หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 105312 ครั้ง)
paikla
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 01:16:18 PM »

อีกนิดนะค่ะ

ส่วนนี่เป็นบรรดาหลานๆ ทั้งหลายค่ะ  เวลาบุ๋มไปสวนทีไรเป็นต้องขอตามมาทุกรายไป แต่เขาก็ช่วยรถน้ำมะละกอให้เหมือนกัน
กลับบ้านที่รัยต้องมีจ่ายให้คนละ 100 เป็นทุกที ยังกะหัวคะแนนเลย

รูปนี่มองที่ไรรู้สึกสบายตาทุกที ยิ่งตอนที่ฝนหยุดตกแล้วมองไปที่เขานะเป็นต้องไม่อยากกลับมาทำงานทุกทีเลย
เมื่อไหร่จะได้กลับไปอยู่บ้านซักที่หน่า........... ร้องไห้  ร้องไห้
วันนี้บุ๋มคงพอแค่นี้ก่อนละกัน เดี่ยวต้องเช็คภาษีก่อนถ้ายื่นไม่ทันรับรอง  ได้กลับไปอยู่บ้านสมใจแน่

แล้วลูกสาวลูกชายไปไหนหมดครับ

ฉลาดถามจัง 555

phalikhit
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 03:11:25 PM »

อ้าว  หายไปเสียแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 12:29:14 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 03:14:04 PM »

กำลังรอติดตามผลงานอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 12:29:51 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:34:15 AM »

เจอรูป จขกท.แล้วครับ
นี่ครับ (ใช้คำค้นหาว่า บุ๋ม)

555 บุ๋มรักเด็ก 555
pora11
*

ช่วยกันปลูกต้นไม้ให้อากาศแก่โลก

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:58:37 PM »

ตามชมครับ ไผ่โตกว่าของผมอีก ของผมเทวดาเลี้ยงครับ แลบลิ้น
new 2530
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:00:33 AM »

เก่งจังครับน่าเอาตัวอย่าง
nassorn
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:09:24 PM »

อายจัง

ชื่นชมค่ะ

ไม่ว่าจะทำงานกินเงินเดือนด้วยวิชาชีพอะไร กลับบ้านเกิด ทำพื้นที่ดินของพ่อแม่ให้เกิดประโยชน์...มีความบสุขที่สุ้ดดดดด

ขอให้ประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
somphong_t
*

สวน "สนุก"

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 03:52:03 PM »

อยากเห็นหน้าเจ้าของสวนจริง ๆ ครับ แค่ผู้หญิงตัวเล็ก ๆ ยังกล้าที่จะตัดสินใจทำ เลย ผมซะอีก กับที่ 2 ไร่ 555 อย่าให้บอก เหนือย มาก ๆๆๆๆๆๆ ครับ

นายสมพงษ์  ตรีสุข
64/767 หมู่ 3  หมู่บ้านมณวดี  ต.บางคูรัด
อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
11110
tongkamnerd
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 05:11:58 PM »

มาแว๊วค่ะ  ไม่ได้หายเงีบยไปเห็นน่ะค่ะ แค่ช่วงนี้งานยุ่งเพราะอยู่ในช่วงที่ยื่นภาษีเลยไม่มีเวลาพาไปชมสวน วันนี้เคลียร์ทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว  มาบุกสวนบุ๋มกันต่อค่ะ

ผักหวานป่าค่ะอายุ 1 ปี บุ๋มสั่งเมล็ดมาเพาะเอง จากกาญจนบุรี เมล็ดละ  3 บาท สั่งมา150 เมล็ด  เดินสำรวจแล้ว
น่าจะได้แกงใส่ไข่มดแดง อยู่ ประมาณ 50 ต้นได้ แค่นี้ถือว่าประสบความสำเร็จมากค่ะสำหรับบุ๋ม

อันนี้ไม่ได้เลี้ยงน่ะค่ะเขาอาสามาเอง สงสัยมาตามหาเนื้อคู่ อิอิ <-_->
tongkamnerd
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 05:26:42 PM »

มุมนี้จะเป็นผักๆๆๆๆ

ผักบุ้งค่ะแปลงนี้งามมาก ๆ ปลอดสาร 100 %

และที่เห็นด้านหลังไกล ๆ พู้น บุ๋มเองค่ะ กำลังหิ้วถังไปเก็บข้าวโพดถ้าช้าเดี๋ยวอด ไม่ทันน้องหนูนาเป็นแน่

ที่เห็นไกล ๆโน้นมันคือ กระท่อม(เถียงนาน้อยของอี๊พ่อ)

ส่วนนี่ แถวอีสานบ้านบุ๋มเขาเอิ้นว่าห้วย ค่ะ ใช้รดน้ำต้นไม้ในสวนตลอดทั้งปี ที่สวนบุ๋มไม่ได้เจาะน้ำบาลดาลโชคดีหน่อยอยู่ใกล้ห้วย

รูปนี้เป็นมะเขือยาวกับข้าวโพดข้าวเหนียวค่ะ เห็นแล้วน้ำยใหย
tongkamnerd
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 05:59:32 PM »

