หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ยื่นใบลาออก บอกลา กรุงเทพ ไปสู่ ธุรกิจฟาร์มแฟนซีคาร์ฟ By นาย นุ ราชบุรี ++  (อ่าน 20820 ครั้ง)
tanyao
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:15:57 AM »

เจ้านายอีหล่าเข้าตอนบ่าย ฮ่าๆ  ;Dซำบายไปอีกครึ่งมื้อ มีเวลาเสวนากับคนอื่น  อ้ายนุเริ่มต้นเฮ็ดอิหยังแล้วตอนนี้ เริ่มเฮ็ดเฮือนไส้เดือนแล้วตี้ เอาทรงไทยหรือทรงยุโรป (เว้าเล่น) อย่าลืมเอารูปมาเบิ่งแนเด้อ สิถ่าเบิ่ง

aod323
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:05:50 PM »

ยินดีเด้อที่ได้มามุมสมาชิกแล้ว

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Demo.009
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 02:55:08 PM »

เจ้านายอีหล่าเข้าตอนบ่าย ฮ่าๆ  ;Dซำบายไปอีกครึ่งมื้อ มีเวลาเสวนากับคนอื่น  อ้ายนุเริ่มต้นเฮ็ดอิหยังแล้วตอนนี้ เริ่มเฮ็ดเฮือนไส้เดือนแล้วตี้ เอาทรงไทยหรือทรงยุโรป (เว้าเล่น) อย่าลืมเอารูปมาเบิ่งแนเด้อ สิถ่าเบิ่ง

ก็ เริ่มทำโครงการคำนวน รายได้ (ว่าไปรอด บ่ ) จ้าง หมู่กันเขียนแบบ โรงเรือน อยู่
หา ข้อมูล ต้นไม้ ที่ จะนำไปปลูก โอ๊ยยย  อีก หลายเรื่อง หลายราว หล่า เอยย  ยิงฟันยิ้ม

ไส้เดือน AF แอฟฟาริกัน ไนท์คลอเลอร์  น่ะ หล่า บ่ ใช่พันธุ์ ไทย เตี้ยดำ
และ ก่ บ่ แม่น ยุโรบ ตัวขาวสูงโย่ง ตาสีน้ำข้าว ฮ่าๆๆ  ยิ้มกว้างๆ อ้าย บ่ ชอบ ดั้งมันโดง ไป

อ้าย ก็ เลย เลือกไส้เดือน แอฟฟาริกัน ตัวดำ ดั้งแหมบๆ คือ อ้ายนี่ ล่ะ  ยิ้มกว้างๆ
 เอ็ด แล้ว เมื่อได้ สิ ถ่าย รูป มา อัพเดท เด้อ หล่า  ยิ้ม

อ้าย  นุ บางเลน  เจ๋ง

Demo.009
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 02:59:18 PM »

ยินดีเด้อที่ได้มามุมสมาชิกแล้ว

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โอ้ สวัสดีครับ คุณ อ๊อด มา ครับ ขึ้นมาบนบ้านกินน้ำกินท่า ก่อนครับ

ขอบคุณ ครับ ที่ มา ร่วม ยินดีในการ ขึ้นบ้านใหม่นะครับ

นาย  นุ บางเลน

Liked By: aod323
Demo.009
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 03:01:14 PM »

จริงๆแล้วอยากได้แผนที่โดยรวมนะครับ  จะได้วางแปรนถูกว่า ส่วนไหนจะปลูกอะไรดี

เห็นบอกว่าจะเลี้ยงไ่ก่เลี้ยงเป็ด ด้วย ผมเห็นมีบ่อน้ำ ไม่ทราบว่า พื้นที่บ่อ ถึงไร่มั้ยครับ  ถ้าถึง แนะนำว่าให้เลี้ยงปลา แล้วก็ปลูกโรงเรือนเลี้ยงไก่ สามสายเลือด ส่วนเป็ดให้สร้างโรงเรือนไว้บนบก แต่ให้ติดกับบ่อน้ำ เพื่อเป็นที่ให้เป็ดลงไปเล่นน้ำ แนะนำเป็ดไข่นะครับ เพาะจะได้มีไข่ไว้ขาย ไม่ต้องซื้อ แถมราคาดีอีกด้วย  ประโยชน์ก็คือ ปลาจะได้กินมูลไก่ เพื่อลดค่าอาหารปลา แถมปลาจะแข็งแรงและโตดีด้วยนะครัีบ  ส่วนน้ำในบ่อปลาเราก็นำมาลดน้ำต้นไม้ได้อีก  พี้นที่ 8 ไร่ ทำอะไรได้มากกว่าการเลี้ยงใส้เดือนนะครับ เพราะใส้เดือน ใช้พื้นที่ไม่เยอะ  รั่วรอบๆบ้านปลูกกล้วยน้ำว้า ถัดมาปลูกชะอม  แต่ก่อนอื่นเลย อยากได้ภาพถ่ายดาวเทียมครับ จะได้แนะนำอะไรได้ชัดเจนขึ้นครับ 

