หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 103561 ครั้ง)
tomming
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 10:51:36 AM »

สวัสดีครับ คุณบุ๋ม อ่านรวดเดียว 15 หน้า ขอชื่นชมครับ เก่งจริงๆ   อายจัง

ผมก็อยู่ชัยภูมิ อำเภอจัสตุรัส ครับ อยากจะปลูกแบบคุณปุ๋มเหมือนกัน ตอนนี้ก็กำลังหาพันธ์ไม้ต่างๆ มาลงที่ไร่อยู่ครับ วันหยุดยาวช่วงวันแม่นี้กะว่าจะกลับบ้านที่ชัยภูมิเหมือนกัน
     ไม่ทราบว่าคุณบุ๋ม พอจะมีหน่อกล้วยน้ำว้า และกิ่งพันธ์ไผ่กิมซุง แบ่งขายให้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่สะดวกตอบในนี้ รบกวน PM มาได้ครับ ถ้าได้ช่วงวันหยุดวันแม่นี้จะเข้าไปรับถึงสวนเลยครับ ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

tongkamnerd
*

« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 12:14:22 PM »

สวัสดีครับ คุณบุ๋ม อ่านรวดเดียว 15 หน้า ขอชื่นชมครับ เก่งจริงๆ   อายจัง

ผมก็อยู่ชัยภูมิ อำเภอจัสตุรัส ครับ อยากจะปลูกแบบคุณปุ๋มเหมือนกัน ตอนนี้ก็กำลังหาพันธ์ไม้ต่างๆ มาลงที่ไร่อยู่ครับ วันหยุดยาวช่วงวันแม่นี้กะว่าจะกลับบ้านที่ชัยภูมิเหมือนกัน
     ไม่ทราบว่าคุณบุ๋ม พอจะมีหน่อกล้วยน้ำว้า และกิ่งพันธ์ไผ่กิมซุง แบ่งขายให้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่สะดวกตอบในนี้ รบกวน PM มาได้ครับ ถ้าได้ช่วงวันหยุดวันแม่นี้จะเข้าไปรับถึงสวนเลยครับ ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

บุ๋มแจ้งรายละเอียด ให้ทาง PM แล้วนะค่ะ
tongkamnerd
*

« ตอบ #242 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 01:03:07 PM »

หยุดพักเที่ยง เดี๋ยวแอบเข้าสวนมะนาวก่อนละ

สวนมะนาวในปัจจุบันค่ะ หญ้างามมาก

เตรียมพร้อมทำนอกฤดู พึ่งจะพ่นแพคโคไป พึ่งจะทำนอกฤดูเป็นปีแรกค่ะ  เพราะปีที่ผ่านมาก็ปล่อยให้ออกเองตามธรรมชาติ ต้นโทรม
มากอีกอย่างพ่อก็ยังไม่รู้วิธีการดูแลรักษาเท่าที่ควร  แต่หลังจากที่ได้ศึกษาตำราของพี่ชายก็ดีขึ้นเยอะค่ะ

tongkamnerd
*

« ตอบ #243 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 01:39:28 PM »

กี่งงามมาก ๆ ตอนนี้พ่อก็เร่งตอนกิ่งพันธุ์ ให้ผอ.ที่โรงเรียน แป้นพิจิตร 300 กิ่ง ช่วงนี้ไหนจะหญ้าไหนจะผักหวานป่าเห็นแล้วก็สงสาร
แกเหมือนกัน

ต้นแม่พันธุ์สำหรับตอนกิ่งค่ะ ที่สวนบุ่มพ่อไม่ค่อยมีเวลาตอนกิ่งไว้ ส่วนมากจะตอนตาม order พอเขามาดูที่สวนเขาจะสั่งให้ตอน
ไว้

ต้นนี้พ่อแกตอนกิ่งปลูกแซมต้นที่ตายไป ที่สวนบุ๋มตอนแรกจะเป็นกิ่งเสียบยอดมะขวิดค่ะ  โตช้ามาก  กิ่งตอนพุ่งแซงหน้าหมดแล้วค่ะ
tongkamnerd
*

« ตอบ #244 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 01:43:58 PM »