ต้นนี้หวงแหนมาก ๆ ต้นสักทองพันธุ์เสาชิงช้า ตอนนั้นเป็นวันสำคัญแต่จำไม่ได้ว่าวันอะไร เขาบอกว่าทำกล้าไว้ 1 ล้านต้นเขาเปิดให้ประชาชนเข้าไปขอใน Web เมื่อต้นปี 53 เอาให้คนละต้น แต่บุ๋มได้มา 2 ต้นเพราะขอบัตรประชาชนไปรับต้นกล้า รับที่กรมป่าไม้ของแต่ละจังหวัด ต้นนี้ 1 ปี กับ 1 เดือน โตไวเหมือนกัน ไม่รู้กี่ปีจะออกเมล็ด บุ๋มจะได้เพาะไว้แจกสมาชิกพอเพียง เขาบอกว่าเป็นต้นกล้ามงคล

phalikhit
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:48:21 PM »

น่าจะได้แกงใส่ไข่มดแดง อยู่ ประมาณ 50 ต้นได้ แค่นี้ถือว่าประสบความสำเร็จมากค่ะสำหรับบุ๋ม

คอยลุ้นอยู่  ปาเข้าไปหน้าที่ 3 และ #40 
กว่าจะรู้ว่าเป็นคนบ้านเดียวกัน
ภูเขา คล้ายๆ ชัยภูมิ เลย กาฬสินธ์ สกล หรือไม่ก็ มุกดาหาร
(มีถูกบ้างไหม)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 06:30:59 AM »

ตอนนี้คิดว่าทุกคนคงเห็นด้วยกับสิ่งที่กำลังทำ  เพราะทุกอย่างเริ่มให้ผลผลิต เป็นสิ่งที่สัมผัสได้ นั่นคือ อาหาร  ส่วนผลพลอยได้อื่นๆ ผมคิดว่ามีคำตอบสำหรับคุณบุ๋มแล้ว  ถือเป็นความพยายามที่จะทำให้คนในครอบครัวเห็นว่าการทำเกษตรคือทางรอดไม่ใช่งานที่น่ารังเกียจแต่อย่างใด  เหตุผลที่ทุกคนไม่อยากให้เดินทางสายนี้ เพราะมันเหนื่อย มันลำบาก  แต่พ่อแม่ปู่ย่าตายายหารู้ไม่ว่า  การนั่งทำงานหาเงินในออฟฟิศนั่นแหละ มันยากลำบากยิ่งกว่า ดูเหมือนจะสบาย แต่ความจริงแล้วมันไม่เคยสบายทั้งกายและใจเลย  ความกดดันสูง  พลาดนิดเดียวโดนเหยียบซ้ำ  ไม่นานเราก็จะกลายเป็นหุ่นยนต์ ทำงานตามสั่ง หน้าบึ้งตึง อารมณ์หงุดหงิดบ่อยๆ  ขาดความเป็นมนุษย์

ขอชื่นชมและเป็นกำลังใจครับ

tongkamnerd
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:02:16 AM »

คุณชาวนาพูดถูกทุกอย่างค่ะ สำหรับพ่อแม่บุ๋มเอง ตอนแรกที่บอกว่าจะทำสวนแกกู้พูดขึ้นมาเลยว่าจะมาเป็นชาวนาชาวสวนหรอ ดูพ่อแม่สิทำมาตั้งเท่าไหร่แล้ว ตากแดดหน้าดำ เขาจะคอยปลูกฝังเราตั้งแต่เด็ก ให้ตั้งใจเรียนโตขึ้นจะได้ทำงานสบาย แถวบ้านถ้าลูกใครได้รับราชการเนี๊ยถือว่าเป็นหน้าเป็นตาของครอบครัวเลยแหละ  บุ๋มว่าทำงานสบายบางที่มันก็สบายแต่กาย แต่สภาพจิตใจเนี๊ยแย่
สำหรับใครที่อยากทำสวนหรือทำเกษตรอะไรก็แล้วแต่ถ้าพ่อแม่เห็นพ้องต้องกัน หรือเราคิดจะทำอะไรเขาก็คอยสนับสนุนบุ๋มว่าโชคดีน่ะ ของบุ๋มเวลาจะทำอะไรที่ต้องคอยพูด หาหลักการและเหตุผลมาอ้างอิงทุกทีทุกวันนี้ก็ยังป็นแต่ก็ไม่เท่าเมื่อก่อน  บางทีก้อคิดท้อขึ้นมาเหมือนกัน  ทุกวันนี้ก็ดีขึ้นมามาก เพราะที่ผ่านมาสิ่งที่เราทำมันพิสูจน์ให้เขาได้เห็น  เพราะทุกอย่างเริ่มให้ผลผลิต เป็นสิ่งที่สัมผัสได้ นั่นคือ อาหาร  ส่วนผลพลอยได้อื่นๆ  อย่างที่คุณชาวนาพูดเลยค่ะ
tongkamnerd
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:11:24 AM »

ตอบคุณ  phalikhit   บุ๋มก็เป็นคนอิสานบ้านเฮานี่แหละค่ะที่ทายมามีถูกค่ะ บุ๋มอยุ่ชัยภูมิ(แก้งคร้อ) ค่ะ ถ้าใครอยู่ ชุมแพหรือเลยก็จะคุ้นเคยกับเขาลูกนี้
sirintara
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:32:45 AM »

ตอบคุณ  phalikhit   บุ๋มก็เป็นคนอิสานบ้านเฮานี่แหละค่ะที่ทายมามีถูกค่ะ บุ๋มอยุ่ชัยภูมิ(แก้งคร้อ) ค่ะ ถ้าใครอยู่ ชุมแพหรือเลยก็จะคุ้นเคยกับเขาลูกนี้
\

แอบอู้งานมาตอบกระทู้ ระวังโดนเจ้านายว่า นะจ๊ะ
โน่นนายกำลังเดินมาแว้ว...

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์