บ่อน้ำประมาณ 2 ไร่ กว่าๆ ครับ กล้วยน้ำว้าปลูกได้ พอประมาณ แล้ว ครับผม

ว่า จะเขียนแผนผังให้ดู กัน อยู่ นะครับ ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ นะครับ

ค่อยทำไปนะครับ อย่ารีบร้อน การทำเกษตร ถ้ารีบร้อน จะไม่ค่อยได้ผล ก็เหมือนกับการทำงานในบริษัท หากเรารีบทำงาน งานที่ออกมาก็มักจะมีข้อผิดพลาดบ้าง พื้นที่ แปดไร่ เราไม่จำเป็นจะต้องทำให้หมด เพราะถ้าไม่มีกำลังคนช่วย ต้องเหนื่อยไม่น้อยแน่ เพราะเมื่อปลูกแล้วจะต้องคำนึงถึงด้วยว่า เวลาเก็บเกี่ยวเราคนเดียวจะทำทันมั้ย ถ้าไ่ม่ทันเราพอจะหาคนในหมู่บ้านมาช่วยได้หรือเปล่า

หากให้ผมทำนะ มีบ่อน้ำสองไร่กว่าๆ  ผมจะปลูกเล้าไก่กลางบ่อน้ำ เล้าเป็ดข้างๆบ่อ  ข้างรั่ว จะปลูกกล้วย เพื่อบังบ้าน ถ้ดมาปลูกชะอม ผสมกับตระไคร้ มะกรุด มานาว กระเพรา โหระพา  เพราะมันกินได้ในครัวเรือน เหลือก็ขายให้แม่ค้าตลาดนัด ในส่วนนี้แค่ลดค่าใช้จ่ายภายในบ้านนะครับ แบบว่าถ้าทำกับข้าวกินเองนะ ข้าวเราไม่จำเป็นต้องปลูกไว้กินเองก็ได้ครับ เราแค่ปลูก กวางตุ้ง สัก หนึ่งไร่ 30 วันก็ขายได้แล้ว ถัดมา เป็น แตงกว่า 30วันก็เก็บได้อีกเช่นกัน แต่จะเก็บได้นานกว่า  ต่อมา ก็เป็น โหระพา และกระเพรา สองอย่างนี้เราจะปลูกสลับกันหรือแบ่งเป็นโซนก็ได้ ขายได้เกือบทุกวัน  ส่วนพื่นที่ที่เหลือ คุณก็เลี้ยงใส้เดือนไปตามความตั้งใจตั้งแต่แรก  ผักที่ผมบอก มานี้ ล้วนแต่ใช้ต้นทุนต่ำทั้งสิ้น เหมาะแก่ผู้ที่ต้องการเริ่มทำเกษตร แบบพอเพียง แ่ต่ราคานั้นก็ต้องตามตลาดนะครับ เพราะราคาผักพวกนี้ ราคาจะขึ้นเร็ว ลงเร็ว หากคุณมีทุนสักนิด สร้างโรงเรือนเพาะเห็ดขายสักไร่ ก็ได้นะครับ มีรายได้ทุกวัน รวมแล้วรายได้ไม่น้อยไปกว่าเงินเดือนที่ได้รับแน่นอนนะครับ สู้ๆนะครับ

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ นะครับ

กระทู้ นี้ สำคัญมากๆ เลย  ผมจะยึดถือตามหลักการนี้ เลย ครับ
Demo.009
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 03:06:52 PM »

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสู่พื้นที่สีเขียวแห่งการแบ่งปันครับ
มาแอบมองแล้วอิจฉา มีเพื่อนมาปลูกให้ด้วย
ชอบโต๊ะหินครับ ต้องหามาไว้สักชุด จะเอาไว้อ้าง
"โต๊ะพังเมื่อไหร่ เลิกตำจอก" 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ พี่ ทิดโส มากๆ เลยครับ ที่ เข้ามาเยี่ยมเยียนกัน

มาให้ กำลังใจ น้องใหม่ ในการทำเกษตร

................  .......................  .............................

โอ้ โห ถ้า โต๊ะพัง ถึง จะ เลิกตำจอก  โกรธ  ยิ้มกว้างๆ 
  ชาตินี้ คง จะ  ไม่ได้ เลิก หรอก ครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ผม ว่า ตับ ของ ผม กับ พี่ทิด โส จะ พัง ก่อน โต๊ะ สิ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Demo.009
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 03:09:47 PM »

อายจัง มาเป็นกำลังใจให้ครับ (ชอบเหลือเกินชุดโต๊ะหิน ใครอยากได้เอาใส่บ่าไปโลด)

โต๊ะ ชุด นี้ ออกแบบ มา อย่างดี ป้องกัน ขโมย ครับ ฮ่าๆๆๆ

ใคร อยากได้ ก็ เชิญยกไปเลย ตาม สบาย  ยิงฟันยิ้ม
tanyao
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 05:23:31 PM »

