หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณ Tommy ช่วยอธิบายอะไรหน่อยซิครับ  (อ่าน 2830 ครั้ง)
poj_jp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:10:09 AM »

ผมหากระทู้ที่คุณ Tom เคยบอกราคาที่ดินย่านเพชรบูรณ์ไม่เจอครับ
กระทู้ตอนนี้ทำไมมีแค่หน้าเดียวเอง
รบกวนถามเป็นข้อน่ะครับ
1. ราคาย่าน เพชรบูรณ์ ว่าที่ราคาแพงและรองๆ ลงมาน่ะครับ (ตัวอำเภอ แพงสุด รองมาคือ หล่มสักใช่ไหมครับ)
2. พอดีคนรู้จักแนะนำ ว่ามีที่ หล่มสัก ติดลำธาร 12 ไร่ บอกขาย ไร่ละ 65,000
   กับที่หล่มสักเหมือนกันแต่ติดถนนใหญ่ 30 ไร่บอกขาย 100,000 (ที่ดิน ปนลูกลัง คงไม่เอาเกินงบไปเยอะครับ)
   กับอีกที่ ติดถนนดำ ติดชุมชน 30 ไร่เหมือนกัน ขาย 65,000 เหมือนกัน (ตอนนี้มีปลูก มะขาม กับ ข้าวโพดบางส่วนครับ)
   ไม่ทราบว่าแพงไหมครับ นัดเขาขึ้นไปดูกลางๆ เดือนหน้าน่ะครับ เลยอยากขอข้อมูลเบื้องต้นไว้ก่อนน่ะครับ
3. ติดลำเหมืองสาธารณะ กับ ลำธารสาธารณะ มันต่างกันอย่างไรครับและ แบบไหมจะมีน้ำตลอดหรือ มันจะมี น้ำบ้าง ไม่มีบ้างหรือเปล่าครับ
4. คุณ Tom ครับพอคุ้นเคยที่  วังเหนือ ลำปางบ้างหรือเปล่าครับ พอดีหาในเวปแล้วเจอ 29 ไร่ไร่ละ 65,000.- โทรไปถามเขาบอกว่าอากาศดีมาก บรรยากาศ เหมือนที่ปาย เลยพอดีผมแฟนชอบมาก เลยอยากไปดู แต่ไกลจังต้องหาข้อมูลก่อน
5 ที่วังเหนือ ลำปาง อันนี้เขาบอกราคาประเมินไร่ละ 158,000.- กว่าเขาขายขาดทุน เหลือ 65,000.- เอง ที่มันจะเป็นยังไงหรือครับทำไมเขาลดให้เยอะจังครับ น่ากลัวไหม (เคยซื้อแต่ประเมิน 7,000 ขาย / 25,000)
http://www.ddproperty.com/property/show/125168

ไม่รู้จะถามใครดี ก็นึกถึงคุณ Tom นี่แหละครับ ยังไงก็ ขอขอบคุณ คุณ Tom ล่วงหน้าน่ะครับ
ยังไงจะดูที่ดิน เผื่อเพื่อนๆในเวปนี้ไว้ให้ด้วยครับ   

poj_jp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:04:12 PM »

คุณ Tommy ครับ ขอถามเพิ่มอีกที่ซิครับ
บ้านห้วยแสนงา ติดน้ำพุ อ.หล่มสัก เป็นยังไงครับ
บอกขายมา 60,000.- ครับ 70 กว่าไร่น่ะครับ พอดีญาติบอกมาว่าน่าซื้อครับ หน้าที่ติดถนนลูกรังหลังที่ติดที่นา ไฟฟ้าขยายไปถึงที่แล้วแต่ยังไม่ได้ปักเสากำลังจะทำแล้ว ตอนนี้ที่ปลูกข้าวโพดอยู่ เห็นว่าบอกขายมา 1-2 ปีแล้วแต่ก่อนหน้านี้บอกไร่ละ 7 หมื่นน่ะครับ

แกบอกว่าราคาอีกหน่อยน่าจะแพงขึ้นแน่ๆ เพราะไฟฟ้ากำลังมาน่าซื้อไว้มากเพราะราคานี้เป็นราคาเก่าอยู่
ผมเลยว่า สิ้นเดือนนี้จะไปดูเลย(เผื่อดีจะได้หาเพื่อนๆ ในนี้แชร์กันซื้อไว้เลย)
Tommy_LA
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:15:48 PM »

