หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเกษตรพอเพียงเเห่งประเทศไทย(ร่วมบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม)  (อ่าน 16733 ครั้ง)
mypocketbook
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:09:28 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ..ตอนนี้ทำงานประจำอยู่กรุงเทพ หยุดเสาร์-อาทิตย์ค่ะ เป็นคนจ.แพร่ สนใจทำเกษตรพอเพียงค่ะ เพราะที่บ้านไม่มีใครทราบและเข้าใจเกี่ยวกับการทำเกษตรแบบพอเพียงเลย มีแต่ถางไร่ทำไร่ข้าวโพดกัน อยากกลับไปอยู่ที่บ้านและอยากให้ที่บ้านเปลี่ยนความคิดแบบว่า ใครทำอะไร ก็ทำตาม สนใจศึกษามาปีสองปีแล้วแต่ไม่เคยได้ไปสัมผัสจริง ศึกษาแบบอ่านอย่างเดียวน่ะค่ะ.. อยากขอคำปรึกษาและขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ....

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:24:44 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ..ตอนนี้ทำงานประจำอยู่กรุงเทพ หยุดเสาร์-อาทิตย์ค่ะ เป็นคนจ.แพร่ สนใจทำเกษตรพอเพียงค่ะ เพราะที่บ้านไม่มีใครทราบและเข้าใจเกี่ยวกับการทำเกษตรแบบพอเพียงเลย มีแต่ถางไร่ทำไร่ข้าวโพดกัน อยากกลับไปอยู่ที่บ้านและอยากให้ที่บ้านเปลี่ยนความคิดแบบว่า ใครทำอะไร ก็ทำตาม สนใจศึกษามาปีสองปีแล้วแต่ไม่เคยได้ไปสัมผัสจริง ศึกษาแบบอ่านอย่างเดียวน่ะค่ะ.. อยากขอคำปรึกษาและขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ....
ยินดีต้อนรับครับผม เเนวคิดในการจัดตั้งชมรมก็เพื่อเผยเเพร่องค์ความรู้ในการใช้ชีวิตเเบบพอเพียง
เเละการเกษตรเเบบพึ่งพาตนเองครับ เช่นการจัดอบรมเกี่ยวกับการเกษตรวิธีต่างๆสาขาต่างๆ
รวมถึงองค์ความรู้ด้านเศรษฐกิจพอเพียง โดยที่ทางชมรมก็จะจัดอบรม เเละนำท่านไปดูศึกษา
เกี่ยวกับการจัดทำจริง เเละรวมถึงกิจกรรมต่างๆในอนาคต
ส่วนการจัดอบรมก็เพิ่งเริ่ม คือการขยายพันธุ์พืชเบื้องต้น
เเต่ปีหน้าโครงการยาวเหยียดเลยครับ เกี่ยวกับการศึกษาดูงานต่างๆ
ทางชมรมจะจัดโปรเเกรมอย่างเป็นทางการให้เเล้วเสร็จ ก่อนสินปีนี้ครับ เพื่อเป็นโปรเเกรมของชมรมในปีหน้า
บินหลาดง(นกพลัดถิ่น)
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:28:07 PM »

สมัครด้วยคนครับ อยุ่ไม่ไกลกับไร่หมากเม่าของท่านเท่าไหร่ แต่ยังไม่มีเวลาไปแวะเยี่ยมชมบ้างเลย อยากเข้าชมรมด้วยคนเพราะยังลองผิดลองถูกอยู่เรื่อยๆสำหรับพืชพันธุ์ต้นไม้ต่างๆ พอมีสังกัดที่ไกล้ๆคงพอจะรู้เพิ่มเติมขึ้น แล้วจะพยายามติดตามข่าวคราวอยุ่เรื่อยๆครับ ยิ้มเท่ห์ จุมพิต
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:58:57 AM »

ผมมาสมัครด้วยได้ไหมเนี่ย...

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
rapartsa
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 03:21:31 PM »

ไม่ทราบทันหรือเปล่าค่ะ ขอสมัครด้วยคนนะค่ะ แล้วจะติดตามข่าวสารของชมรมได้ที่ไหนบ้างค่ะ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:12:18 AM »

สมัครด้วยคนครับ อยุ่ไม่ไกลกับไร่หมากเม่าของท่านเท่าไหร่ แต่ยังไม่มีเวลาไปแวะเยี่ยมชมบ้างเลย อยากเข้าชมรมด้วยคนเพราะยังลองผิดลองถูกอยู่เรื่อยๆสำหรับพืชพันธุ์ต้นไม้ต่างๆ พอมีสังกัดที่ไกล้ๆคงพอจะรู้เพิ่มเติมขึ้น แล้วจะพยายามติดตามข่าวคราวอยุ่เรื่อยๆครับ ยิ้มเท่ห์ จุมพิต
เมื่อสองวันก่อนก็เเวะไปครับ เเต่ไม่ได้ถ่ายรูป ปีนี้หนอนลงหนักหน่อย
กำจัดหญ้าไปเเล้วน่าจะดีขึ้น
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:13:11 AM »

ผมมาสมัครด้วยได้ไหมเนี่ย...

มาก็ดีเเล้ว เป็นประธานชมรมไปเลยละกัน
popeang2011
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 01:00:07 PM »

ยิ้มเท่ห์..สวสดีครับ
  ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนนะครับ(ชมรมดีๆแบบนี้จะพลาดได้ไงเนี้ย)
ขอบคุณครับ
เกษตรฝึกหัด..
atomic
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 07:50:48 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านนะครับ ทางชมรมกำลังจัดอบรมขยายพันธุ์พืชอยู่ครับ
ตามลิ้งนะครับ โครงการนี้มีค่าใช้จ่ายครับ สำหรับสมาชิกชมรมลดเหลือ 0 บาทจากราคาเต็ม 1500 บาทครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=42754.0
โครงการต่อไปที่จะจัดฟรี ในนามชมรมก็คือ ก็คือ บุกไปเรียนรู้ที่จะอยู่เเละใช้ชีวิตเเบบพอเพียงที่สวนลุงนิล
เเละเดินป่าเก็บเมล็ดพันธุ์พืชในอุทยานเเห่งชาติกรมหลวงชุมพร เเต่ตอนนี้ยังไม่ได้กำหนดวันครับ
กำลังประสานไปทางเครือข่ายที่ชุมพรครับผม

ขอสมัครเป็นสมาชิกค่ะ  รู้เรืองเกษตรน้อยมาก เมื่อก่อนไม่จับดินปลูกต้นไม้เลย(กลัวหนอน กิ้งกือ ไส้เดือน)   แต่ตอนนี้มีเนื้อที่ก็เลยเริ่มปลูกไม้ดอกและผักสวนครัวไว้กินเอง  เพราะตั้งแต่เริ่มลงมือปลูกต้นไม้  หายปวดหัวจากความเครียดเรื่องงานประจำทันที  และไม่อยากกินยาฆ่าแมลงในผัก 
สมัครอบรมไปแล้ว กะเอาไว้ใช้ประโยชน์ และออกกำลังกาย สุขภาพดี ไปในตัว
KOn_Porpeang
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:19:40 AM »

ขอ เพิ่มตัวเป็นสมาชิกด้วยน่ะ ครับ พอมีความรู้นิดหน่อย เกี่ยวกับบรรดาพริก มะเขือ เรื่องอื่นๆ พอไปได้ ครับ ชอบ แนวเกษตรจิงๆ
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:06:39 PM »

ช่วงที่ผ่านมาอาจจะดูเงียบไป เเต่การขับเคลื่อนของชมรมไม่ได้อยุดนิ่งครับ
ทางชมรมเห็นชอบร่วมกันที่จะจัดตั้งศูนย์กลาง เป็นศูนย์สำหรับพบปะ เรียนรู้ เเละกิจกรรม บนพื้นที่ 6 ใร่
ในเขต กรุงเทพเเละปริมลทล ตอนนี้มีผู้ใจบุญได้เเสดงความจำนงให้เราเข้าไปใช้พื้นที่เรียบร้อยเเล้ว
เราจะเร่งดำเนินการปลูกพืช เช่นไผ่ กล้วย สมุนไพรต่างๆ รวมถึงปล่อยปลา เพื่อเป็นอาหารในบ่อ
เพื่อเป็นเเหล่งเรียนรู้เเละกิจกรรมในวันอยุด เช่นการทำนา การทำเห็ด การเลี้ยงปลา การปลูกผักไฮโดร
การเลี่้ยงกบ การทำปุ๋ยชีวภาพ รวมถึงการเเปรรูปสมุนไพร
ในนามศูนย์เรียนรู้ชมรมเกษตรพอเพียงเเห่งประเทศไทย  ไม่ไกล้ไม่ไกล ลำลูกกาคลองเก้า ปทุมธานี ครับ
กิจกรรมต่างๆที่ชมรมได้กล่าวมานั้น เน้นเรื่องการเรียนรู้ตามเเนวปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ของพอหลวง
เเละกิจกรรมต่างที่ทางชมรมจะมีในนาคต เราจะจัดฟรีทั้งหมด เพื่อการมีส่วนร่วมของสมาชิกเเละประโยชน์สูงสุด
เเก่สมาชิกชมรม เเละพี่น้องเกษตรกรทั่วไปที่สนใจครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:13:40 PM »