ฮ่วย! ผู้ตำจอกบ่เป็นกะเลยบ่มีหม่องนั่งนำหมู่ สิให้เอาเสื่อมาจากบ้านพู่นตี้จั่งสิได้นั่ง
Demo.009
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:05:43 PM »

ฮ่วย! ผู้ตำจอกบ่เป็นกะเลยบ่มีหม่องนั่งนำหมู่ สิให้เอาเสื่อมาจากบ้านพู่นตี้จั่งสิได้นั่ง

บ่ ได้ ตำจอก เป็นหยัง สิ นั่ง บ่ได้ อยาก นั่งตรงไหน ก็ นั่งโลด

บ้าน อ้าย คือ เป็นตาแคบ แท้ เนาะ   โกรธ  ยิงฟันยิ้ม น้อง สาว มาเยี่ยมก็ บ่ มี ที่ นั่ง  ยิ้มกว้างๆ 

แต่ นั่งตำจอก นั่งบนสาด ก็ ดีเนาะ เวลาวิน ก็ นอนได้เลย บ่ ลำบาก หมู่พวก  ยิงฟันยิ้ม
nuay009
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:47:39 PM »

ผมอยากรู้วิธีการเลี้ยงใส้เดือนครับ ขอละเอียดๆ เลยนะครับ แล้วจะคอยติดตาม   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Demo.009
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:55:24 AM »

ผมอยากรู้วิธีการเลี้ยงใส้เดือนครับ ขอละเอียดๆ เลยนะครับ แล้วจะคอยติดตาม   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวกลับ ถึง บ้านตอนเย็น จะ จัดให้ เอา ตามเอกสาร วิชาการ เป๊ะๆ เลย ครับ
tanyao
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:11:30 AM »

อ้ายนุ บ่สนใจลงสวนไผ่แนตี้อีหล่าว่าอยากสิเฮ็ดสวนไผ่กำลังศึกษาอยู่ (บ่หวังดีบ่ชวนเด้นี่) สิได้มีคนขาดทุนเป็นหมู่  โอ๊ะ!บ่แม่นสิได้มีคนเริ่มเป็นหมู่จั่งสิได้รวยนำกัน  ย่านบ่รวยนำ เห็นคนอื่นเขาปลูก กะอยากปลูกนำเพิ่น ซั่นดอกว้า
Demo.009
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 03:24:11 PM »

อ้ายนุ บ่สนใจลงสวนไผ่แนตี้อีหล่าว่าอยากสิเฮ็ดสวนไผ่กำลังศึกษาอยู่ (บ่หวังดีบ่ชวนเด้นี่) สิได้มีคนขาดทุนเป็นหมู่  โอ๊ะ!บ่แม่นสิได้มีคนเริ่มเป็นหมู่จั่งสิได้รวยนำกัน  ย่านบ่รวยนำ เห็นคนอื่นเขาปลูก กะอยากปลูกนำเพิ่น ซั่นดอกว้า

อ้าย ก็ อยากปลูก อยู่ เด้ หล่า ขอศึกษาก่อนเด้อ

คิดๆ อยู่ ก็ ย่าน ใบไผ่ ปลิว ไป ลงบ่อกุ้ง บ่อปลา ข้างๆ บ้าน เค๊านะ

เกรงใจ เพิ้น อีกใจ นึงก็ อยากลองปลูกไผ่ ดู .
Demo.009
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 03:36:56 PM »

ได้ โอกาศ วันเสาร์ นี้ น่า จะได้ ไปดู  บ้านสวน

พอดี ผม กับ เพื่อน ว่างๆ ตรงกัน จะ ไป ถ่ายรูป อัพเดท ให้ ชมกัน เพิ่ม นะ ครับ

จะ หา ต้น อะไร ไป ปลูกเพิ่ม ดี ยัง คิดๆ อยู่ ครับ  ยิ้ม

Liked By: aod323
Nine.
*

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:18:59 PM »

ได้ โอกาศ วันเสาร์ นี้ น่า จะได้ ไปดู  บ้านสวน

พอดี ผม กับ เพื่อน ว่างๆ ตรงกัน จะ ไป ถ่ายรูป อัพเดท ให้ ชมกัน เพิ่ม นะ ครับ

จะ หา ต้น อะไร ไป ปลูกเพิ่ม ดี ยัง คิดๆ อยู่ ครับ  ยิ้ม

รอชม...ต่อ ครับ....

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
kantapat
*

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:23:43 PM »

รอดูผลงานและเอาใจช่วยครับ คุณ นุ บางเลน
ผมเข้ามาอ่านกระทู้ของพี่เล็ก บ้านโป่ง (ซื้อไก่กับพี่เค้าด้วย) ยังไงก้อยินดีที่ได้จักน่ะคับ ขออนุญาติแทนตัวเองว่าพี่แล้วกันเพราะแก่กว่าคุณนุ ขอให้กิจการไปได้สวยนะคัฟ ว่าง
ๆจะขออนุญาติไปชม

เจ ท่ามะกา ยิ้มกว้างๆ

นักการเมืองยื่นปลา              พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท๊บเบล็ต     กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
                      เจ ท่ามะกา  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์