แฮะ ๆบ่ายโมงแร๊ะ.....ต้องขอทำงานก่อนเดียวตอนเย็นจะพาเข้าชมสวนอีกนะค่ะ.................<-_->
pongnirun
*

« ตอบ #245 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 04:32:58 PM »

แอบเข้ามาชมสวนครับบบบบ มะนาวสวยมากเลยใบเขียวไม่มีโรคเลย  หญ้าก็งาม อิอิ  คุณบุ๋มพอมีกิ่งพันธุ์มะนาวแบ่งขายบ้างไหมครับ
อยากได้สัก 150-200 กิ่งครับจะเอาไปปลูกที่อำเภอภักดีชุมพลครับ อยากทำเกษตรมาก ๆเลย ตอนนี้กำลังระดมทุนอยู่ เป็นลูกจ้างมาตั้งนาน
เริ่มเบื่อแล้ว  เห็นบอกว่าที่สวนจะตอนตามออเดอร์ ขอผมรอได้ครับไม่รีบผมก็กำลังรวบรวมเงินอยู่ ส่วนราคาต้นเท่าไหร่ครับ PM แจ้งผมก็ได้
ถ้าได้เบอร์ด้วยจะดีมาก ๆ จะได้โทรถามพิกัดด้วย  อายจัง
tongkamnerd
*

« ตอบ #246 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 04:04:23 PM »

ชมมะนาวแล้วมาชมผักหวานป่ากันต่อค่ะ

หลังจากที่ได้สั่งเมล็ดผักหวานจากพี่เด่นมา 1500 เมล็ด ช่วงเดือนพ.ค.ที่ผ่านมา  เพื่อปลูกเพิ่มจากเดิม ที่สวนก็ปลูกแซมกับมะนาวค่ะ
ขอบอกว่าสวนผสมจริง ๆ เพราะพื้นที่มีน้อย

ต้นผักหวานน้อย ๆ เวลาเดินต้องค่อย ๆเดินค่ะเพราะหญ้างามมาก ขนาดเดินระว้งแล้วยังเผลอเหยียบท่อเลย อิอิ.....เงียบไว้พ่อไม่เห็น ลังเล

พ่อใช้ท่อสำดำสวมไว้ ป้องกันหอย และแมลง ทำแบบประหยัดเพราะงบน้อย

ต้นแตค่ะพ่อหว่านเมล็ดไว้สำหรับเป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่า  แต่มันเยอะมาก  สำหรับใครที่อยากได้ไปเป็นพี่เลี้ยงผักหวาน
ถ้าขับผ่านเส้นทางแก้งคร้อ แวะมาถอนได้เลยค่ะแบ่งให้ฟรี.........แจ้งทาง Pm ก็ได้ค่ะบุ๋มจะส่งเบอร์โทรพ่อ เพื่อจะได้ถามพิกัดสวน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tomming
*

« ตอบ #247 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 10:11:21 AM »

สวัสดีครับคุณบุ๋ม เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้เข้าไปเยี่ยมชนสวนของคุณบุ๋มมาแล้วครับ บรรยากาศของสวนสวยมากครับ ด้านหลังมีวิวของภูเขาด้วย  คุณพ่อของคุณบุ๋มดูแลสวนได้ดีมากเลยครับ พร้อมทั้งให้ของแถมและความรู้เกี่ยวกับการเกษตรด้วยครับ  ซักวันสวนของผมจะต้องทำให้เหมือนสวนคุณบุ๋มให้ได้ครับ   เอาไว้คราวหน้าจะไปอุดหนุนกิ่งพันธ์พร้อมทั้งเยี่ยมชมใหม่นะครับ  อายจัง

ภาพด้านล่างนี้เป็นภาพสวนของคุณบุ๋มล่าสุดครับ เป็นภาพของสวนไผ่กิมซุง และสวนมะนาว พร้อมทั้งมีวิวภูเขาด้านหลังด้วยสวยงามมากครับ ทำไมแถวบ้านผมไม่มีแบบนี้มั้งเนี่ย....

tongkamnerd
*

« ตอบ #248 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 04:20:24 PM »

สวัสดีครับคุณบุ๋ม เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้เข้าไปเยี่ยมชนสวนของคุณบุ๋มมาแล้วครับ บรรยากาศของสวนสวยมากครับ ด้านหลังมีวิวของภูเขาด้วย  คุณพ่อของคุณบุ๋มดูแลสวนได้ดีมากเลยครับ พร้อมทั้งให้ของแถมและความรู้เกี่ยวกับการเกษตรด้วยครับ  ซักวันสวนของผมจะต้องทำให้เหมือนสวนคุณบุ๋มให้ได้ครับ   เอาไว้คราวหน้าจะไปอุดหนุนกิ่งพันธ์พร้อมทั้งเยี่ยมชมใหม่นะครับ  อายจัง

ภาพด้านล่างนี้เป็นภาพสวนของคุณบุ๋มล่าสุดครับ เป็นภาพของสวนไผ่กิมซุง และสวนมะนาว พร้อมทั้งมีวิวภูเขาด้านหลังด้วยสวยงามมากครับ ทำไมแถวบ้านผมไม่มีแบบนี้มั้งเนี่ย....

ขอบคุณคุณ Tomming ที่แวะเยี่ยมเยือนกัน ถ้ามีโอกาสผ่านทางนั้นอีก บุ๋มยินดีต้อนรับค่ะ จะได้แบ่งหน่อไผ่ไปแกง
ปล.เห็นพ่อบอกว่าเขาจะขายที่อยู่ติดเขาเลยไม่ไกลจากสวนบุ๋ม  20 ไร่ ค่ะเป็นที่ สปก. เขาขาย 1 ล้าน บุ๋มยังอยากได้เลยค่ะ ฝันไว้ว่าอยากทำแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรเพราะทำเลอยู่ติดเขา แต่ก็ได้แค่คิดค่ะไม่มีตังค์จะซื้อหรอก ถ้าสนใจเดี๋ยวถามพ่อให้ ไม่รู้ว่ามีคนซื้อไปยัง
tongkamnerd
*

« ตอบ #249 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 04:48:18 PM »

ผักหวานป่า อายุ 4 ปี ค่ะ

มีน้อยหน่าเป็นพี่เลี้ยง มีแคและก็สะเดา  แต่บุ๋มชอบให้น้อยหน่าเป็นพี่เลี้ยง

น้อยหน่าต้นนี้ดกมากๆ นับลูกรวมกันได้เกือบร้อย

เดินมาอีกหน่อยก็จะเป็นข้าวโพดข้าวเหนียว แต่ก็จะปลูกบวบหอมค่ะ แต่ก็ต้องปลูกสลับหมุนเวียนกันไปเพราะปลูกแต่ชนิดเดียว
ซ้ำ ๆ ก็จะมีโรคตามมาเยอะค่ะ

สมาชิกตั้งหน้าตั้งตา ช่วยกันเก็บข้าวโพดไปต้ม เพราะเริ่มจะหิวกันแล้วหลังจากเดินกันมาพักใหญ่
jack13
*

« ตอบ #250 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:19:21 AM »

แอบเยี่ยมชมมานานครับ....ผมครูแจ็ค(สวนภูมิทรัพย์ครับ)ผมอยู่คอนสวรรค์ สอนอยู่อ.เกษตรฯกลับบ้านทุกเสาร์-อาทิตย์  สวนคุณบุ๋มอยู่ตรงไหนอยากไปเยี่ยมชมครับ...ช่วยบอกพิกัดด้วยครับ.ถ้าให้เดาภูเขาด้านหลังเป็นเขาช่องสามหมอปู่ด้วงหรือเปล่าไผ่ มะนาว  สวยงามมากครับ
Thesun215
*

« ตอบ #251 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 12:31:34 AM »

โอ๊ะๆๆ เห็นสวนนี้มีัผักหวานป่า ขอจองพื้นที่ไว้อ่านก่อนนะครับ (เผื่อได้ลอกการบ้าน) ยินดีที่รู้จัก ชัยภูมิคือกันครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
nopmtp
*

« ตอบ #252 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 02:40:27 AM »

