หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสาวบัญชี อยากทำสวน...ไผ่(เตรียมพร้อมทำมะนาวนอกฤดู)  (อ่าน 103269 ครั้ง)
tongkamnerd
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:13:33 AM »

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ ชื่อ บุ๋ม ค่ะ ตอนนี้ทำงานอยู่แถวบางบัวทอง  ต้องขอบอกว่าชอบทำเกษตรมากเป็นชีวิตจิตใจ
แต่ยังไม่ได้ลงมือทำด้วยตนเองจริงๆจังๆ  แต่ตอนนี้ให้พ่อกับแม่ทำไปเก่อนลงทุนให้ท่านทำก่อน จุดเริ่มต้นของการที่คิดอยากจะทำสวนจริงๆก็ชอบอยุ่แล้ว แต่ด้วยสภาพแวดล้อมข้างเคียงแถวนั้นเขาจะทำนากันเป็นหลักทำปีละครั้ง รวมทั้งพ่อและแม่บุ๋มเอง
พอเราบอกว่าจะขอแบ่งที่นามาทำสวน เขาก็หาว่าบ้าหรือเปล่า   ด้วยความที่เขาคิดว่าเรายังเด็กอยู่เวลาคิดจะทำการใหญ่เขาก็จะห้าม กว่าจะมาเป็นสวนได้ก็เหนื่อยเอาการเหมือนกัน  เพราะในความคิดบุ๋มตอนนี้คือคิดว่าเราทำงานที่กรุงเทพฯ แต่บ้านเราอยู่ต่างจังหวัด สักวันเราก็ต้องกลับบ้านอยู่ดี แล้วจะกลับไปทำไร  บุ๋มเชื่อว่าคนที่ทำงานที่กรุงเทพฯแล้วมีบ้านอยู่ต่างจังหวัดต้องคิดเหมือนบุ๋ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 05:47:46 PM โดย tongkamnerd » บันทึกการเข้า

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:32:00 AM »

หลายท่านใช้หัวคันนา มาใช้ประโยชน์ปลูกพืชที่ไม่โตมาก เช่นผักหวานบ้าน ตะไคร้ ครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
tongkamnerd
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:38:29 AM »

บุ่มเริ่มทำวสวนมาตั้งแต่ เดือนเมษายน 53 แล้ว ตอนเริ่มแรกเลยก็ปลูกมะนาวแป้นพิจิตร1 ไป 70 ต้นเสียบยอดมะขวิด
เขาบอกว่ามันทนต่อโรคแคงค์เกอร์ ก็เลยลองดูสักตั้งนึง
 มะนาวที่ชุดนี้อายุ 9 เดือนค่ะ บุ่มถ่ายตอนบ้านกลับปีใหม่ 54
อันนี้รูปพ่อบุ๋มเอง ชีวิตในสวนของพ่อแต่ละวันจะเดินสำรวจต้นมะนาวเพราะเผรอเป็นไม่ได้ คูณหนอนจะมาชอนใบทุกวัน
เพราะต้องฉีดน้ำหมักฆ่าหนอนทุกเย็นเลยค่ะ เพราะถ้าหนอนชอนเมื่อไหร่เป็นมีแคงค์เกอร์ตามมาทุกครั้งไป ที่สวนไม้ใช้สารเคมีค่ะ
พ่อเลยเหนื่อยกับการเดินหน่อย

อีกรูปค่ะ

อีกรูปค่ะ

รูปข้างบนนี้สังเกตให้ดี ๆว่า ทนต่อโรคแคงค์เกอร์จริง ๆ หรือเปล่า อิอิ
บุ่มยอมรับว่ามะนาวมันดกจริง ๆค่ะ ต้องคอยปลิดดอกทิ้งอยู่เรื่อยๆ เพราะยังไม่สมควรแก่เวลาที่จะให้ติดลูก พึ่งอายุแค่ 9 เดือนเท่านั้น
ชีวิตในสวนของพ่อ

มะนาวที่สวนในปัจจุบัน โดยรวมจากวันนั้นถึงวันนี้  จากภาพข้างบนสู่ข้างล่าง

จากประสบการณ์ ที่ผ่านมาทำให้ปีนี้เรามีความพร้อมที่จะทำมะนาวนอกฤดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 06:08:32 PM โดย tongkamnerd » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:46:00 AM »

