หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 105366 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:38:34 PM »

จดพิกัดไว้ในเส้นทางปล้นแล้ว คิคิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:01:29 PM »

มาแว๊วค่ะ  ไม่ได้หายเงีบยไปเห็นน่ะค่ะ แค่ช่วงนี้งานยุ่งเพราะอยู่ในช่วงที่ยื่นภาษีเลยไม่มีเวลาพาไปชมสวน วันนี้เคลียร์ทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว  มาบุกสวนบุ๋มกันต่อค่ะ

ผักหวานป่าค่ะอายุ 1 ปี บุ๋มสั่งเมล็ดมาเพาะเอง จากกาญจนบุรี เมล็ดละ  3 บาท สั่งมา150 เมล็ด  เดินสำรวจแล้ว
น่าจะได้แกงใส่ไข่มดแดง อยู่ ประมาณ 50 ต้นได้ แค่นี้ถือว่าประสบความสำเร็จมากค่ะสำหรับบุ๋ม

อันนี้ไม่ได้เลี้ยงน่ะค่ะเขาอาสามาเอง สงสัยมาตามหาเนื้อคู่ อิอิ <-_->

ปลูก 1 ปีโตมากเลยคับผม ผักหวาน มีสูตรไหมเอ่ย แนะนำด้วยคับผม

ไปหามาฝากครับจากเวป http://www.pakwanpa.com
เทคนิคการปลูกผักหวานป่าให้โตเร็ว
การปลูกผักหวานป่าให้โตเร็ว
สวัสดีครับ สมาชิกผู้สนใจปลูกผักหวานป่า เพราะผักหวานป่าการเพาะเมล็ดให้งอกนั้นง่ายแต่การปลูกให้โตนั้นค่อนข้างยากพอสมควรครับ วันนี้ผมได้นำวิธีปลูกผักหวานป่าแบบใหม่ที่ได้ทดลองมาประมาณ 1 ปี เห็นว่าเจริญเติบโตดีมาก จึงเป็นทางเลือกอีกวิธีหนึ่งสำหรับผู้ที่กำลังปลูกแล้วรู้สึกท้อถอย เป็นวิธีปลูกที่ง่ายมาเลยครับ เริ่มเลยนะครับ มีขั้นตอนดังนี้

1. เมื่อได้เมล็ดผักหวานป่าด้วยวิธีใดก็ตาม หลังจากเอาเนื้อและเปลือกออกและล้างให้สะอาด แล้วนำลงเพาะในถุงไว้ได้เลย โดยใส่เมล็ดในแนวนอน

2. เตรียมดินใส่ถุงสำหรับเพาะชำ จะใช้ดินอย่างเดียวหรือจะผสมขี้วัวแห้งหรือปุ๋ยอินทรีย์อื่นก็ได้ อัตราส่วน ดิน 2 ส่วน ขี้วัวแห้ง 1 ส่วน วางไว้ในที่เด็กและสัตว์เลี้ยงไม่รบกวนและไม่จำเป็นต้องทำโรงเรือน วางไว้ใต้ต้นไม้หรือกลางแดดก็ได้ ( เพราะเราวางไว้แค่ 20 วัน) จากนั้นนำเมล็ดผักหวานป่าลงเพาะในถุง และให้นำเมล็ดแค(ดอกแค) ใส่ลงไปด้วยถุงละ 1 เมล็ด แล้วรดน้ำให้ชุ่ม วันละ 1-2 ครั้ง

3. เมื่อครบ 20 วัน เมล็ดของต้นแคจะงอกสูงประมาณ 1 คืบ หรือกว่านั้น ให้นำผักหวานป่าที่เพาะไว้ไปปลูกลงแปลง ทั้งถุง โดยให้เอามีดกรีดก้นถุงออก การขุดหลุมเล็กใหญ่ตามกำลัง หรือจะขุดพอดีถุงก็ได้แต่ให้ลึกว่ากว่าถุง ประมาณ 1 เท่า (ถ้าถุงสูง 4 นิ้ว ขุดลึกอย่างน้อย 8 นิ้ว) เหมาะสำหรับคนขี้เกียจอย่างผมครับ (แต่การขุดหลุมใหญ่และลึกจะดีกว่า)

4. ถ้ามีน้ำก็ให้ ให้น้ำอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง แต่ถ้าไม่น้ำมีตอนปลูกให้เอาดินกลบเมล็ดในถุงเพื่อรักษาความชื้นไว้ หากต้นแคตาย ให้นำเมล็ดมาใส่ใหม่ พอฝนมาได้น้ำก็จะงอกเอง

