ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีที่ทำให้ต้นสัตบรรณหรือต้นตีนเป็ดไม่ออกดอก ทำอย่างไรคะ  (อ่าน 14620 ครั้ง)
bua
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 04:44:40 PM »

อยากทราบวิธีที่จะทำให้ต้นสัตบรรณไม่ออกดอกหรือว่ามีวิธีใหนบ้างคะที่จะทำให้ดอกร่วง

padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:31:58 PM »

คุณ bua คงไม่ต้องการให้ออกดอก หรือถ้ามีดอกแล้วจะทำให้ดอกร่วงอย่างไร เพราะสัตตบรรณกลิ่นหอมแรงมาก
ยิ่งมีหลาย ๆ ต้น เปลี่ยนจากหอมเป็นเหม็น เวียนหัวเลยละ มีอยู่ปีหนึ่ง อากาศเย็นติดกัน 7-10 วัน ก็เลยพร้อมใจกันออกดอกเต็มต้น
ไม่มีต้นไหนไม่ออก คนแก่ ๆ ได้กลิ่นเป็นลมไปตาม ๆ กัน 
        ป้าดี ทดลองทำหลายวิธี  แต่ก็ยังมีดอก  จึงขอแนะนำ คุณ bua ว่า ช่วงปลายตุลาคมต้นพฤศจิกายน พอเคาเริ่มแตกยอดใหม่
ให้ตัดกิ่งและยอดทิ้งไปเลยคะ เอาออกเยอะ ๆ ได้เลยคะ รับรองว่าไม่ตาย ถ้ามีช่อดอกก็ตัดทิ้งคะ เค้าจะได้แตกยอดอ่อนใหม่
ไม่ออกดอก  3-4 ปีแล้วตัดทุกปี ภายในหมู่บ้านของป้าดีจึงรอดพ้นจากกลิ่นดอกสัตตบรรณ หน้าหนาวค่อยหายใจโล่งได้

Liked By: Ratthapatch

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
khundong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 09:58:20 AM »

การทำให้ไม้ไม่ออกดอกคงยากกว่าการให้ออกดอกแน่นอน เพราะนั้นคือธรรมชาติครับ สิ่งมีชีวิตต้องรักษาเผ่าพันธุ์จนถึงที่สุด
ก่อนอื่นจะต้องมีความรู้เรื่องการออกดอกของ พญาฯ ก่อนครับ
1. ออกดอกต้นหนาว จาก พ.ย. - ธ.ค.
2. ออกดอกตกปลายยอดของแต่ละกิ่ง
จากความรู้นี้สามารถจัดการได้ 2 แนวทาง ตามความรู้ที่ว่า
1. ทำให้ตาดอกเปลี่ยนเป็นตายอด หรือให้ตายอดฝ่อ โดยการให้น้ำมากๆ ให้ยูเรียมาก ในช่วง ปลาย ตุลา ตาหากยังไม่พัฒนาเป็นตาดอกก็จะเป็นตาปกติ(ตาที่เป็นยอด) เหมือนเดิม  อันนี้ลงทุนสูงหน่อยเพราะต้องให้ต่อเนื่องไปจุดตานี้แทงยอดให้เห็นจะได้มั่นใจว่าไม่เป็นดอก
2. ตัดปลายยอดของทุกกิ่งทิ้งไปในช่วงต้นหนาว ตาดอกก็จะโดนตัดไปด้วย อันนี้ถ้าทำเองก็คงไม่ต้องจ่ายอะไรแต่ถ้าจ้าง หรือต้นสูงๆก็ยุ่งน่าดู
พญาสัตบรรณเหมาะที่จะปลูกในสถานที่ราชการหรือถนน หนทางครับ หากปลูกในบ้านจะเป็นโทษมากกว่าประโยชน์ เพราะนอกจากดอกจะเหม็นแล้ว อีกหน่อยก็จะมีหนอน บุ้งมากินใบ รากก็อาจทำให้บ้านพักก็ได้ครับ ลองทำแบบผมว่าดู ถ้าไม่เหมาะสมหรือลำบากมาก ก็อีโต้ละครับท่าน

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 10:03:15 AM »

ที่บ้านหนอนปิ่น มีอยู่ต้นหนึ่ง ต้องตัดทุกปีเหมือนกันค่ะ ต้นไหญ่
กลิ่นตลบอบอวลตั้งแต่ช่วงเย็นๆๆๆจนถึงสายๆๆยิ่งกลางคืนกลิ่นยิ่งแรง
แต่ข้อดีคือใบหนาให้ร่มเงาได้ดี แต่ อย่าให้มีดอกเชียวกลิ่นมันชวนเวียนหัวจิงๆๆค่ะ