ผมหากระทู้ที่คุณ Tom...
ก็คงจะโดนลบไปแล้วกระมังครับ เลยหาไม่เจอ
ตอบ 1.ที่โซนราคาแพง คือบริเวณที่มีคนต้องการมากเช่น ที่บนภูเขา เพราะวิวสวย อากาศดี
ราคารองลงมาก็เช่นที่ดินติดแม่น้ำป่าสัก เป็นที่นา เพราะมีน้ำตลอดปี มีล้นตลิ่งท่วมมากบ้าง น้อยบ้าง
ราคาถูกๆ ก็เป็นที่ไร่ ไร่มัน ไร่อ้อย และนาปี เพราะน้ำมีน้อย ค่อนข้างแห้งแล้ง ทั้งหมดนี้เป็นที่ดินเพื่อการเกษตร

แต่ถ้าเป็นที่ดินเพื่อการอยู่อาศัย ซึ่งพัฒนามาจากที่ดินเพื่อการเกษตรโบราณ ก็อยู่ตามลุ่มน้ำ
อ.เมืองเป็นมีที่ราบลุ่มเยอะ คนก็มาทำการเกษตรกันมา ก็พัฒนากลายเป็นเมือง เป็นที่อยู่อาศัย
อ.หล่มสักมีที่ราบลุ่มพอสมควร แต่ด้วยทำเลคล้ายสี่แยกอินโดจีน เป็นชุมทาง ราคาก็เลยสูงขึ้น
อ.เขาค้อ เป็นที่สูง วิวสวย อากาศดี มีสถานที่ท่องเที่ยวมากมาย
คนต่างถิ่นมีทุนสูง ชอบซื้อเก็บไว้ทำที่พักตากอากาศ

มองเป็นโซนจะง่ายกว่าการมองเป็นอำเภอมากครับ เขตการปกครองเอาไว้อ้างอิงเฉยๆครับ

ตอบ 2. ราคาที่ดินก็ขึ้นอยู่กับดีมานด์ ซัพพลาย ถ้าซื้อเพื่อทำการเกษตร ซึ่งต้องการน้ำมาก
ทั้งสองแปลง 30 ไร่ ถ้าเอกสารศักดิ์เท่ากัน ราคาต่างกัน 3.5 หมื่นต่อไร่ หรือ 1.05 ล้านบาท
เป็นผมเลือกแปลงที่ถูกกว่า เพราะจะมีเงินเหลือชุดบ่อ ทำถนน ทำรั้ว สร้างที่พักได้
และที่สำคัญ ทีเรื่องการควบคุมน้ำ น้ำแล้งขุดบ่อแล้วไม่พอ ซื้อน้ำขนใส่รถบรรทุก มารดน้ำได้
แต่น้ำแล้ง จะขนน้ำใส่รถบรรทุก หรือสูบน้ำไปทิ้งไหน ต้องทำเขื่อนรอบ แล้วถ้าน้ำมันลอดใต้เขื่อนมาล่ะ
และราคาที่ผมซื้อ ประมาณครึ่งหนึ่งของที่บอกมา เพราะผมไม่รีบ มีตัวเลือกเยอะ ไม่ใจร้อน

ตอบ 3. ลำเหมืองส่วนใหญ่ไม่ระบุในระวางที่ดิน แต่ลำธารจะระบุไว้ เพราะขนาดใหญ่กว่า
ส่วนใหญ่ชอบ อิ๊บเอาลำเหมือง เป็นของส่วนตัวกันครับ

ตอบ 4. วังเหนือ ลำปาง เป็นแหล่งที่มีแร่ทองคำเป็นจำนวนมาก เคยไปดูมาหลายรอบแล้ว
หาที่ดินของชาวบ้านที่อยากขาย ราคาเหมาะสม ไม่ง่ายเลย ป่าสงวนก็เยอะ
ถ้ารัฐบาลให้สัมปทานทำเหมืองทองคำ แถวนั้นจะกลายเป็นแหล่งเสื่อมโทรมทันที เพราะไซยาไนท์
และราคานั้นถือว่าสูงไปนิดนึง น่าจะซัก 3.5-5 หมื่น สำหรับที่ดอนนะครับ

ตอบ 5. ประกาศแบบนี้ไม่ต้องสนใจ เพราะเป็นของนายหน้า
แค่เราจำราคาไว้ แล้วไปหาเองให้ต่ำกว่าซัก 30% ก็พอแล้วครับ
ในโฆษณาให้รายละเอียดไม่ครบ พอถาม ก็แสดงว่าสนใจ ก็ขึ้นราคาอีก

ไปดูที่ดินต้องไปดูให้เห็นกับตา หาให้เจอเจ้าของ แล้วถามเองกับปากเลยครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:27:28 PM »

คุณ Tommy ครับ ขอถามเพิ่มอีกที่ซิครับ...
เอา 2275 เป็นหลักนะครับ
ถ้าแปลงนี้อยู่ด้านทิศตะวันตกของถนน ก็ถือว่าราคาตึงไปนิดนึงครับ (4.5 หมื่น)
ถ้าอยู่ทางทิศตะวันออกเชิงเขา ก็ถือว่าแพงไปเท่านึงเลยครับ (3 หมื่น)
เขาบอกว่าปีก่อนบอกขาย 7 หมื่น ทำไมไม่บอก 9 หมื่น จะได้ดูห่างๆหน่อย
สงสัยเจ้าของที่ดินไม่ใช่คนพื้นที่รึเปล่า จึงไม่รู้ราคา
หรือคิดว่าทำเลดีมาก ทั้งๆที่เป็นถนนลูกรัง ไฟฟ้าก็ยังไม่มี
แล้วถ้าทำเลดีจริงขายมาปีนึงแล้ว ทำไมยังขายไม่ได้ คิดให้ดีด้วยครับ

ผมไม่ชอบซื้อของแพงน่ะครับ ราคาของผมเลยต่ำหน่อยครับ
ส่วนเรื่องไฟฟ้า ถ้าผมขอแล้ว อบต ไม่ทำให้ เป็นปัญหาแน่นอนครับ (ไม่รู้ใครก็ใครล่ะ)
poj_jp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:27:23 AM »

ขอขอบคุณ คุณ Tom เป็นอย่างมากครับ

จะลองไปดูครับ เพราะนัดทางนั้นไว้แล้วจะได้ไม่เสียและจะได้ลองดูระยะทางด้วยครับว่าเอาเข้าจริงจะมีปัญญาขับ ไปกลับได้หรือเปล่า

ทั้งนี้ขอให้คุณ Tom อยู่กับเวปนี้ไป นานนานน่ะครับจะได้พี่ใหญ่ ให้น้องๆได้ปรึกษาเรื่องต่างๆ น่ะครับ

แล้วเรื่องพากันไปดูที่ คุณ Tom ปั้นให้ได้น่ะครับอย่าให้ล้มน่ะครับผมคนนึงแหละถ้าไปได้ผมไปแน่นอนครับผมจะไม่ว่างก็ ช่วง 29-7 ของทุกเดือนแหละครับ ต้องอยู่ทำงานเก็บเงินครับ(ผมทำธุรกิจ อพ้าทร์เม้นทร์เล็กๆ น่ะครับคือที่สนใจ เกษตรแวกแนวไปเลยเพราะ ช่วงกลางเดือนประมาณ 20 วันผมว่างมากเบื่อมากครับเลยอยากไปทำไร่ ทำสวน อยู่ต่างจังหวัดบ้าง เพราะรู้สึกว่าชิวิตมันไร้สาระ ยังไงไม่รู้อายุก็หลัก สี่แล้ว ยิ่งเวลาดูละคร ที่เขาทำสวน รู้สึกชอบมาก อยากมีแบบนั้นบ้างจัง ยิ่งเปิดดูเกษตรกรที่เขาออกทีวีช่อง 11 ที่ประสบความสำเร็จ ยิ่งรู้สึกว่าเราก็น่าจะทำได้น่ะ มันเลยเป็นแรงขับอย่างนึงน่ะครับ)

ยังไงก็ขอขอบคุณแทน ทุกๆท่านมากน่ะครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:10:19 PM »

กำลังคิดอยู่ว่า จะไปอย่างไร ไม่ให้เป็นการเอิกเกริก เดี๋ยวราคาขึ้นครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์