5. การดูรักษาก็เหมือนการปลูกด้ววิธีอื่น 1-2 ปีแรกไม่ควรดายหญ้าเพราะจะกระทบกระเทือนรากให้ใช้วิธีตัดเอาครับ วิธีที่กล่าวมานี้ไม้ต้องปลูกไม้พี่เลี้ยงแล้วเพราะต้นแคเป็นไม้พี่เลี้ยงได้เป็นอย่างดี และที่สำคัญผักหวานป่าได้น้ำเลี้ยงจากต้นแคทำให้โตเร็วมากๆ ขอบอก 1 ปี สูงประมาณเข่า-เอว และห้ามตัดต้นแคออกเด็ดขาดเพราะจะทำให้ผักหวานป่าตายได้ ดังรูปต่อไปนี้

นี่คือสวนผักหวานป่าที่ปลูกตามวิธีที่กล่าวมา อายุ 11 เดือน ถึงวันที่ไปถ่ายภาพมาเมื่อเดือนเมษายน 2553 เจ้าของสวนเห็นว่าผักหวานโตดีแล้ว เลยตัดต้นแคออกคิดว่าจะไปแย่งอาหารกับผักหวานป่า ผลที่ได้อย่างภาพที่จะได้เห็น ต่อไปนี้....

เมื่อตัดต้นแคออก ทำให้ต้นแคตายเพาระตัดต่ำเกินไป ต้นผักหวานป่าก็ตายตามไปด้วย เพราะไม่สามารถหาอาหารเองได้ ช่วงนี้ต้องอาศัยน้ำเลี้ยงจากต้นแค เพราะต้นแคมีรากที่ลงลึกว่า

ต้นนี้ก็กำลังจะตายเพราะขาดน้ำ และตอของต้นแคเริ่มตายแล้ว

แต่...ตอของต้นแคที่ไม่ตายเริ่มแตกกิ่งใหม่ได้แม้ว่าในหน้าแล้งก็ตาม ทำให้ต้นผักหวานป่ารอดตายไปด้วย นี่คือเพื่อนแท้ของผักหวานป่า เพราะผักหวานป่าได้น้ำเลี้ยงจากต้นแคครับ

ต้นนี้ก็เหมือนกันครับ ผักหวานป่าสามารถอยู่ร่วมได้กับต้นแคได้ในหลุมเดียวกันโดยไม่มีการแย่งอาหาร อย่างที่หลายๆคนเข้าใจและคิดไปกันเอง
สำหรับท่านที่ปลูกผักหวานป่ามาก่อนหน้านี้ ท่านสามารถปลูกต้นแคลงไปในหลุมผักหวานป่าได้เลย ยังไม่สายเกินไป ลองทำตามนี้ดูได้ผลเป็นประการใด ช่วยเล่าให้ฟัง(อ่าน) กันบ้างในบล็อกแห่งนี้ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันจะได้เป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่สนใจปลูกผักป่า และทั่วไปด้วยครับ

สรุปว่าการปลูกผักหวานป่าให้เจริญเติบโตได้ดีนั้น ไม้พี่เลี้ยงมีส่วนสำคัญอย่างยิ่งเพราะธรรมชาติของผักหวานป่าเป็นไม้พื้นล่างที่ต้องการร่มเงาและแสงรำไร ต้นแคเป็นพืชที่ถูกโฉลกกับผักหวานป่ามากที่สุด เพราะ แค เป็นพืชตระกูลถั่วที่สามารถตรึงในโตรเจน ในอากาศลงมาที่รากได้ เหมือนพืชถั่วทั่วไป แต่แคมีอายุที่ยาวนานกว่าถั่วต่างๆ หลายเท่าจึงเป็นผลดีกับผักหวานป่าในระยะยาว และเป็นพืชที่ต้นไม่โตเกินไป ร่มเงาไม่ทึบ และดอกก็ใช้เป็นอาหารได้ พืชพี่เลี้ยงที่รองมาจากแค ได้แก่ น้อยหน่า มะขามเทศ ตะขบ เป็นต้น ผักหวานป่าต้องการไม้พี่เลี้ยง และหากได้ไม้พี่เลี้ยงที่เป็นเพื่อนแท้ของผักหวานป่าแล้วะก็จะทำให้เราประสบความสำเร็จในการปลูกแน่นอน เหมือนที่ผมได้ทดลองมาแล้วครับ....