อ่านรวดเดียวเลยครับ   สวนนี้หลากหลายมากๆ  บวกแปลกนิดๆครับ   เช่น   ปกติผมเห็นคนอื่นปลูกผักหวานโดยมีพี่เลี้ยง
เป็นตะคบหรือแค   แต่ที่นี่ใช้น้อยหน่ากับสะเดา   แต่ผลที่ได้ยิ่งแปลกไปใหญ่คือ  ต้นโตเร็วมากๆ ( ดูจากรูป )  นี่อาจถือว่า
เป็นจุดเปลี่ยนได้พอสมควร  เข้าหลักการที่ว่า " ปลูกพืชเหมือนคนอื่น...แต่ไม่เหมื่อนคนอื่น "  อายจัง อายจัง

แต่แอบชอบหมูหลุมครับ   สอบถามนิดว่ากลิ่นแรงหรือเปล่า  สนใจอยากลองเลี้ยงดูบ้าง
tongkamnerd
*

« ตอบ #253 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:28:50 AM »

แอบเยี่ยมชมมานานครับ....ผมครูแจ็ค(สวนภูมิทรัพย์ครับ)ผมอยู่คอนสวรรค์ สอนอยู่อ.เกษตรฯกลับบ้านทุกเสาร์-อาทิตย์  สวนคุณบุ๋มอยู่ตรงไหนอยากไปเยี่ยมชมครับ...ช่วยบอกพิกัดด้วยครับ.ถ้าให้เดาภูเขาด้านหลังเป็นเขาช่องสามหมอปู่ด้วงหรือเปล่าไผ่ มะนาว  สวยงามมากครับ
ยินดีค่ะครูแจ็ค สวนบุ๋มทางเข้าจะอยู่เยื้องๆ กับรพ.แก้งตร้อค่ะถ้ามาจากภูเขียวจะอยู่ซ้ายมือ เลยสะพานลอยไปประมาณ 100 เมตรแล้วเลี้ยวซ้ายค่ะจากนั้นก็ตรงไปหาเขาเลยค่ะ ถ้ามาจากคอนสวรรค์ก็ต้องมากลับรถใต้สะพานลอยค่ะ อันนี้แบบคร่าว ๆค่ะ ถ้าจะแวะไปยังงัยโทรถามพิกัดกับพ่อบุ๋มนะค่ะ
087-6512815
NPrasan
*

« ตอบ #254 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:39:54 AM »

มาชมสวนสวยๆครับ
tongkamnerd
*

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 12:48:30 PM »

อ่านรวดเดียวเลยครับ   สวนนี้หลากหลายมากๆ  บวกแปลกนิดๆครับ   เช่น   ปกติผมเห็นคนอื่นปลูกผักหวานโดยมีพี่เลี้ยง
เป็นตะคบหรือแค   แต่ที่นี่ใช้น้อยหน่ากับสะเดา   แต่ผลที่ได้ยิ่งแปลกไปใหญ่คือ  ต้นโตเร็วมากๆ ( ดูจากรูป )  นี่อาจถือว่า
เป็นจุดเปลี่ยนได้พอสมควร  เข้าหลักการที่ว่า " ปลูกพืชเหมือนคนอื่น...แต่ไม่เหมื่อนคนอื่น "  อายจัง อายจัง

แต่แอบชอบหมูหลุมครับ   สอบถามนิดว่ากลิ่นแรงหรือเปล่า  สนใจอยากลองเลี้ยงดูบ้าง

หมูหลุมไม่มีกลิ่นเลยค่ะ บุ๋มเอาแปลไปแขนนอนอยู่ข้าง ๆนอนหลับสบายเลยค่ะ แต่บุ๋มขอแนะนำนะค่ะถ้าจะเลี้ยงหมูหลุม เราต้องทำคอกเขาให้โปร่งค่ะให้อากาศถ่ายเทได้สะดวกเพราะว่ามันจะมีแก๊สค่ะ แก๊สก็มาจากปุ๋ยที่หมักไว้ในคอกอะค่ะยิ่งหน้าร้อนด้วยแล้วจะทำให้น้องหมูเขาร้อนมาก
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์