หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 103577 ครั้ง)
tongkamnerd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:27:39 PM »

จะเห็นว่าผักหวานป่าที่สวนจะมีสะเดาเป็นพี่เลี่ยง พ่อบอกว่าสะเดาโตเร็วไม้สะเดาก็ทำประโยชน์ได้ดี  ใบและยอดเอามาทำน้ำหมัก

มะเขือพวงปลูกไว้กิน เหลือก็เก็บขายแต่ส่วนมากจะเก็บขายซะส่วนใหญ่ ส่วนมากจะเป็นแม่ค้าที่ทำกับข้าวขาย ถ้ามีเขาก็บอกเก็บมาให้ได้เลย
มะเขือพวงขายง่ายค่ะ เสียดายไม่ค่อยมีที่ปลูก ส่วนแปลงข้าวโพดถ้าหมดแล้วก็คงจะปลูกถั่วฝักยาวกับบวบหวมค่ะ บวบหอมตกงดปลูกช่วงฤดูหน่อไม้
เพราะจะขายไม่ค่อยดีคนจะกินหน่อไม้ซะมากกว่า

ผลผลิตที่ได้ก็พอได้กินได้ขายบ้าง และไม่ได้ซื้อ ก็พออยู่ได้

เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:19:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เข้ามาชื่นชมเจ้าของสวนครับ  ทำได้ดีจริงๆ  ทั้งไผ่ มะนาว ผักหวานป่า ฯ  สวดยวดดดด  อายจัง อายจัง อายจัง   

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
tongkamnerd
*

« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:52:05 PM »

เมื่อช่วงเดือนเมษาที่ผ่านมาบุ๋มได้สั่งมะนาวมาจำนวน 60 ต้น มีแป้นรำไพ,ตาฮิติ,แป้นพวง อย่างละ20ต้น เพื่อมาปลูกลงบ่อ
ตามแนวใกล้กับไผ่

แล้วก็ปลูกลงดินด้วยบางส่วน

สามต้นนี้ก่อนหน้านี้ปลูกลงดินค่ะ อยู่ติดกับไผ่เลยพ่อเสียดายเลยขุดล้อมเอาใส่บ่อไว้

ในระหว่างที่รอผลผลิตจากมะนาว ก็ปลูกแตงไทยไว้กินไปก่อน น้ำลายไหลเลยอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nopmtp
*

« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:35:34 PM »

อ่านรวดเดียวเลยครับ   สวนนี้หลากหลายมากๆ  บวกแปลกนิดๆครับ   เช่น   ปกติผมเห็นคนอื่นปลูกผักหวานโดยมีพี่เลี้ยง
เป็นตะคบหรือแค   แต่ที่นี่ใช้น้อยหน่ากับสะเดา   แต่ผลที่ได้ยิ่งแปลกไปใหญ่คือ  ต้นโตเร็วมากๆ ( ดูจากรูป )  นี่อาจถือว่า
เป็นจุดเปลี่ยนได้พอสมควร  เข้าหลักการที่ว่า " ปลูกพืชเหมือนคนอื่น...แต่ไม่เหมื่อนคนอื่น "  อายจัง อายจัง

แต่แอบชอบหมูหลุมครับ   สอบถามนิดว่ากลิ่นแรงหรือเปล่า  สนใจอยากลองเลี้ยงดูบ้าง

หมูหลุมไม่มีกลิ่นเลยค่ะ บุ๋มเอาแปลไปแขนนอนอยู่ข้าง ๆนอนหลับสบายเลยค่ะ แต่บุ๋มขอแนะนำนะค่ะถ้าจะเลี้ยงหมูหลุม เราต้องทำคอกเขาให้โปร่งค่ะให้อากาศถ่ายเทได้สะดวกเพราะว่ามันจะมีแก๊สค่ะ แก๊สก็มาจากปุ๋ยที่หมักไว้ในคอกอะค่ะยิ่งหน้าร้อนด้วยแล้วจะทำให้น้องหมูเขาร้อนมาก

" ขอบคุณมากครับ "
Ekachaiyan
*

« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:00:53 AM »

เข้ามาหาความรู้ครับ อ่านกระทู้นี้แล้วไม่ผิดหวังเลย ขอบคุณครับ   อายจัง
choke017
*

« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:09:04 AM »

เป็นแบบอย่างที่ดีมาก ขออนุญาตลอกเลียนแบบนะครับ
tongkamnerd
*

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 06:01:38 PM »

ไม่ไดเข้ามาอัพเดทข้อมูลนานมากแล้ว นานจนจำไม่ได้ว่าเข้าครั้งล่าสุดตอนไหน วันนี้มีเวลาเลยขอลงภาพสักหน่อย ว่าแต่ลงยังไงหละที่นี้กรรม>เศร้า
รูปที่ลงนี้ถ่ายเมื่อตอนปีใหม่ค่ะ บุ๋มจะทยอยลงภาพที่สวนให้เป็นปัจจุบันค่ะ

เจ้าหน้าที่ดูแลสวนมะนาวนั่งเป็นนายแบบให้  ใครมาเดินตามไม่มีเห่า

tongkamnerd
*

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 06:19:56 PM »

มะนาวที่สวนเริ่มทยอยขายช่วงปีใหม่เป็นต้นมา ลูก 2 บาทค่ะเก็บส่งแม่ค้าที่ตลาด ขาประจำ
ทั้งหมดนี้ฝือมือพ่อดูแลค่ะ พ่อเป็นฝ่ายผลิต แม่ฝ่ายขาย 555

มะนาวที่สวนส่วนมากเป็นกิ่งเสียบยอดมะขวิดค่ะ จะโตช้ากว่าต้นตอนมากแต่ตอนนี้ก็ตอนกิ่งขยายเพิ่มเรื่อย ๆค่ะ

ถึงจะต้นเล็กแต่ก็ดกไม่เบาเลย ทำเอาซะกิ่งเอน
tongkamnerd
*

« ตอบ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 06:39:42 PM »

มะนาวแป้นพิจิตร 1 โตได้ที่ ที่สวนเวลาเก็บทีทั้งหมอบ ทั้งคลานส่องหา ปีหน้าต้องเลือกแล้วหละว่าอยากจะให้ต้นมะนาวสูงแล้วใช้ไม้สอย
กับตัดแต่งกิ่งให้เลือต้นแค่นี้แล้วคลานส่องหาเอาแบบไหนเข้าท่ากว่ากัน ยิ้มเท่ห์

มะละกอกลางดงค่ะ ซื้อเมล็ดจากงานเกษตรแฟร์ที่บางเขน เมล็ด 5 บาท ตามตำราต้นเตี้ยแตกกอ แต่ไมมาปลูกแล้วมันไม่เตียแล้วก็ไม่แตกกอเลยค่ะ
สูงอย่างเดียว  แต่ยอมรับเรื่องความกรอบ แต่สำหรับใครจะปลูกมะละกอเพื่อขายลูกดิบให้แม่ค้าส้มตำแนะนำแขกนวลดีที่สุดค่ะ กลางดงกรอบมากแต่เวลาตำจะฉ่ำน้ำมากแม่ค้าส้มตำคงไม่ชอบ  สำหรับผลสุกก็ไม่หวานเท่าไหร่จากที่ทานมา 2 ลูก ลูกใหญ่มากเลย ที่สวนมี 2 ต้นค่ะ
tongkamnerd
*

« ตอบ #265 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:53:23 AM »

เมื่อกลางเดือนพ.ค.ที่ผ่านมาได้กลับบ้าน ไปงานศพ เลยได้อยู่บ้านหลายวัน มีเวลากลับไปดูสวน ตอนนี้ที่สวนก็ปลูกพืชหมุนเวียนกันไปนอกจากพืชหลักอย่างมะนาวกับไผ่แล้ว ก็มีถั่ว

ถั่วปลอดสารเคมีค่ะ แม่เอาไปส่งที่ตลาดเจ้าเดียวกับที่เขารับมะนาว เขาบอกว่าถั่วหวานดี แถมบอกให้แม่ปลูกผักมาส่งให้เขา เขาจะรับทุกอย่าง

ปลูกไม่มากค่ะ 4 แถวพอได้กินเหลือค่อยขาย
tongkamnerd
*

« ตอบ #266 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:05:47 AM »

