หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 105329 ครั้ง)
tongkamnerd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:39:01 AM »

เจ้านายมาแล้วจริง ๆค่ะ แต่ไม่กลัวหรอก เพราะบุ๋มเคลียร์งานของตัวเองเรียบร้อยแล้ว  คริคริ รูดซิบปาก

eerror
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:42:51 AM »

อุ้ย ไผ่ พงศธร คนบ้านเดียวกันตั้วนิ   
phalikhit
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:09:57 PM »

...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 12:48:28 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 12:47:59 PM »

ตอบคุณ  phalikhit   บุ๋มก็เป็นคนอิสานบ้านเฮานี่แหละค่ะที่ทายมามีถูกค่ะ บุ๋มอยุ่ชัยภูมิ(แก้งคร้อ) ค่ะ ถ้าใครอยู่ ชุมแพหรือเลยก็จะคุ้นเคยกับเขาลูกนี้
ดีใจที่ทายถูก (เวลาซื้อหวย  ไม่ยักกะถูก)

Liked By: meowkku, Ratthapatch, TAWUN
paikla
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 02:35:26 PM »

ตอบคุณ  phalikhit   บุ๋มก็เป็นคนอิสานบ้านเฮานี่แหละค่ะที่ทายมามีถูกค่ะ บุ๋มอยุ่ชัยภูมิ(แก้งคร้อ) ค่ะ ถ้าใครอยู่ ชุมแพหรือเลยก็จะคุ้นเคยกับเขาลูกนี้
ผ่านบ่อยครับ เพราะกลับ จ.เลย

Liked By: meowkku, Ratthapatch, TAWUN
Magnum (rew)
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 03:18:59 PM »

อ้าว แก้งคร้อ ติดเลยเหรอเนี่ย ผมคิดว่าขอนแก่นเสียอีก  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ขอถามนิด แถวบ้านคุณบุ๋มมีพายุฤดูร้อนป่าวครับ บ้านเพื่อนที่คอนสารโดนทุกปีเลยครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
sompol
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 03:37:23 PM »

...ลุงพลมาเยี่ยมยามเป็นกำลังใจให้สาวบัญชีครับ...สวนไผ่งามมากครับ...เข้ากันได้ดีกับสาวบัญชีครับ...วิวภูเขาสวยมาก...อิพ่ออิแม่น้องบุ๋มก็ขยันมากครับ เอารูปสวนมาให้ชมเรื่อยๆนะครับ
tongkamnerd
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 03:47:15 PM »

แก้งคร้อไม่ค่อยมีพายุหรอกค่ะ โดยเฉพาะทำเลที่สวนบุ๋ม เพราะติดเขาจะมีเขาบังอยู่ จะเรียกได้ว่าเป้น เขตเงาฝนเลยก็ว่าได้จากรูปเขาที่เห็นด้านหลังถ้าข้ามไปอีกฝั่งจะเป็นเขต อ.โคกโพธิ์ไชย จ.ขอนแก่น ค่ะแค่เขากั้น แต่คนละจังหวัด   ส่วนอ.คอนสาร บุ๋มชอบนะอำเภอนี่บุ๋มว่าบรรยากาศดีขนาดหน้าแล้งยังเขียวชอุ่มอยู่เลย โชคดีของอำเภอนี้คือมีน้ำผุดทับลาวค่ะ ไม่รู้ผุดขึ้นมาได้ยังงัย ช่วงสงกราต์ก็จะเป้นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญ ของจังหวัดอีกที่นึงก็ว่าได้ค่ะ  และน้ำที่ผุดออกมาทั้งปีเกษตรกรแถวนั้นสบายเลยค่ะ น้ำดี ดินดี บรรยากาศร่มรื่น ได้ทีโปรโหมดแหล่งท่องเที่ยวของจังหวัดไปในตัว อิอิอิ

เก็บมาฝากค่ะพ่อพึ่งจะหว่านเข้าไป ยังไม่ทันเกิดเลย ส่วนเขาด้านหลังเขาจะเป็นเขตแดนติดกับจังหวัดขอนแก่นฝั่งนี้เป็นเขตเงาฝนค่ะ
มีพายุมาหายห่วงไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่  น้ำท่วมไม่กลัว กลัวไม่มีน้ำ  ร้องไห้ ร้องไห้
Tommy_LA
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 03:54:02 PM »