สวัสดีจ้า จบบัญชีเหมือนกันแต่ลืมแล้ว 55 ไม่ได้ใช้นาน ยินดีที่รู้จักจ้า ว่าแต่บุ๋มบ้านอยู่แถวไหนคะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tongkamnerd
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:50:19 AM »

อยู่ชัยภูมิจ้า  เรียนมาแต่ถ้าไม่ได้ทำงานตามที่เรียนมาบุ๋มเข้าใจค่ะว่าต้องลืมกันบ้าง ขนาดบุ๋มทำบัญชีอยู่ทุกวันก็ยังลืมบ้างในส่วนที่เราไม่ได้ใช้
tongkamnerd
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:01:49 AM »

บุ๋มต้องขอยอมรับเลยค่ะว่ามะนาวดูแลยากจริง ๆ ขนาดว่าเป็นพันธุ์ที่ทนโรค แต่ก็ต้องทนกันต่อไปเราทำสวนปลอดสารเคมีนี่หนา
ออ บุ๋มมีอะไรจะเล่าให้ฟังค่ะ คือบุ่มมีเพื่อนทำสวนมะนาว แต่เขาทำเป็นธุรกิจแบบเป็นไร่ ๆ เลยค่ะเป้นแป้นรำไพ บุ๋มก็เลยถามเขาว่าไม่มีปัญหาเรื่องโรคแคงค์เกอร์เลยเหรอ เขาตอบว่าปัญหาหนะมี แต่แก้ได้ บุ๋มเลยถามว่าทำงัย เขาเลยบอกว่าก็สารเคมีงัยจ๊ะ เขาบอกว่าที่ไหนทำเป็นธุรกิจก็ทำแบบนี้กันทั้งนั้นแหละ น้อยรายที่ไม่พึ่งสารเคมี บุ่มก็เลยนึกในใจว่ามะนาวที่เรากินกันลูกสวย ๆ มันมีสารเคนมีหรอนี่ แต่อย่างว่าหละค่ะ ถ้าเขาไม่ใช้สารเคมีรับรองมีเจ้งแน่ แต่เราเป็นผู้บริโภคเราก้ต้องป้องกันตนเองด้วย ถ้าบ้านใครมีด่างทับทิมจะช่วยได้มากเลยค่ะ ผักทุกอย่างทีซื้อมาจากตลาดถ้าเราล้างทุกครั้งจะดีมากเลยค่ะ
tongkamnerd
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:43:21 AM »

สวนบุ๋มไม่ได้มีแค่มะนาวนะค่ะ  ยังมีอย่างอื่นอีกมากมาย เดินตามบุ๋มมาชมสวนกันเลยค่ะถ้าเดินเหนื่อยแล้วก็พักทานน้ำก่อนได้นะค่ะขากลับจะเก็บมะละกอพันธุ์ครั่งไปให้ลองชุมดูสัก 3-4 ลูก คริ..คริ <-_->

ตระไคร้ค่ะงามไวจริง ๆ ถามขายดีอีกต่างหาก

พริกค่ะไม่รู้พันธุ์อะไร มันเป็นพุ่ม พ่อเก็บเมล็ดจากที่เราไปซื้อที่ตลาดมากิน

มะละกอพันธุ์ครั่งค่ะ เป็นมะละกอส้มตำ กรอบมากๆ ขอบอกแต่แม่ค้าส้มตำแถวบ้านไม่ชอบซะงั้น เขาบอกว่าเนื้อน้อยผลเป็นร่อง

คนนี้ presenter มะละกอพันธุ์ครั่งค่ะพ่อบุ๋มเอง

ส่วนนี่เป็นมะละกอพันธุ์แขกนวลหรือแขกดำเนิน พันธุ์นี้แม่ค้าส้มตำทุกทิศทั่วไทยเป็นต้องสยบแทบท้าว

ต้นนี้ก็แขกนวลแต่ก็ใกล้จะกลับบ้านเก่าแล้ว เอาแบบไม่เหลือไส้เหลือพุงให้เลี้ยงลูกเลย 555

คนนี้คุณแม่ค่ะ กำลังเก็บมะละกอสุกให้ลูกสาวมาทานที่นนทบุรี
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:17:40 PM »

เข้ามาเยี่ยมชม และให้กำลังใจครับ
tongkamnerd
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:58:59 PM »