ลำใยค่ะพี่เขาเอามาฝาก จากลำพูนที่ผ่านมาที่บ้านปลูกลำใยไม่เคยได้ผลค่ะ ซื้อมาปลูกกี่ครั้งก็ตายหมด พ่อเลยไม่อยากปลูกแต่ครั้งนนี้พอดีได้มาฟรี
ต้นนี้อายุปีกว่าค่ะ ช่วงปลายปีถึงจะครบ 2 ปี แต่มันติดลูกแล้วค่ะรอลุ้นอยู่ว่าจะล่วงหรือเปล่า

มะขามเปรี้ยวยักษ์ซื้อจากงานเกษตรแฟร์ที่บางเขนเมื่อปี 55 2 ต้นตายไป 1 โตเร็วเหมือนกันค่ะ

มะม่วงแดงจักรพรรดิซื้อจากงานเกษตรแฟร์ที่ผ่านมา

ส่วนต้นนี้แรดเกษตรว่างั้นต้นละ 150 บาท แถมเมล็ดฟักข้าวให้อีกด้วย
tongkamnerd
*

« ตอบ #267 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:32:45 AM »

มะนาวปีนี้เริ่มหมดแล้วค่ะเหลือบางต้นช่วงนี้ก็เริ่มแต่งกิ่ง เร่งตอนกิ่งพันธุ์ให้ลูกค้า

พ่อพึ่งตัดแต่งกิ่งไป ได้ยอดแรกแล้วกำลังใบแก่  มะนาวสำคัญต้องที่ต้องรักษายอดให้ได้จนใบแก่

ใบแตกมาพร้อมดอก มะนาวที่สวนจะต้นไม่โตค่ะ พอหมดลูกก็จะตัดแต่งให้เหลืออย่างที่เห็น ส่วนมากจะเป็นต้นเสียบยอดมะขวิดค่ะ ส่วนต้นที่ตอนกิ่งพันธุ์ก็จะเป็นต้นที่ปลูกจากกิ่งตอนค่ะ  ต้นเสียบยอดจะเน้นขายลูก

แตกยอดพร้อมดอก ต้องเด็ดทิ้งอย่างเดียวช่วงนี้

tongkamnerd
*

« ตอบ #268 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:52:30 AM »

ต้นที่เก็บไว้ตอนกิ่งพันธุ์ค่ะ เข้าหน้าฝนแล้วเกิดรากเร็ว

กิ่งกระโดงใหญ่ๆ เร่งตอนขยายเพิ่มแต่ยังไม่ได้ขยายซักที่  พอใครมาเห็นก็ถามซื้อไปปลูกเห็นกิ่งพันธุ์แล้วจับไม่ปล่อยเลยก็เลยต้องยอมเขา บอกตัวเองรอไปก่อนรับทรัพย์ก่อน อิอิ

[/url)

[url=http://image.ohozaa.com/view2/xDicUXim8xiEQzPb]

รากเดินดีมากช่วงนี้

tongkamnerd
*

« ตอบ #269 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:05:21 PM »

กิ่งพันธุ์เร่งทำส่งให้ลูกค้าที่จ.เลย 100 ต้นพึ่งจะชำลงถุงได้ 40 กว่าต้นเองพ่อทำคนเดียว ทั้งตอนทั้งชำ :'(สงสารแกเหมือนกัน ทีแรกเขาสั่ง 50 ต้นลองปลูกดูก่อนเมื่อเมษาที่ผ่านมาพ่อแถมให้ไป 5 ต้น ลังเล  แล้วเขาโทรสั่งอีก 100 ต้นรับกลางเดือน มิ.ย.

มะนาวกระถางเผื่อมีคนสนใจ ตอนนี้กำลังขุนอยู่

yangna
*

« ตอบ #270 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 12:57:50 PM »

อยู่ชัยภูมิ อำเภอ ตำบลอะไรคะ
tongkamnerd
*

« ตอบ #271 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 04:47:59 PM »

อยู่ อ.แก้งคร้อค่ะอยู่ในตัวอำเภอเลยถ้ามาจากชัยภูมิจะอยู่ทางขวามือค่ะ
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18   ขึ้นบน
  พิมพ์