เนื้อที่ 6 ไร่แถวคลอง 9 โห! แจ่มเลยครับท่านประธาน
ลงมือวันไหนใช้มาเลยนะท่าน ผมขอลงแรงละกัน
เอาให้สนุกและมีสาระให้ครบไปเลย
ชักมันแฮะ 5555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
สวนป้านา-จ้า
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:42:19 PM »

ป้านา ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะจ๊ะ คุณยศ  สมัครอบรมขยายพันธุ์พืชไปแล้วจ้า คอยวันอบรมอยู่..

ป้านา ยังทำงานอยู่ที่กรุงเทพฯ แต่วันหยุดไปปลูกผักปลอดสารพิษ กับ เลี้ยงปลาสวยงามอยู่ที่สามเรือน ราชบุรี จ้า
Nop21
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:45:09 PM »

ช่วงที่ผ่านมาอาจจะดูเงียบไป เเต่การขับเคลื่อนของชมรมไม่ได้อยุดนิ่งครับ
ทางชมรมเห็นชอบร่วมกันที่จะจัดตั้งศูนย์กลาง เป็นศูนย์สำหรับพบปะ เรียนรู้ เเละกิจกรรม บนพื้นที่ 6 ใร่
ในเขต กรุงเทพเเละปริมลทล ตอนนี้มีผู้ใจบุญได้เเสดงความจำนงให้เราเข้าไปใช้พื้นที่เรียบร้อยเเล้ว
เราจะเร่งดำเนินการปลูกพืช เช่นไผ่ กล้วย สมุนไพรต่างๆ รวมถึงปล่อยปลา เพื่อเป็นอาหารในบ่อ
เพื่อเป็นเเหล่งเรียนรู้เเละกิจกรรมในวันอยุด เช่นการทำนา การทำเห็ด การเลี้ยงปลา การปลูกผักไฮโดร
การเลี่้ยงกบ การทำปุ๋ยชีวภาพ รวมถึงการเเปรรูปสมุนไพร
ในนามศูนย์เรียนรู้ชมรมเกษตรพอเพียงเเห่งประเทศไทย  ไม่ไกล้ไม่ไกล ลำลูกกาคลองเก้า ปทุมธานี ครับ
กิจกรรมต่างๆที่ชมรมได้กล่าวมานั้น เน้นเรื่องการเรียนรู้ตามเเนวปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ของพอหลวง
เเละกิจกรรมต่างที่ทางชมรมจะมีในนาคต เราจะจัดฟรีทั้งหมด เพื่อการมีส่วนร่วมของสมาชิกเเละประโยชน์สูงสุด
เเก่สมาชิกชมรม เเละพี่น้องเกษตรกรทั่วไปที่สนใจครับ

ผม นพรุจ 081-914-8386 gsm ขอสมัครเข้าสมาชิกคนรุ่นใหม่ด้วยคนคับ คุณยศ ปลูกข้าว ทำไร่ อยู่ จ.อุทัยธานี คับ พอมีที่ว่า่งๆ 5-10ไร่ อยากทำศูนย์เรียนรู้ ฝากให้ชมรมช่วยดูแล แนะนำด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 10:47:02 PM โดย Nop21 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 07:44:30 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านนะครับผม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 07:46:55 PM »

ผม นพรุจ 081-914-8386 gsm ขอสมัครเข้าสมาชิกคนรุ่นใหม่ด้วยคนคับ คุณยศ ปลูกข้าว ทำไร่ อยู่ จ.อุทัยธานี คับ พอมีที่ว่า่งๆ 5-10ไร่ อยากทำศูนย์เรียนรู้ ฝากให้ชมรมช่วยดูแล แนะนำด้วยคับ
ยินดีต้อนรับครับผม เรื่อที่จัดตั้งศูนย์เรียนรู้ เดี๋ยวผมจะประสานกลับไปนะครับ
ตอนนี้ผมอยู่ ต่างประเทศ ว่างๆผมจะโทรกลับไปคุยด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ปล.ถ้ามีโอกาศ คงได้บุกไปเยี่ยมครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์