หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาไก่บาร์ ผสมกับ ไก่โร๊ด ลูกออกมาจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 18322 ครั้ง)
yodchai9chai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:00:31 AM »

ขอคำแนะนำครับ

1.พ่อบาร์ แม่โร๊ด  ลูกจะมีลักษณะอย่างไรครับ (ไข่จะดกหรือเปล่า)

2.แม่บาร์  พ่อโร๊ด  ลูกจะมีลักษณะอย่างไรครับ (ไข่จะดกหรือเปล่า)

3.พ่อโร๊ด แม่พันธ์ผสม(ไม่รู้สายพันธ์) ลูกจะมีลักษณะอย่างไรครับ (ไข่จะดกหรือเปล่า)

4. พ่อบาร์ แม่พันธ์ผสม(ไม่รู้สายพันธ์) ลูกจะมีลักษณะอย่างไรครับ (ไข่จะดกหรือเปล่า)

พอดีน้อง จะเอา ไก่บาร์พลีมัธร็อค มาให้นะครับ เลยอยากจะ ลองผสม แบ่งปันเพื่อนสมาชิกดูครับ

ตอน นี้มี แม่ไก่พันธ์ผสม (กำลังไข่) ไก่โร๊ด ตัวผู้และตัวเมีย จำนวนพอสมควร ครับ

ช่วยแนะนำทีครับ ว่าใช้การผสมแบบไหนดีครับ

Liked By: sompol

pissa_kd
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:28:49 AM »

ที่บ้านเอาพ่อเซี่ยงไฮ้ผสมแม่ไก่ชน ลูกออกมาแดงตามพ่อแต่โตไม่ค่อยเท่ากัน ไม่รู้เป็นอะไร
bun_bun
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 11:05:15 AM »

มารอคำตอบด้วยคนครับ (อยากหาข้อมูลเพิ่มครับ)

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
euro
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 11:44:09 AM »

พ่อโร๊ดแม่บาร์ ลูกตัวเมียสีดำ ตัวผู้มีจุดขาวที่หัว
พ่อบาร์แม่โร๊ด ลูกออกมาทั้งตัวผู้ตัวเมีย มีจุดขาวที่หัวเหมือนกัน
Tank
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 06:03:51 PM »

ข้อมุลตรงนี้ ถ้าจำไม่ผิดผมอ่านเจอที่ งานวิจัยของ ศูนย์วิจัยพันธุ์สัตว์ ของกรมวิชาการเกษตรครับ

ถ้าจะเอาข้อสุรปตรงๆก็ยกหูหาท่าน อ.ประชุมเลยครับ

แต่งานวิจัยก็เพื่อให้ทราบหรือบรรลุในข้อมูลนั้นโปรดอ่านให้จบว่าเหมาะจะเอามาเลี้ยงตามครัวเรือนหรือเปล่านะครับ

เพราะปัจจัย ทั้งอาหาร โรงเรือน ความบริสุทธิ์ของสายพันธ์ ครับ
Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:37:43 PM »