มีปัญเรื่องการปลูกผักหวานป่า ติดต่อมาได้ครับ...ที่เบอร์... 089-9811411 หรือเข้าไปดูรายละเอียดที่ http://www.pakwanpa.com/ หรือ อีเมล์ prakob_0007@hotmail.com
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
khonngan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 02:32:18 PM »

คุณบุ๋ม..เห็นไผ่คุณบุ๋มแล้วน่าชื่นใจจริงๆๆค่ะ   ตัวเองก็จบบัญชีมาเหมือนกัน ก็อยางจะปลูกไผ่เหมือนกัน เลยเช่าที่ไว้ 6 ไร่ ปลูกไผ่ตงลืมแล้งไป 600 ต้น นี้ก็ปลูกเมื่อ วันที่ 1.5.54 นี้ก็ 3 เดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีหน่อแรกเลย ต้นก็เหลือง  ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ
phensiri
seller
*

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:31:36 PM »

คุณบุ๋ม..เห็นไผ่คุณบุ๋มแล้วน่าชื่นใจจริงๆๆค่ะ   ตัวเองก็จบบัญชีมาเหมือนกัน ก็อยางจะปลูกไผ่เหมือนกัน เลยเช่าที่ไว้ 6 ไร่ ปลูกไผ่ตงลืมแล้งไป 600 ต้น นี้ก็ปลูกเมื่อ วันที่ 1.5.54 นี้ก็ 3 เดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีหน่อแรกเลย ต้นก็เหลือง  ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ
อย่าเครียดค่ะ โบปลูกตั้งแต่เดือน มกรา บางต้นยังไม่แทงหน่อเหมือนกัน พี่ที่ปลูกไผ่บอกว่าระบบรากมันไม่ดี ให้ถมดินสูงท่วมตาที่2 ของไผ่เลยค่ะ โบเพิ่งกลับไปทำเมื่อวันจันทร์เอง ยังไม่รู้ผลเหมือนกัน

Liked By: Ratthapatch, TAWUN

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
khonngan
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:57:01 PM »

อย่าเครียดค่ะ โบปลูกตั้งแต่เดือน มกรา บางต้นยังไม่แทงหน่อเหมือนกัน พี่ที่ปลูกไผ่บอกว่าระบบรากมันไม่ดี ให้ถมดินสูงท่วมตาที่2 ของไผ่เลยค่ะ โบเพิ่งกลับไปทำเมื่อวันจันทร์เอง ยังไม่รู้ผลเหมือนกัน
คุณโบ ซื้อกิ่งจากสวนไหนค่ะเผื่อจะเป็นสวนเดียวกัน

Liked By: TAWUN
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:51:29 AM »

หาอะไรคลุมโคนยังครับ รับรองไม่ตายแน่ แต่ต้องรดน้ำนะครับ ช่วงแรกๆถ้าคลุมโคนด้วยฟางของผมรดอาทิตย์ละครั้งเท่านั้น(ปลูกหน้าแล้ง) รอดทุกต้นครับ แล้งไม่กลัว กลัวน้ำท่วม

too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:52:24 AM »

มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ ความคิดดี สู้ๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม

kanitta105
*

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 03:06:21 AM »

สวัสดีค่ะ คุณบุ๋ม
    ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ  โอ๋ค่ะ บ้านอยู่ อ.น้ำหนาว ไม่ใกล ชัยภูมิมากนัก คุณบุ๋มอยู่ อ.ใหนคะ สวนที่เห็นสวยมากค่ะ
และยังมีครบทุกอย่างเลยค่ะ ที่บ้านโอ๋ พ่อก็ทำเหมือนกันค่ะ แต่เป็น สวนยางเสียส่วนใหญ่ค่ะ คุณบุ๋มใช้เนื้อที่ทั้งหมดกี่ไร่ค่ะ
เห็นแล้วหน้าสนใจ อยากมีสวนเป็นของตัวเองบ้างค่ะ ขอข้อมูลหน่อยนะคะ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่อยุธยา และมีความคิดว่าอยากทำสวนแบบคุณบุ๋ม เหมือนกันค่ะ กำลังหาข้อมูล

Liked By: songpolj, Ratthapatch, TAWUN
sa-nga
*

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:17:51 AM »

ผักหวานกำลังงามเลย นี่แนะใครว่าสาวออฟฟิตอยู่แต่ในห้องแอร์ทำอะไรไม่เป็น ฝีมือจริงๆครับ   รูดซิบปาก

bigpubarlap
*

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:35:18 AM »

ผ่านตลอดครับ บ้านแฟนอยู๋ บ้านแท่น ครับ ขอพิกัดอย่างละเอียด จร้า
 เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: TAWUN, Ratthapatch
khonngan
*

