หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาไก่บาร์ ผสมกับ ไก่โร๊ด ลูกออกมาจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 17886 ครั้ง)
Kaideesriprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:06:34 PM »

สวัสดีครับ:)

ผมได้รับความกระจ่างแล้ว ดังนั้น แนวทางของผมคงพัฒนา 3 สายนี้ คือ ...
1) โร๊ด แท้
2) ลูกผสมระหว่าง พ่อโร๊ด กับ แม่บาร์พลีมัทร๊อค และ
3) ลูกผสมระหว่าง พ่อโร๊ด กับ แม่ไทย-บรา

yodchai9chai
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 06:08:21 AM »

ไก่พันธุ์ไข่ที่เรียกชื่อว่า "ไทยบรา" มันคือพันธุ์พลีมัธร๊อก ชนิดหนึ่งนั่นเอง ที่เรียกว่า บราพลีมัธร๊อก จะเป็นสีลายดำตัวลายๆน่ะครับ ส่วนที่เรียกว่าไทยบรา นั้นเรียกชื่อเต็มๆว่า ไทยพลีมัธร๊อก เกิดจากการกลายพันธุ์มาจากพันธุ์บราพลีมัธร๊อก นักวิชาการของกรมปศุสัตว์เขาคัดพันธุ์ออกมาตั้งชื่อสั้นๆว่า "ไทยบรา" ตัวสีขาว สร้อยคอดำ ปลายหางสีดำครับ เมื่อนำมาผสมกับพ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์เรด จะได้ลูกไก่ไข่ที่สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกฟักออกมา ได้ไก่ไข่ที่เรียกว่าไก่ไข่กรมปศุสัตว์ครับ เพศผู้มีสีขาว เพศเมียมีสีน้ำตาล  เรื่องเหล่านี้มีอยู่ใน "เอกสารเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่ไทยกรมปศุสัตว์" ครับ...ขอบอก เอกสารเล่มนี้มีแจกให้ฟรีที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดครับ ลองไปสอบถามดูน๊ะครับ...หากหาไม่ได้จริงๆ ก็ขอมาที่ผมได้ครับ ขณะนี้มีแจกให้เฉพาะผู้สนใจ สัก 4-5 เล่มมั้ง

อ.ประชุมครับ ผมขอ "เอกสารเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่ไทยกรมปศุสัตว์" เล่มหนึ่งครับ

สนใจมากครับ ลองถูกลองผิดมาหลายครั้งหลายคราวแล้ว

ขอบคุณครับ
tang-on
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 03:15:42 PM »

อาจารย์ครับ ผมขอหนังสือ1เล่นครับ ส่งพร้อมไข่ไก่ได้มั้ยครับ หลังปีใหม่จะแจ้งรายละเอียดไปอีกทีครับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:07:10 PM »

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ประชุมสำหรับหนังสือ "การเลี้ยงไก่ไข่ กรมปศุสัตว์" ครับ:)

เท่าที่ผมเทียบข้อมูลระหว่าง 2 แหล่ง คือ จากหนังสือการเลี้ยงไก่ไข่ไทย กรมปศุสัตว์ กับ ในเว็บไซต์ของกรมปศุสัว์ (http://www.dld.go.th/breeding/poultry/pdf/Layer_book.pdf) พบว่ามีความแตกต่างกันเล็กน้อยแต่ไม่สาระสำคัญ บางอย่างในเว็บไม่มีแต่ในหนังสือมี แต่ที่สำคัญคือหนังสือมีภาพประกอบด้วยครับ
Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 04:58:23 PM »

ผมได้สแกนเอกสาร และจัดทำเป็น PDF Files ซึ่งมีความใกล้เคียงกับต้นฉบับจริงเอาไว้ให้ผู้สนใจ "การเลี้ยงไก่ไข่ไทย กรมปศุสัตว์" ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับโครงการวิจัยพันธุ์ไก่ไข่เพื่อทดแทนการนำเข้า ซึ่งได้ทำกันมานานแล้ว ตั้งแต่ครั้งที่ผมยังรับราชการอยู่ เนื่องจากเอกสารดังกล่าวผมมีจำนวนไม่มาก จึงอยากให้ผู้สนใจเรื่องเกี่ยวกับการผลิตไก่ไข่ไทยได้นำไปศึกษา ถึงแม้ว่าการเลี้ยงไก่ไข่ของบริษัทใหญ่ๆจะพัฒนาก้าวหน้าไปมากแล้วก็ตาม แต่เมื่อเราพยายามผลิตและขยายพันธุ์กันในกลุ่มพวกเราเอง ถึงแม้ว่าอาจจะไม่ดีเท่าของบริษัทใหญ่ๆ ทั้งหลาย แต่ว่าเป็นเรื่องที่พวกเราได้พึ่งพาตนเองได้ ลองอ่านเอกสารเรื่องที่ผมได้นำมาลงไว้นี้ดูบ้าง ถึงแม้ว่าจะเป็นวิชาการไปหน่อยแต่ก็ไม่ยากเกินไปที่จะทำความเข้าใจได้ หากไม่เข้าใจเรื่องใดก็ลองสอบถามกันมาบ้างก็ได้น๊ะครับ

*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 05:00:24 PM »

^
^^
ขอขอบพระคุณมากๆครับ:)
yutbanhad
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 05:47:50 PM »

ไก่พันธุ์ไข่ที่เรียกชื่อว่า "ไทยบรา" มันคือพันธุ์พลีมัธร๊อก ชนิดหนึ่งนั่นเอง ที่เรียกว่า บราพลีมัธร๊อก จะเป็นสีลายดำตัวลายๆน่ะครับ ส่วนที่เรียกว่าไทยบรา นั้นเรียกชื่อเต็มๆว่า ไทยพลีมัธร๊อก เกิดจากการกลายพันธุ์มาจากพันธุ์บราพลีมัธร๊อก นักวิชาการของกรมปศุสัตว์เขาคัดพันธุ์ออกมาตั้งชื่อสั้นๆว่า "ไทยบรา" ตัวสีขาว สร้อยคอดำ ปลายหางสีดำครับ เมื่อนำมาผสมกับพ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์เรด จะได้ลูกไก่ไข่ที่สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกฟักออกมา ได้ไก่ไข่ที่เรียกว่าไก่ไข่กรมปศุสัตว์ครับ เพศผู้มีสีขาว เพศเมียมีสีน้ำตาล  เรื่องเหล่านี้มีอยู่ใน "เอกสารเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่ไทยกรมปศุสัตว์" ครับ...ขอบอก เอกสารเล่มนี้มีแจกให้ฟรีที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดครับ ลองไปสอบถามดูน๊ะครับ...หากหาไม่ได้จริงๆ ก็ขอมาที่ผมได้ครับ ขณะนี้มีแจกให้เฉพาะผู้สนใจ สัก 4-5 เล่มมั้ง
เพื่อความกระจ่างมีรูปให้ดูด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ.ประชุมครับ ผมขอ "เอกสารเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่ไทยกรมปศุสัตว์" เล่มหนึ่งครับ

สนใจมากครับ ลองถูกลองผิดมาหลายครั้งหลายคราวแล้ว

ขอบคุณครับ

N_T_K
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 09:33:12 AM »

สุดยอดเลยครับ อาจารย์ ผมเพิ่งผ่านมาเจอ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
N_T_K
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 03:05:08 PM »

พ่อโร๊ดแม่บาร์ ลูกตัวเมียสีดำ ตัวผู้มีจุดขาวที่หัว
พ่อบาร์แม่โร๊ด ลูกออกมาทั้งตัวผู้ตัวเมีย มีจุดขาวที่หัวเหมือนกัน

ได้สีตามที่บอกนี้เลย
http://www.dld.go.th/breeding/poultry/index.php?option=com_content&view=article&id=200:native&catid=68:chicken-breed&Itemid=73
news1
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 10:30:58 AM »

อยากทราบว่าพ่อโร๊ดฯ กับแม่ ไก่บ้าน ลูกออกมาจะเป็นไก่ใข่หรือเปล่าครับ
thawatk
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 06:32:05 PM »

ขอบคุณมากครับ

ผมได้สแกนเอกสาร และจัดทำเป็น PDF Files ซึ่งมีความใกล้เคียงกับต้นฉบับจริงเอาไว้ให้ผู้สนใจ "การเลี้ยงไก่ไข่ไทย กรมปศุสัตว์" ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับโครงการวิจัยพันธุ์ไก่ไข่เพื่อทดแทนการนำเข้า ซึ่งได้ทำกันมานานแล้ว ตั้งแต่ครั้งที่ผมยังรับราชการอยู่ เนื่องจากเอกสารดังกล่าวผมมีจำนวนไม่มาก จึงอยากให้ผู้สนใจเรื่องเกี่ยวกับการผลิตไก่ไข่ไทยได้นำไปศึกษา ถึงแม้ว่าการเลี้ยงไก่ไข่ของบริษัทใหญ่ๆจะพัฒนาก้าวหน้าไปมากแล้วก็ตาม แต่เมื่อเราพยายามผลิตและขยายพันธุ์กันในกลุ่มพวกเราเอง ถึงแม้ว่าอาจจะไม่ดีเท่าของบริษัทใหญ่ๆ ทั้งหลาย แต่ว่าเป็นเรื่องที่พวกเราได้พึ่งพาตนเองได้ ลองอ่านเอกสารเรื่องที่ผมได้นำมาลงไว้นี้ดูบ้าง ถึงแม้ว่าจะเป็นวิชาการไปหน่อยแต่ก็ไม่ยากเกินไปที่จะทำความเข้าใจได้ หากไม่เข้าใจเรื่องใดก็ลองสอบถามกันมาบ้างก็ได้น๊ะครับ

set
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:36:32 PM »

อยากทราบว่าถ้าเอาพ่อบาร์พลีมัทผสกับแม่ไทยบาร์ลูกออกมาจะเป็นอย่างไรครับ
plutoprophet
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:24:44 PM »

ขอบคุณอาจารย์ประชุมสำหรับความรู้ครับ
N_T_K
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 03:33:27 PM »

อาจารย์ประชุมครับ เอกสารผมไม่สามารถ โหลดได้เลยครับ ผมอยากได้เอกสารการเลี้ยงไก่ไข่นะครับ รบกวนด้วยครับ หรือ ผมขอหนังสือการเลี้ยงไก่ไข่ด้วยก้อได้นะครับ
witawat pinmongkol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 01:43:54 PM »

พ่อโร๊ด แม่บาร์พลี สารมาถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกเกิด ตัวเมียจะเป็นสีดำ ตัวผู้จะมีสีขาวที่หัว  ตัวเมียให้ไข่ดกดี
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์