มีวิธีกันเครื่องช็อตปลาไหมครับ

<< < (21/29) > >>

konthain(นพ):
อ้างจาก: kasedt50 ที่ สิงหาคม 20, 2011, 07:32:15 PM

อ้างจาก: KENETIC_E® ที่ สิงหาคม 20, 2011, 01:53:54 PM

วงจรที่นำเอามาใช้เป็นเครื่องช็อตปลานั้นที่จริงแล้ววงจรนี้เป็นสวงจรที่มีประโยชน์มากสำหรับในพื้นที่ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้
มันคือวงจรอินเวอร์เตอร์นั่นเอง แต่คนเอามาใช้ในทางที่ผิดกัน ที่จริงเค้าเอามาใช้กับกังหันลมหรือเซลล์แสงอาทิตย์
เพื่อสามารถจ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านได้น่ะครับ หากนำมาใช้ให้เป็นประโยนช์

ส่วนวงจรที่ใช้กันทั่วๆไปก็จะเป็นวงจรอะสะเตเบิ้ล(Astable multivibrator circuit) เป็นตัวสร้างสัญญาณความถี่
(จริงๆแล้วมีวงจรอีกมากมายที่นำมาสร้างเป็นวงจรขับของอินเวอร์เตอร์ ขึ้นอยู่กับคุณภาพและประสิทธิภาพของวงจรที่ต้องการ)
แล้วไปสั่งให้ทรานซิสเตอร์หรืออุปกรณ์ไดร์อื่นๆ เป็นตัวจ่ายกระแสไฟเข้าหม้อแปลง เพื่อเพิ่มแรงดันขึ้นโดยอาศัยการเหนี่ยวนำ
ภายในหม้อแปลง จะทำให้มีแรงดันที่สูงขึ้น จนสามารถนำมาใช้งานได้

วงจรนี้ให้ดูคร่าวๆ นะครับ มันไม่ใช่วงจรช็อตปลานะครับ ไม่ต้องเอาไปสร้างนะครับ เดี๋ยวจะมาด่ากันเปล่าๆ น่ะครับ

หากมีการช็อตสายด้านเอ้าท์พุท(AC out) มันก็จะทำให้อุปกรณ์ไดร์เกิดความเสียหาย หรือไม่ก็หม้อแปลงไหม้ (เหมือนกับระบบปั้มน้ำ
เมื่อมีการปิดปลายท่อน้ำออก ถ้าท่อไม่แตกปั้มก็จะเสียหายนั่นเอง) ดังนั้นจะเห็นได้ว่าเมื่อมีการช็อตปลายสายโดยวิธีใดก็ตาม
หากทรานซิสเตอร์ไม่เสียหาย(มีการสร้างวงจรป้องกันไว้แล้ว)ก็จะไม่มีส่วนใดที่จะเกิดความเสียหายไปได้เลย นอกจากลายวงจร
ขาด,หม้อแปลงไหม้,แบตเตอรี่จะถูกใช้งานจนหมดไปอย่างที่พี่นพ บอกไว้นั่นแหละครับ

จึงขอแสดงความเห็นไว้ว่าไม่พังเช่นกันครับ หากใช้แม่เหล็กหรือแบตฯโยนลงไปในบ่อปลา เพื่อป้องกันการใช้เครื่องช็อตปลาน่ะครับ

ส่วนท่านใดที่เคยเห็นแล้วว่ามันสามารถป้องกันได้จริง กรุณากระซิบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ จักขอบพระคุณยิ่ง(ไม่ต้องลงในกระทู้ก็ได้ทาง PM ก็ได้ครับ หากเกรงว่ามันจะเป็นการชี้โพรงให้กระรอก)
ปล.วงจรช็อตปลานั้นผมเองเคยทำเล่นตั้งแต่สมัยเรียน ม.ต้นแล้วน่ะครับ (ด้วยวัยคะนอง)ปัจจุบันไม่ได้ทำแล้วล่ะครับ และไม่รับทำด้วยนะครับ... >:( ความรุนแรงของมันทำให้คนล้มทั้งยืนได้ก็ไม่ยากเลยนะครับ