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:33:24 AM »

หาอะไรคลุมโคนยังครับ รับรองไม่ตายแน่ แต่ต้องรดน้ำนะครับ ช่วงแรกๆถ้าคลุมโคนด้วยฟางของผมรดอาทิตย์ละครั้งเท่านั้น(ปลูกหน้าแล้ง) รอดทุกต้นครับ แล้งไม่กลัว กลัวน้ำท่วม
คุณ T001987  ปลูกเสร็จน้ำท่วมยังไม่ทันถึงเดือน ก็เห็นกิ่งแห้งตายไปเรื่อยๆ ไม่รู้เหลือถึง 100 ต้นหรือเปล่าค่ะ

khonngan
*

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:57:21 AM »

เป็นรูปกิ่งไผ่ที่ซื้อมาคะ

* 111.jpg (47.37 KB, 249x166 - ดู 1335 ครั้ง.)
tongkamnerd
*

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:57:50 AM »

สวัสดีค่ะ คุณบุ๋ม
    ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ  โอ๋ค่ะ บ้านอยู่ อ.น้ำหนาว ไม่ใกล ชัยภูมิมากนัก คุณบุ๋มอยู่ อ.ใหนคะ สวนที่เห็นสวยมากค่ะ
และยังมีครบทุกอย่างเลยค่ะ ที่บ้านโอ๋ พ่อก็ทำเหมือนกันค่ะ แต่เป็น สวนยางเสียส่วนใหญ่ค่ะ คุณบุ๋มใช้เนื้อที่ทั้งหมดกี่ไร่ค่ะ
เห็นแล้วหน้าสนใจ อยากมีสวนเป็นของตัวเองบ้างค่ะ ขอข้อมูลหน่อยนะคะ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่อยุธยา และมีความคิดว่าอยากทำสวนแบบคุณบุ๋ม เหมือนกันค่ะ กำลังหาข้อมูล

ตอบคุณโอ๋ค่ะ บุ๋มอยู่แก้งคร้อค่ะ  ใช้เนื้อที่ประมาณ 4 ไร่ พืชหลัก ๆ จะเป็นมะละกอ มะนาว ไผ่ ค่ะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาไผ่ทำง่ายสุดค่ะ ถ้าคุณโอ๋อยากจะทำสวนบุ๋มว่าไผ่น่าจะ โอเคสุดค่ะ  และอาทิตย์นี้บุ๋มก็จะกลับบ้าน เดี๋ยวจะเอารูปไผ่มาให้ชมกันเยอะ ๆ ค่ะ
dapapha
*

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:00:22 PM »

สวัสดีจ้า คุณบุ๋ม พึ่งเข้ามาดู หัวข้อนี้  ส่วนตัวเองก็จบด้านบัญชี มาเหมือนกัน ที่ มมส. แห่ๆ หลายปีที่แล้ว ตอนนี้ก็ทำงานด้านบัญชี ของ อปท. แวะเข้ามาดู พึ่งเริ่มทำสวนจริงๆๆจังๆก็ ปี 2552 แต่ดูสวนยาง ส่วนพวกมะละกอ กล้วย ปลูกขอบสระ ปีนี้ก็พึ่งเริมลงผักหวานป่า ยังไม่รู้จะรอดเท่าไรเลย  แวะมาดูทักทายและดูเป็นตัวอย่างไปด้วยจ้า

Liked By: kedmanee, Ratthapatch, TAWUN
Pethai
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 03:41:26 PM »

ต้นนี้หวงแหนมาก ๆ ต้นสักทองพันธุ์เสาชิงช้า ตอนนั้นเป็นวันสำคัญแต่จำไม่ได้ว่าวันอะไร เขาบอกว่าทำกล้าไว้ 1 ล้านต้นเขาเปิดให้ประชาชนเข้าไปขอใน Web เมื่อต้นปี 53 เอาให้คนละต้น แต่บุ๋มได้มา 2 ต้นเพราะขอบัตรประชาชนไปรับต้นกล้า รับที่กรมป่าไม้ของแต่ละจังหวัด ต้นนี้ 1 ปี กับ 1 เดือน โตไวเหมือนกัน ไม่รู้กี่ปีจะออกเมล็ด บุ๋มจะได้เพาะไว้แจกสมาชิกพอเพียง เขาบอกว่าเป็นต้นกล้ามงคล

จะรอพันธ์จากต้นนี้ครับ อยากได้มาปลูกเป็นศิริมงคลจริงๆ

นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:39:50 AM »

จะออนผู้สาวคนงามเด้  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์