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

pop
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 09:58:37 AM »

ที่บ้านผมปลูกมาได้เกือบแปดปีมีน้องรับราชการอยู่หนองบัวลำภูนำมาฝากด้วยความรัก ตอนนั้นเส้นผ่าศูนย์กลางของต้นยังไม่ถึง 1ซม. ปลูก 8ปีสูงกว่าบ้าน 2ชั้นเส้นรอบวงขนาดโอบไม่ถึงครับ เวลาออกดอกทีนี่เหม็นจนแสบจมูกมาก แต่ได้จัดการไปแล้วด้วยทีมงานของกทม.เมื่อเดือนที่ผ่านมา ทั้งเลื่อยทั้งยกทั้งดันเกือบครึ่งวันหมดค่าแรงไป4 พันกว่าบาทสบายใจเลยครับ ได้มาฟรีๆแท้ๆ วันนี้เหลือแต่ตอยังไม่มีวิธีกำจัดออกไปครับ เลยตั้งเป็นแท่นกระถางบัวไปซะเลย ยิ้มกว้างๆ

vit08
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 10:42:04 AM »

ผมมี อุปกรณ์ สำหรับตอกใส่ต้นแล้วเติมแก๊ส    ชนิดหนึ่งเข้าไปครับรับรองดอกล่วงหมด ต้นสัตยาบรรยังเหมือนเดิม เพราะที่ทำงานผมก็มีดอกแล้วเหม็นมากๆ  ผมเลยสั่งให้เพือนส่งอุปกรณ์     ส่วนมากเข้าใช้ตอกต้นยางพารา ที่ประเทศมาเลเซีย และอินโดนีเซีย   มาลองตอกดูปรากฏว่าได้ผลมากๆ ใครสนใจโทรมานะครับ ถ้าอยู่ไม่ไกลก้แวะมานะครับผมเหลืออยู่ชุดนึ่งมาเอาไปตอกดูครับรับรองได้ผล 100เปอเซ็นสนใจโทรมานะครับผมเข้าใจเลยครับว่ามันเห็มนมากๆ เวีนยหัว อาเจีรเลยก็มีครับ  081 6417450   ดูขนาดต้นที่ทำงานผมนะครับใหญ่มากๆเวลาออกดอกสุดยอดเลยครับ  มี  6 ต้น  ไม่ต้องอธิบายเลยครับว่าเหม็นแค่ไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 04:39:26 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
vit08
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:02:30 AM »

ดูรูปนะครับว่าที่ทำงานผมต้นใหญ่แค่ไหนและก็มีตั้งหกต้นนะครับขนาดเดียวกัยเลยตอนปลูกก็คิดว่าเอาใว้บังแดกและก็บังได้ดีมากๆด้วยจะตัดทิ้งหลายครั่งแล้เวลาออกดอกผมเข้าใจคุณ  bua เลยครับว่ามันเหม็นแค่ไหนดูรูปวิธีตอกอุปกรณืนะครับ  รับรองครับร่วงแน่นอนแต่ใบยังอยู่ดีปกติ  พอถึงเดือนที่เขาจะออกดอกหรือออกดอกใหม่ที่ยังไม่บานนะครับตอกเลยสามสี้วันร่วง ผมตอกประจำ แก็สกระปอ๋งนึ่งอยู่ได้เป็นปีครับ  ดูรูปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 04:39:38 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
vit08
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:09:45 AM »

ดูรูปนะครับ  ถ้าต้นใหญ่ก็ตอกสักสี่ด้าน แล้วเติมแก็ส ทุกตอนเช้า  แนะนำให้เติมช้วงเช้าๆ ยิ่งดีครับ  สามวันก็เริ่มร่วงแล้วไม่ต้องทนกับกลิ่นเหม็นไปทั้งวันบางคนอยู่ไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:39:38 AM โดย vit08 » บันทึกการเข้า
vit08
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:12:43 AM »

ผมหาวิธีมานานมากครับกว่าจะเจอ อุปกรณืชิ้นนี้มาลองตอกดูปรากฏว่าได้ผล 100  เปอร์เซ็นเลยครับร่วงชัวเลยประมาณสามสี่วันดอกร่วงหมดไม่ต้องตัดทิ้ง  ใบก็ยังอยู่ปกติบังแดดได้ และก็ไม่ตอ้งเวียนหัว อาเจียร ด้วย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:51:15 AM โดย vit08 » บันทึกการเข้า
bua
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:19:48 PM »

คุณ vit คะ อยากทราบว่าจะสะดวกจัดส่งก๊าซตัวนี้ให้ได้เมื่อไหร่คะ ไม่ทราบว่าคุณ vit ได้รับที่อยู่หรือยัง ถ้ายังไงขอรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์