โปรดดูที่วงจรนะครับ
ตัวเครื่อง อินเวอเตอร์ ผลิตไฟฟ้า แรงดัน 220 โวลต์ ออกมาที่ความถี่ 50 Hz
ถ้าหัวขโมย ใช้เครื่องที่ว่า ช๊อตปลา
แก้ทางขโมย  โดยการใช้ ขดลวดพันจำนวนรอบที่ไม่มาก(ต่อวงจรช๊อตของขดลวดไว้ด้วย) หลักการเดียวกับเบรกแม่เหล็ก เพื่อให้เกิดการลัดวงจร (ลัดกระแสไฟฟ้าที่จะ ไหลผ่านไปในน้ำ) ให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านเข้าไปที่ ขดลวด ปลาที่ว่ายบางส่วนก็อาจจะ รอดปลอดภัย และก็อาจจะมีปัญหาให้ขโมยสงสัยว่า เครื่องช๊อตที่เอามาคงเสีย (ทำไมช๊อตปลาไม่ได้) ต้องติดตั้งไว้หลายๆ ชุด ติดตั้งไว้ใต้น้ำ
 ถ้าเป็นอย่างนี้ ผู้ที่รู้เรื่อง อิเลคทรอนิคส์ ว่าใช้ได้หรือไม่ ขอแรงสนับสนุนด้วยครับ

แรงดันที่ออกจากวงจรตามรูปนี้ไม่ได้ออก 220 Vac และความถี่ก็จะมากกว่า 50 Hz ครับแรงดันขึ้นอยู่
กับจำนวนขดลวดของหม้อแปลง ส่วนความถี่ขึ้นอยู่กับ R ที่ต่อกับ TR ปกติเครื่องช๊อตปลาจะใช้ความถี่สูงกว่า 50 Hz เป็น 300 Hzถึงสูงกว่านั้น(ฟังได้จากเสียงครางสั่นของหม้อแปลง)เวลากดสวิทช์ให้เครื่องทำงานครับ
 ;)

jobrard:
 :-[

konthain(นพ):
อ้างจาก: kasedt50 ที่ สิงหาคม 20, 2011, 07:32:15 PM

อ้างจาก: KENETIC_E® ที่ สิงหาคม 20, 2011, 01:53:54 PM

วงจรที่นำเอามาใช้เป็นเครื่องช็อตปลานั้นที่จริงแล้ววงจรนี้เป็นสวงจรที่มีประโยชน์มากสำหรับในพื้นที่ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้
มันคือวงจรอินเวอร์เตอร์นั่นเอง แต่คนเอามาใช้ในทางที่ผิดกัน ที่จริงเค้าเอามาใช้กับกังหันลมหรือเซลล์แสงอาทิตย์
เพื่อสามารถจ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านได้น่ะครับ หากนำมาใช้ให้เป็นประโยนช์

ส่วนวงจรที่ใช้กันทั่วๆไปก็จะเป็นวงจรอะสะเตเบิ้ล(Astable multivibrator circuit) เป็นตัวสร้างสัญญาณความถี่
(จริงๆแล้วมีวงจรอีกมากมายที่นำมาสร้างเป็นวงจรขับของอินเวอร์เตอร์ ขึ้นอยู่กับคุณภาพและประสิทธิภาพของวงจรที่ต้องการ)
แล้วไปสั่งให้ทรานซิสเตอร์หรืออุปกรณ์ไดร์อื่นๆ เป็นตัวจ่ายกระแสไฟเข้าหม้อแปลง เพื่อเพิ่มแรงดันขึ้นโดยอาศัยการเหนี่ยวนำ
ภายในหม้อแปลง จะทำให้มีแรงดันที่สูงขึ้น จนสามารถนำมาใช้งานได้

วงจรนี้ให้ดูคร่าวๆ นะครับ มันไม่ใช่วงจรช็อตปลานะครับ ไม่ต้องเอาไปสร้างนะครับ เดี๋ยวจะมาด่ากันเปล่าๆ น่ะครับ

หากมีการช็อตสายด้านเอ้าท์พุท(AC out) มันก็จะทำให้อุปกรณ์ไดร์เกิดความเสียหาย หรือไม่ก็หม้อแปลงไหม้ (เหมือนกับระบบปั้มน้ำ
เมื่อมีการปิดปลายท่อน้ำออก ถ้าท่อไม่แตกปั้มก็จะเสียหายนั่นเอง) ดังนั้นจะเห็นได้ว่าเมื่อมีการช็อตปลายสายโดยวิธีใดก็ตาม
หากทรานซิสเตอร์ไม่เสียหาย(มีการสร้างวงจรป้องกันไว้แล้ว)ก็จะไม่มีส่วนใดที่จะเกิดความเสียหายไปได้เลย นอกจากลายวงจร
ขาด,หม้อแปลงไหม้,แบตเตอรี่จะถูกใช้งานจนหมดไปอย่างที่พี่นพ บอกไว้นั่นแหละครับ

จึงขอแสดงความเห็นไว้ว่าไม่พังเช่นกันครับ หากใช้แม่เหล็กหรือแบตฯโยนลงไปในบ่อปลา เพื่อป้องกันการใช้เครื่องช็อตปลาน่ะครับ

