างเสร็จก็ออกมาแบบนี้ค่ะ ก็จะล้างเสร็จเล่นเอาเมื่อยขามากๆ  ที่เห็นในเข่งแม่ไปขายได้ 100 บาท

ส่วนพริกขี้หนูโลละ 70 บาทค่ะ ราคาดีมาก (ขอบอกว่าพริกที่แม่ปลูกเผ็ดมากๆ)
tongkamnerd
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:48:12 AM »

ต่อไปเป็นโซนของมะละกอค่ะ

มะละกอครั่ง

มาดูแขกนวลบ้าง ต้องหยุดชงักอีกรอบ เมื่อเห็นสภาพหลังจากฝนตกตอนกลางคืน ต้นนี้ลูกดกด้วยออกลูกมาตลอดเลยไม่เคยขาดคอ
เลยตะโกนบอกพ่อให้มาดู

ดูกันใกล้ ๆ เลยค่ะว่าน่าเสียดายแค่ไหน

บุ๋มเลยเก็บมากองรวมกันไว้

จากนั้นก็สองพ่อลูกช่วยกันพยุงหาไม้มาค้ำยัน ช่วยได้แค่นี้จริง ๆ ต้นหนักมาก 2 คนเล่นเอาเหงื่อโชกเลย

เสร็จแล้วก็โยนลงในคลองเลยค่ะ พ่อทำการล้างทำความสะอาด
MATHA
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:07:06 PM »

ป๊าดดด..ไผ่จังแหม่นงามน้อครับ..อยากเข้าไปซ่อยเฒ่าพ่อเผิ่นเฮ็ดสวนเด..( สัญญา..สิบ่นอนเว็น )  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Ratthapatch, TAWUN
kanitta105
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:54:16 AM »

โอ้ โห  สวนสวยมากค่ะ ทุกอย่างงามหมดเลย ดินดีมาก ใส่ปุ๋ยมากใหมคะ หรือไม่ใส่ อะไรเลย อยากทำสวนบ้างจัง

khonngan
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:35:45 AM »

หลังจากที่เดินดูไผ่ไปเรื่อย ๆ ก็ต้องหยุดชงัก เมื่อเห็นไผ่กอนี้
ไม่รู้เป็นอะไรค่ะ อยู่นิ่งอย่างนี้ก็ 5 เดือน แล้วค่ะ  เดินไปเดินมาเห็นเป็นสภาพอย่างนี้เกือบ 20 ต้น ได้ค่ะ
แต่พ่อลองถอนดูปรากฎว่า ไม่มีรากค่ะดึงขึ้นมาไม่มีรากซะงั้น บางต้นเหลืองแบบใกล้จะตายแล้วแต่ยังไม่ถอนออกเผื่อจะฟุค

เอาปีกไก่ใส่ก็งั้น ๆ  ทั้งที่ต้นอื่นก็ใส่เหมือนกัน ที่แท้เป็นเพราะไม่มีรากนี่เอง

แวะมาเยี่ยมคุณบุ๋ม ค่ะ ที่บ้านก็เป็นลักษณะแบบนี้เหมือนกันค่ะ บางต้นดูแล้วก็เหมือนจะสาหัส บางต้นพอพรวนดิน ใส่ขี้วัว
ก็เหมือนจะดีขึ้นค่ะ

khonngan
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:26:08 AM »

แวะมาเยี่ยมคุณบุ๋ม ค่ะ ที่บ้านก็เป็นลักษณะแบบนี้เหมือนกันค่ะ บางต้นดูแล้วก็เหมือนจะสาหัส บางต้นพอพรวนดิน ใส่ขี้วัว
ก็เหมือนจะดีขึ้นค่ะ
lส่งรูปให้คุณบุ๋มดูค่ะ เหมือนกันไหมเอ่ย...

Liked By: maikhami, Ratthapatch, TAWUN

* 4.jpg (49.37 KB, 250x270 - ดู 1146 ครั้ง.)
Magnum (rew)
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 03:18:35 PM »

เพิ่งทราบปัญหาอีกอย่างของไผ่ ไม่มีราก ไม่โตแต่ไม่ตาย
ขอบคุณครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ลุงต้า
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 07:00:21 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ 

ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน ไปอยู่ มุมสมาชิก
ยินดีต้อนรับ  สู่มุมสมาชิกครับ

ลุงต้า
ทีมงานเกษตรพอเพียง

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
phensiri
seller
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:54:08 AM »

มาขึ้นบ้านใหม่ ยินดีด้วยจ้าาาาาา

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tongkamnerd
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 05:43:55 PM »

มาขึ้นบ้านใหม่ ยินดีด้วยจ้าาาาาา

ขอบคุณค่ะลุงต้าที่ย้ายบ้านใหม่ให้บุ๋ม   
ว้าแต่วันนี้จะเลี้ยงอะไรดีน้า........... ฉลองขึ้นบ้านใหม่คริคริ
sa-nga
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 06:12:06 PM »

ย้ายบ้านแล้วยินดีด้วยครับ.... รูดซิบปาก
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์