กำลังจะบอกเลยว่า วิวเหมือนที่ชัยภูมิเลย แถวๆ หนองไผ่ บ้านแก้ง
ตอนแรกนึกว่าเป็นภูแลนคาซะอีก แต่เตี้ยไป แล้วก็ไม่เห็นหน้าผา
อยู่แถววัดศรีบุญเรืองป่าวครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kedmanee, meowkku, TAWUN
tongkamnerd
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:01:53 PM »

อยู่ อ.แก้งคร้อจ้า  ว่าแต่คุณ Tommy เคยผ่านมาด้วยหรอค่ะ

Liked By: kedmanee, meowkku, TAWUN
baansangaroon
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:40:35 PM »

พี่แสงเข้ามาชมสวนไผ่หลานปู่แล เยี่ยมจริงน้องบุ๋ม คุณพ่อตาฮักน้อเป็นpresenter บ่เขินกล้องเลย ทำงานอยู่ไกลต้องคิดถึงสวนแน่ ๆ เลยใช่ป่ะ...เป็นกำลังใจให้จ๊ะ   
pp_79
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:07:07 PM »

มาชมสวนไผ่ด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์
สวนน้ำท่าอุดมสมบูรณ์จริงๆครับ วิวก็สวย  ยิงฟันยิ้ม พืชผักก็อุมสมบูรณ์ 

เอาดอกไม้มาฝากครับ ติดตามชม และเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
tongkamnerd
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:35:40 PM »

เก็บมาฝากค่ะเพื่อจะเป็น สำหรับคนที่ต้องการเพาะเห็ดแต่มีเงินทุนน้อยและ มีปัญหาในการหาขี้เลื่อย เชิญมาทางนี้ค่ะ

phalikhit
*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:15:28 PM »

เก็บมาฝากค่ะพ่อพึ่งจะหว่านเข้าไป ยังไม่ทันเกิดเลย ส่วนเขาด้านหลังเขาจะเป็นเขตแดนติดกับจังหวัดขอนแก่นฝั่งนี้

ตรงนี้  ถ้าข้าวขึ้นเขียว จวนจะออกรวง  ขอซื้อนะครับ

ขอซื้อภาพ ครับ  ไม่ใช่ซื้อต้นข้าวหรือซื้อที่นา
และตอนที่ข้าวออกรวง ให้ถ่าย(รูป)อีกหลายๆรูป แล้วนำมาขายอีก
(ต้องมีรูปคุณบุ๋มถือเคียว ไม่ใส่หมวก ไมใส่แว่นดำด้วยนะ)
Tommy_LA
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:00:11 PM »

อยู่ อ.แก้งคร้อจ้า  ว่าแต่คุณ Tommy เคยผ่านมาด้วยหรอค่ะ
ไปเลย ต้องไปทางนั่นน่ะครับ บางทีขับรถไม่ไหวก็ไปนอน หนองผักปังครับ
เคยไปตระเวนดูที่ดินบน ลำปะทาว ซับสีทอง ท่ามะไฟหวาน ท่าหินโงม เก่าย่าดี มาครับ
ไปดูบ้านอดีตผู้ว่า บุกรุกที่ สปก. ครับ บนนั้น ผมเองก็อยากไปอยู่มั่ง แต่คงไม่มีสิทธิ์

ชอบขึ้นไปบนนั้นครับ แล้วชาวบ้านก็ทยอยทำทางลงเสียวๆ เพิ่มขึ้นทุกปี
มีเพื่อนเป็นเจ้าของวิทยุชุมชนอยู่ แก้งคร้อ เป็น ของ สส. น่ะครับ
sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:17:51 PM »

มาแว๊วค่ะ  ไม่ได้หายเงีบยไปเห็นน่ะค่ะ แค่ช่วงนี้งานยุ่งเพราะอยู่ในช่วงที่ยื่นภาษีเลยไม่มีเวลาพาไปชมสวน วันนี้เคลียร์ทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว  มาบุกสวนบุ๋มกันต่อค่ะ

ผักหวานป่าค่ะอายุ 1 ปี บุ๋มสั่งเมล็ดมาเพาะเอง จากกาญจนบุรี เมล็ดละ  3 บาท สั่งมา150 เมล็ด  เดินสำรวจแล้ว
น่าจะได้แกงใส่ไข่มดแดง อยู่ ประมาณ 50 ต้นได้ แค่นี้ถือว่าประสบความสำเร็จมากค่ะสำหรับบุ๋ม

อันนี้ไม่ได้เลี้ยงน่ะค่ะเขาอาสามาเอง สงสัยมาตามหาเนื้อคู่ อิอิ <-_->

ปลูก 1 ปีโตมากเลยคับผม ผักหวาน มีสูตรไหมเอ่ย แนะนำด้วยคับผม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์