ส่วนท่านใดที่เคยเห็นแล้วว่ามันสามารถป้องกันได้จริง กรุณากระซิบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ จักขอบพระคุณยิ่ง(ไม่ต้องลงในกระทู้ก็ได้ทาง PM ก็ได้ครับ หากเกรงว่ามันจะเป็นการชี้โพรงให้กระรอก)
ปล.วงจรช็อตปลานั้นผมเองเคยทำเล่นตั้งแต่สมัยเรียน ม.ต้นแล้วน่ะครับ (ด้วยวัยคะนอง)ปัจจุบันไม่ได้ทำแล้วล่ะครับ และไม่รับทำด้วยนะครับ... >:( ความรุนแรงของมันทำให้คนล้มทั้งยืนได้ก็ไม่ยากเลยนะครับ

โปรดดูที่วงจรนะครับ
ตัวเครื่อง อินเวอเตอร์ ผลิตไฟฟ้า แรงดัน 220 โวลต์ ออกมาที่ความถี่ 50 Hz
ถ้าหัวขโมย ใช้เครื่องที่ว่า ช๊อตปลา
แก้ทางขโมย  โดยการใช้ ขดลวดพันจำนวนรอบที่ไม่มาก(ต่อวงจรช๊อตของขดลวดไว้ด้วย) หลักการเดียวกับเบรกแม่เหล็ก เพื่อให้เกิดการลัดวงจร (ลัดกระแสไฟฟ้าที่จะ ไหลผ่านไปในน้ำ) ให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านเข้าไปที่ ขดลวด ปลาที่ว่ายบางส่วนก็อาจจะ รอดปลอดภัย และก็อาจจะมีปัญหาให้ขโมยสงสัยว่า เครื่องช๊อตที่เอามาคงเสีย (ทำไมช๊อตปลาไม่ได้) ต้องติดตั้งไว้หลายๆ ชุด ติดตั้งไว้ใต้น้ำ
 ถ้าเป็นอย่างนี้ ผู้ที่รู้เรื่อง อิเลคทรอนิคส์ ว่าใช้ได้หรือไม่ ขอแรงสนับสนุนด้วยครับ

ขอตอบข้อเสนอของคุณ kasedt50 เรื่องการพันขดลวด(ทองแดง)หลายๆรอบหรือไม่หลายรอบ(แกนอากาศหรือจะแกนแม่เหล็กฯลฯ โดยช๊อตปลายไว้แล้วโยนไปตามจุดต่างๆในสระเพื่อหวังจะให้เป็นเหมือนกับเบรคแม่เหล็ก เผื่อไว้ว่าเวลาแผ่นขั้วเพลทของเครื่องช๊อตปลาผ่านมาตอนกดช๊อตปลา จะได้หักล้างกระแสไฟฟ้าที่เครื่องช๊อตปลาสร้างขึ้น ทำให้เครื่องช๊อตปลา(วงจรอินเวอเตอร์)ไม่ทำงานดูเหมือนว่าเครื่องเสียหรือหักล้างกระแสไฟฟ้าเพื่อปกป้องปลาตรงจุดนั้นไม่ให้โดนไฟดูด
ผมเข้าใจตามนี้ถูกไหมครับ  ;D
มาทำความรู้จักหลักการคร่าวๆกับคอยล์หรือขดลวดเหนี่่ยวนำ(การเอาลวดทองแดงมาพันๆไว้)
ตามรูปที่หามาให้ดูนะครับ

หน้าที่และคุณสมบัติของขดลวดเหนี่ยวนำ  หน้าที่ของขดลวดเหนี่ยวนำมีหลายอย่างตามคุณสมบัติและการนำไปใช้งานดังต่อไปนี้

1.เมื่อจ่ายกระแสไฟฟ้าให้ไหลในขดลวดเหนี่ยวนำจะเกิดสนามแม่เหล็กขึ้นรอบ ๆ ขดลวด   
    2.เมื่อขดลวดเหนี่ยวนำเคลื่อนที่ตัดกับสนามแม่เหล็กจะเกิดกระแสไฟฟ้าไหลในขดลวดเหนี่ยวนำ
    3.สัญญาณไฟฟ้าที่ไหลผ่านขดลวดเหนี่ยวนำจะทำให้มุม ( Phase )    ของแรงดันนำหน้ากระแส 90 องศา   
    4.จะต่อต้านการเปลี่ยนแปลงกระแสที่ไหลผ่านขดลวดเหนี่ยวนำโดยทันทีทันใด
    5. ยอมให้ไฟฟ้ากระแสตรงไหลผ่านได้สะดวกและต่อต้านไฟฟ้ากระแสสลับ
    6.ยอมให้สัญญาณความถี่ต่ำผ่านได้สะดวกและต่อต้านสัญญาณความถี่สูง