พักทานข้าวมาแล้ว บุ๋มขอพาไปเดินชมสวนกันก่อนนะค่ะ   หลาย คนคงอยากจะเห็นไผ่ของบุ๋มแล้วใช่ไหมค่ะ
หลังจากที่คุยกับพ่อเรื่องมะนาวที่ทำอยู่มันดูแลยากมากต้องคอยเดินตรวจตาเป็นประจำทุกวันเลย วันๆ ไม่ได้ทำอะไร พ่อบอกว่างั้น
บุ๋มก็เลยคิดว่าจะหาอะไรมาปลูกดีน้า.........คิดคิดและก็คิด  จนได้มาเป็นไผ่เนียหละค่ะ ดูแลง่ายไม่มีโรคและแมลงรบกวน
ก็เลยขอที่นาแม่มาแบ่งทำสวนไผ่อีก   ขอขยับไปอีกนิดน่ะแม่นะ
บุ๋มเลือกปลูกไผ่กิมซุงค่ะ จากที่เข้ามาศึกษาหาความรู้ใน Web แห่งนี้  เห็นสวนไผ่ท่านอื่น ๆ บุ๋มก็ฝันว่าอยากมีอย่างนี้บ้าง
สู้ๆ  เราต้องทำให้สำเร็จให้ได้
ก้าวแรกสำหรับไผ่

ไผ่กิมซุงลงปลูกเมื่อ สงกรานต์ที่ผ่านมา 160 ต้น ไผ่ตงลืมแล้งอีก 20 กิ่ง

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:08:07 PM »

เก่งจริงๆคุณบุ๋ม มาเป็นกำลังให้ครับ อายจัง อายจัง อายจัง
tongkamnerd
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:19:59 PM »

บุ่มเป็นคนถ้าอยากจะทำอะไรต้องทำให้ได้ และทำเดี๋ยวนั้นจิง ๆ งบประมาณ หลังจากการปรับที่นามาทำสวนก็  10,000 บาท
ค่ากิ่งพันธุ์+ค่าขนส่ง  13,000 สปริงเกอร์ 3,000

กิ่งใหญ่บ้างกิ่งเล็กบ้างตายบ้าง ไม่มีรากบ้างมันเป็นเรื่องธรรมดา ของการซื้อของที่เราไม่ได้ไปเลือกเองใช่ไหมค่ะ

ส่วนรูปนี้ ที่ข้างหลังนั้นเป็นที่นาของแม่ค่ะ แต่บุ๋มก็ตั้งใจว่าเมื่อไผ่โต จะทำกิ่งขยายออกไปอีกค่ะ ไม่รู้แม่จะให้หรือเปล่า

tongkamnerd
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:21:22 PM »

ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจนะค่ะ  เพราะจะทำให้เรามีแรงใจสู้ต่อไป
paikla
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:27:06 PM »

ชื่นชมกับความตั้งใจครับ
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 01:44:39 PM »

MATHA
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 02:12:43 PM »

เข้ามาจอบเบิ่งสาวบัญซีเผิ่นเฮ็ดสวนเบิ่งก่อนน้า..

ขอเป็นกำลังใจให่เด้อหล้า
.
..
tongkamnerd
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 02:48:41 PM »

มาดูไผ่ อายู 3 เดือนกันนะค่ะ ถ่ายตอนบุ๋มกลับไปเลือกตั้งที่บ้าน 3 ก.ค.54 บุ๋มพยายามจะอัพเดทรูปให้เป็นปัจจุบันค่ะและจะได้ดูวิวัฒนาการของไผ่ไปพร้อม ๆ กัน

ที่เห็นขาวๆ อยู่รอบๆ ต้นไผ่บุ๋มให้ทายค่ะว่ามันคืออะไร   เฉลยก็ได้มันก็คือคนไก่นั่นเอง พอดีคนแถวบ้านเขาเชือดไก่ขายซึ่งขนไก่เป็นสิ่งที่เขาไม่ต้องการ แต่มันเป้นประโยชน์ก็ต้นไผ่บุ๋มมาก เดินไปใกล้ ๆ บุ๋มนึกว่ามีอะไรตายแถว ๆนั้น ที่ไหนได้กลิ่นขนไก่นั่นเอง
พ่อบอกว่ามันเป็นปุ๋ยชั้นเยี่ยมเลยหละ อย่างที่เขาบอกไคโตซานที่ทำมาจากเปลือกกุ้ง,ปู แต่ไคโตซานของพ่อทำมาจากขนไก่อิอิ
ต้นไหนที่ใส่ก็จะเขียวแบบนี้
มาชมกันต่อค่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์