ในอดีตผมเคยเป็นนักวิชาการทางด้านสัตว์ปีกครับ แต่นานมากแล้วตั้งแต่ประมาณปี พ.ศ. 2526 ประมาณนั้น ในยุคนั้นผู้สนใจการเลี้ยงสัตว์ปีกมีไม่มาก เพราะนิยมที่จะไปพึ่งพิงบริษัทเสียเป็นส่วนมาก แต่ก็ละทิ้งงานด้านนี้ไปนาน เนื่องจากเปลี่ยนสายงานจากนักวิชาการไปเป็นนักส่งเสริม และเป็นผู้บริหารครับ มีความยินดีอย่างมากที่จะได้ตอบคำถามที่มีผู้อยากรู้เป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
1.พ่อพันธุ์บาร์พลีมัทร็อค (BB) ผสม แม่พันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์แดง (RR)  ลูกที่เกิดจะมีหลายสีปนกัน เช่น แดง  ลาย  ดำ ไม่สามารถ  แยกเพศเมื่อแรกเกิดได้  ลูกตัวเมียซึ่งเป็นลูกผสม (BR) เมื่อโตขึ้นจะสามารถใช้เป็นไก่ไข่ได้ แต่ไม่นิยมเพราะทำให้ไก่ในฝูงมีสีที่ไม่สม่ำเสมอ
2.พ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์แดง (RR)  ผสม แม่พันธุ์บาร์พลีมัทร็อค (BB) ลูกที่เกิดสีดำ สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกเกิดซึ่งเป็นข้อดี สำหรับการผลิตไก่ไข่ซึ่งไม่ต้องเลี้ยงไก่ตัวผู้ไว้ในฝูง โดยเพศผู้ที่หัวจะมีสีด่างขาว ส่วนเพศเมียจะเป็นสีดำทั้งหมด เมื่อโตขึ้นตัวผู้จะออกสีลายเหมือนแม่ ตัวเมียจะมีสีดำทั้งตัว การให้ไข่ของไก่ลูกผสม (RB) จะให้ผลผลิตไข่มากกว่าพ่อ แม่ แต่ฟองไข่จะมีขนาดเล็กกว่าไข่ของไก่โร๊ดฯ นิยมทำในสมัยดั้งเดิมซึ่งมีชื่อเรียกว่าไก่ฮาร์โก้
3.พ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์แดง (RR)  ผสม แม่พันธุ์ไม่รู้สายพันธุ์ เนื่องจากไก่ไข่ลูกผสมในปัจจุบันมีไก่หลายพันธุ์อยู่ในตัวเดียวกัน ซึ่งนักปรับปรุงพันธุ์ได้ใช้ข้อดีของไก่แต่ละพันธุ์มาใช้  เพื่อให้ไก่ลูกผสมที่ปรับปรุงพันธุ์มานี้  มีตัวเล็กเพื่อประหยัดอาหาร สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่เกิด ให้ไข่ฟองใหญ่ และมีผลผลิตมากด้วย ถ้าเราใช้พ่อพันธุ์โร๊ดฯ ลูกผสมที่ได้(R 50 %)จะมีสีแดงเหมือนพ่อประมาณครึ่งหนึ่ง นอกนั้นจะเป็นสีอื่นๆหลากหลายสุดแต่ว่าในแม่พันธุ์ที่ใช้เป็นลูกผสมของบริษัทใด เมื่อโตขึ้นจะใช้เป็นไก่ไข่ได้แต่ผลผลิตแต่ละตัวจะไม่สม่ำเสมอ ถ้าจำเป็นต้องทำและอยากทำต่อแนะนำให้คัดเลือกไก่เพศเมียที่ผลิตขึ้นมานี้เฉพาะสีแดงซึ่งมีจำนวนมากกว่ามาผสมพันธุ์ต่อกับพ่อพันธุ์โร๊ดฯเพื่อให้ได้ลูกผสม (R 75 %) และทำเช่นนี้ต่อไปไก่ในฝูงของเราก็เสมือนเป็นไก่พันธุ์โร๊ดฯแท้ได้ แต่ทั้งนี้ต้องมีการคัดเลือกลักษณะต่างๆทั้งสี รูปร่าง การให้ผลผลิต ขนาดฟองไข่ ฯลฯไปพร้อมกันด้วย
4. พ่อพันธุ์บาร์พลีมัทร็อค (BB) ผสม แม่พันธุ์ไม่รู้สายพันธุ์ เช่นเดียวกันคือลูกที่เกิดมามีสีหลากหลาย ใช้เป็นไก่ไข่ได้แต่ไม่นิยม
ในกรณีของเกษตรกรรายย่อยแนะนำให้เลี้ยงเป็นไก่โร๊ดฯพันธุ์แท้เพื่อขยายพันธุ์ต่อได้เอง หรือหากจำเป็นก็ใช้ตามข้อสามก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 07:41:47 PM โดย Prachoom Intarachote » บันทึกการเข้า
Tank
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:43:38 PM »

สุดยอดเลยครับ ท่าน อ.ประชุม ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:40:56 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูง ครับ

อายจัง
 อายจัง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:54:33 AM »

ขอดันกระทู้เก่าครับ คือ ตอนนี้มีผม ไก่อิซ่าบราวน์ (กำลังไข่ ) ถ้าเอามาผสมกับพ่อโร๊ด  ตามข้อ 3 ของคำแนะนำท่านอาจารย์

มีใครอยากเอาไปฟักลองดูไหมครับ (ผมเคยเอาผสมกับพ่อไก่ชนแล้วฟักออกมา สีขาว น่ารักเลยแต่ ไปกับฝนหมด)

(เพราะตอนนี้แม่ไก่โร๊ด ยังไม่ไข่ ร้องก๋อยๆ มาหลายวันแล้ว)   
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:03:12 AM »

ขอดันกระทู้เก่าครับ คือ ตอนนี้มีผม ไก่อิซ่าบราวน์ (กำลังไข่ ) ถ้าเอามาผสมกับพ่อโร๊ด  ตามข้อ 3 ของคำแนะนำท่านอาจารย์

มีใครอยากเอาไปฟักลองดูไหมครับ (ผมเคยเอาผสมกับพ่อไก่ชนแล้วฟักออกมา สีขาว น่ารักเลยแต่ ไปกับฝนหมด)

(เพราะตอนนี้แม่ไก่โร๊ด ยังไม่ไข่ ร้องก๋อยๆ มาหลายวันแล้ว)   

ผมก็คิดเหมือนท่านเลยครับ  คิดว่าน่าจะให้ผลผลิตมากกว่าไก่โรดแท้   แต่พอมาอ่านกระทุ้นี้   ตามที่อาจารย์ประชุมกล่าวไว้ ทำให้ต้องคิดใหม่เลย   ว่า   

จะเอาพ่อโรด X  ไก่ไข่การค้า    =  เมื่อโตขึ้นจะใช้เป็นไก่ไข่ได้แต่ผลผลิตแต่ละตัวจะไม่สม่ำเสมอ

หรือ

จะเอาพ่อโรด x ไก่บาร์     =  จะให้ผลผลิตไข่มากกว่าพ่อ แม่ แต่ฟองไข่จะมีขนาดเล็กกว่าไข่ของไก่โร๊ดฯ นิยมทำในสมัยดั้งเดิม (สมัยเป็นเด็กๆอยุ่ อ่านเจอในหนังสือสัตว์เศรษฐกิจ มักเอาแม่ฮาร์โก้ x พ่อไก่บ้าน  ทำเป็นไก่สามสาย...

หรือ

จะทำโรดแท้ๆ    = ไข่ฟองโต เบอร์ 0-2 แต่ผลผลิตไม่มากนักสู้ลุกผสมไม่ได้

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
ethanol
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:10:11 AM »

งง ทางเรื่อง Genetic จังอ่ะครับ
ทำไม พ่อโร้ด + แม่บาร์
กับ พ่อบาร์ + แม่โร้ด

ลูกมันถึงออกมาไม่เหมือนกันล่ะครับ?ฮืม ยิ่งคิดยิ่งปวดหัว ความรู้คืนครูไปหมดแล้ว โกรธ
pissa_kd
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:23:20 AM »

งง ทางเรื่อง Genetic จังอ่ะครับ
ทำไม พ่อโร้ด + แม่บาร์
กับ พ่อบาร์ + แม่โร้ด

ลูกมันถึงออกมาไม่เหมือนกันล่ะครับ?ฮืม ยิ่งคิดยิ่งปวดหัว ความรู้คืนครูไปหมดแล้ว โกรธ
เดาเอานะครับ คงจะเป็นผลมาจาก sex-linked gene หรือหน่วยพันธุกรรมที่เชื่อมกับโครโมโซมเพศ โดยลูกสาวจะได้โครโมโซมจากทางพ่อ ส่วนลูกชายได้จากพ่อและแม่อย่างละครึ่ง
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:05:30 PM »

ผมก็อยากมีไก่พันธุ์แท้ ทั้งโร๊ด และ บาร์

สำหรับลูกผสม คงจะทำตามคำตอบของท่านประชุม ในข้อ 2

2.พ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์แดง (RR)  ผสม แม่พันธุ์บาร์พลีมัทร็อค (BB) ลูกที่เกิดสีดำ สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกเกิดซึ่งเป็นข้อดี สำหรับการผลิตไก่ไข่ซึ่งไม่ต้องเลี้ยงไก่ตัวผู้ไว้ในฝูง โดยเพศผู้ที่หัวจะมีสีด่างขาว ส่วนเพศเมียจะเป็นสีดำทั้งหมด เมื่อโตขึ้นตัวผู้จะออกสีลายเหมือนแม่ ตัวเมียจะมีสีดำทั้งตัว การให้ไข่ของไก่ลูกผสม (RB) จะให้ผลผลิตไข่มากกว่าพ่อ แม่ แต่ฟองไข่จะมีขนาดเล็กกว่าไข่ของไก่โร๊ดฯ นิยมทำในสมัยดั้งเดิมซึ่งมีชื่อเรียกว่าไก่ฮาร์โก้

เพราะสมัยผมเด็กๆ ก็เลี้ยง เลยอยากย้อนกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง ในขณะเดียวกันเราสามารถนำมาผสมกับไก่พื้นเมือง เป็นไก่สามสายขนดำ เลี้ยงขายเนื้อได้อีกด้วยืเพราะตลาดแถวบ้านนิยมไก่สีดำมากกว่าไก่สี เจอไก่สีทีไรเขามักพูดว่าเอาไก่ไข่มาเลี้ยงเป็นไก่เนื้ออกไม่แหลมหรือ แบบนี้ประจำ ทำให้ขายไม่ได้ราคาเท่าที่ควรครับ

tang-on
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:51:02 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับบ้านนี้  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 04:38:10 PM »

ผมมีคำถาม ดังนี้...
1.ไก่ไทย-บาร์ เกิดจากการผสมระหว่างไก่อะไรกับไก่อะไรครับ?
2.พ่อโร๊ด ผสมกับ แม่ไทย-บาร์ ลูกออกมาจะสามารถแยกเพศได้ตั้งต่เกิดไหม และการให้ไข่เท่ากับแม่ ดีกว่าแม่ หรือ น้อยกว่าแม่ครับ

ขอบคุณครับ:)
Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:49:57 PM »

ไก่พันธุ์ไข่ที่เรียกชื่อว่า "ไทยบรา" มันคือพันธุ์พลีมัธร๊อก ชนิดหนึ่งนั่นเอง ที่เรียกว่า บราพลีมัธร๊อก จะเป็นสีลายดำตัวลายๆน่ะครับ ส่วนที่เรียกว่าไทยบรา นั้นเรียกชื่อเต็มๆว่า ไทยพลีมัธร๊อก เกิดจากการกลายพันธุ์มาจากพันธุ์บราพลีมัธร๊อก นักวิชาการของกรมปศุสัตว์เขาคัดพันธุ์ออกมาตั้งชื่อสั้นๆว่า "ไทยบรา" ตัวสีขาว สร้อยคอดำ ปลายหางสีดำครับ เมื่อนำมาผสมกับพ่อพันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์เรด จะได้ลูกไก่ไข่ที่สามารถแยกเพศได้ตั้งแต่แรกฟักออกมา ได้ไก่ไข่ที่เรียกว่าไก่ไข่กรมปศุสัตว์ครับ เพศผู้มีสีขาว เพศเมียมีสีน้ำตาล  เรื่องเหล่านี้มีอยู่ใน "เอกสารเรื่องการเลี้ยงไก่ไข่ไทยกรมปศุสัตว์" ครับ...ขอบอก เอกสารเล่มนี้มีแจกให้ฟรีที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดครับ ลองไปสอบถามดูน๊ะครับ...หากหาไม่ได้จริงๆ ก็ขอมาที่ผมได้ครับ ขณะนี้มีแจกให้เฉพาะผู้สนใจ สัก 4-5 เล่มมั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 08:55:28 PM โดย Prachoom Intarachote » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์