แล้วมาดูหลักการที่คุณ kasedt50 เสนอมาคือพันลวดเป็นขดๆโดยช๊อตปลายไว้ วงจรจะได้เหมือนรูปที่มีขีดสีแดง

ปกติขดลวดจะทำงานต้องมีแหล่งจ่ายไฟให้(ต้องเป็นกระแสสลับด้วย)
แต่เราช๊อตปลายไว้ก็เหมือนกับเอาลวดทองแดงโยนทิ้งไปเฉยๆเพราะลัดวงจรอยู่
เมื่อมีกระแสเส้นแรงของสนามแม่เหล็ก ที่เกิตจากเครื่องช๊อตปลาผ่านมาก็จะไม่มีผลอะไร
และลวดทองแดงที่เราเอามาพันกันเพื่อเป็นขดลวดนั้นปกติจะเป็นลวดทองแดงแบบอาบฉนวนไว้ การที่เราเอามาพันกันจะไม่ช๊อตถึงกัน(ไม่ช๊อตรอบ)แล้วจะช๊อตปลายไปทำไม  >:(
ถ้าเราเอาขดลวดโยนไว้ในน้ำในโคลน ก็จะเกิดการกัดกร่อนผุพังไปเองในไม่ช้า ก็ช๊อตวงจรในที่สุด
สรุปง่ายๆฟันธงและสับธงว่า การทำอย่างนี้ไม่ได้ผลอะไรต่อเครื่องช๊อตปลาให้ไม่ทำงานหรือ
ไม่สามารถไปหักล้างกระแสไฟฟ้าจากเครื่องช๊อตปลาเพื่อปกป้องปลาไม่ให้โดนไฟดูดฯลฯ
และจะเป็นการเสียเงินไปเปล่าๆครับ  ;D
 ;)

KENETIC_E®:
    อย่างพี่นพว่าแหละครับ หากจะต้องมานั่งพันขดลวดแล้วโยนลงในน้ำนั้นไม่สามารถป้องกันได้หรอกครับ สู้หาตะแกรงเหล็ก หรือเหล็กวายเมท(เหล็กตาข่ายที่ใช้วางเป็นเหล็กพื้นในพื้นปูน คสล.) มาขึงไว้ในน้ำเพื่อให้ช็อตวงจรของเครื่องเลยไม่ดีกว่าหรือครับ(แต่ตะแกรงนี้เป็นเหล็กและแช่อยู่ในน้ำ ไม่นานก็คงถูกสนิมกินจนหมดน่ะครับ) การที่เราใช้ตะแกรงขึงไว้ในน้ำ ก็เหมือนกับว่าเราทำให้กระแสไฟฟ้าเดินได้ง่าย(บนเหล็ก) ทำให้กระแสไฟฟ้าไม่เดินผ่านน้ำหรือผ่านได้น้อยมาก ซึ่งปลาที่อยู่ในน้ำก็จะไม่เกิดอันตรายน่ะครับ ส่วนเครื่องจะพังหรือไม่พังนั้นขึ้นอยู่กับระบบวงจรป้องกันภายในครับ

ผมแนะนำว่าถ้าอยากทำสัญญาณเสียงแจ้งเตือนทั้งเราและเขา น่าจะลองหาเซ็นเซอร์ตรวจจับความเคลื่อนไหว (PIR Sensor) ราคาไม่กี่ร้อยก็มี แล้วก็หาไซเรนกับหลอดไฟมาต่อ เมื่อมีผู้บุกรุกก็จะทำให้เซ็นเซอร์ส่งสัญญาณให้ไซเรนดังและหลอดไฟสว่างขึ้น คนที่เข้ามาขโมยก็จะตกใจแล้วหนีไป ก็คงจะเป็นแนวทางป้องปรามได้บ้าง แต่จะให้หายขาดนั้นขึ้นอยู่กับขโมยน่ะครับ

ผมว่าถ้าหากจะสร้างอะไรมาป้องกันนั้นคงยากอยู่ เพราะคนที่จ้องจะขโมยนั้นเค้าก็พยายามที่จะขโมยอยู่ดี มันอยู่ที่จิตสำนึกของคนมากกว่าน่ะครับ บางครั้งผมก็เจอปัญหาเช่นนี้เหมือนกัน ผมก็คิดเอาเสียว่า ก่อนนี้(อาจจะชาติที่แล้วหรือชาตินี้ก็ตาม)เราคงไปทำอะไรแบบนี้กับเค้าไว้มั้ง ตอนนี้เค้าถึงได้มาเอาคืนกับเราบ้างน่ะครับ แต่ถ้าเอาคืนกันมากไปก็คงต้องเตือนกันบ้างน่ะครับ.............

น้าหริ:
 ;)รออ่าน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว