หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 412183 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง (P7)
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 09:09:39 PM »

ข่าวด่วนมาก

สมาชิกชมรมคนปลูกยางพาราครับ หากยังไม่ได้จองกล้ายางตอนนี้ ต้องรีบๆไปหาแหล่งเพาะพันธุ์ยางที่ท่านไว้ใจว่าจะได้กล้ายางพาราของแท้พันธุ์แท้ตามที่ตั้งใจไว้แต่เนิ่นๆนะครับ แต่ตอนนี้ข่าวที่มาก็สะอึกแล้วครับ
เพราะกล้ายางภาคใต้ล่มไปเป็นแสนๆล้านๆต้นต้องเริ่มต้นเพาะใหม่กันเยอะมากนะครับ แน่นอนที่สุดราคาจะต้องเท่ากับปีนี้เป็นอย่างน้อย ก็ขอให้เสาะแสวงหาแหล่งเพาะพันธุ์ยางที่เชื่อถือได้อย่างด่วนเลยนะครับ แต่ถ้าราคาถูกกว่าปีนี้ก็ขอให้ระวังหน่อยนะครับ อาจจะเป็นยางตาสอยแซมคลุกกับยางชำถุงนะครับ แต่ถ้าท่านหาไม่ได้จริงๆ ไม่รู้จะเชื่อแหล่งเพาะพันธุ์ยางที่ท่านเห็นมาว่าจะดีหรือไม่ละก็ ก็อยากแนะนำให้ท่านติดต่อผม
มาด่วนๆเลยครับ ราคาว่ากันตามจริงของแต่ละเดือนเลยนะครับตอนนี้ ก็คือต้นทุนตายาง + กรอกดิน + ใส่ปุ๋ย + ติดตา + ค่าแรงต่างๆ จนกระทั้งถึงเวลาส่งมอบในเดือน พ.ค. 54 เป็นต้นไป จึงแจ้งมา ณ ที่นี้

ผมแถมให้อีกอย่างหนึ่งครับพี่ก้อง..........เดี่ยวนี้ไม่ต้องใช้ตายางสอยจากที่อื่นแล้วครับ.......
เอาตาของต้นตอที่อยู่เหนือขึ้นไปจากจุดติดตานั่นแหละครับ.....ง่ายดี.......ลอกจากข้างบน แล้วลงมาติดข้างล่าง
ใครเป็นคนต้นคิดก็ไม่รู้........ระยำจริงๆ.......(ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพ......แต่สำหรับพวกนี้ผมว่ายังน้อยไปครับ)

แล้วก็ไม่ได้ทำแปลงต้นตออะไรหรอกนะครับ  เดินหาต้นอ่อนที่เมล็ดหล่นลงมางอกอยู่ในสวนนั่นแหละ  พอได้อายุก็ค่อยถอนไปขายเป็นยางตาเขียว  หรือลงถุงชำไว้เป็นยางฉัตรไปส่งตามร้านข้างถนน

โกรธ   โกรธ

มีข่าวล่าสุดมาแจ้งครับ.......

กล้ายางที่จะปลูกในปี 54 นี้  ขาดแคลน และราคาจะพุ่งสูงขึ้นเรื่อยๆ  แน่นอนครับ
ในฐานะที่ผมก็ทำแปลงเพาะกล้ายางด้วย  สิ่งที่ผมพบก็คือ  ในภาคใต้ แปลงกิ่งตาก็พลอยโดนเชื้อราไฟท็อปเทอร่าระบาดเข้าไปด้วย
จะทำให้ยอด และใบของกิ่งตาแห้งตายคาต้น แล้วลามไปจนแห้งตายทั้งกิ่ง  ต้องรีบซอยทิ้งไปเผาเป็นจำนวนมาก
เพราะฉนั้นสิ่งที่ขาดแคลนจริงๆ ในตอนนี้คือ "ตาพันธุ์ดี" ที่จะนำไปติดกับต้นตอครับ
ต้นตอของผมเหลือเพียบ......แต่หากิ่งตามาติดไม่ได้ครับ.......
          ดังนั้นท่านที่คิด  หรือวางแผนที่จะปลูกในปี 54  แต่ยังไม่ได้สั่งซื้อ-สั่งจองต้นกล้ายางไว้  ก็น่าจะลองกลับไปทบทวนดูใหม่นะครับ
          หรืออาจจะต้องเลื่อนไปอีกสักปี    ปีหน้าก็จองแต่เนิ่นๆ นะครับ
          ตอนนี้  แถวนี้ กล้ายาง 1 ฉัตร  รับของประมาณ  มิ.ย. - ก.ค.  54  ทะลุ  35 บาทไปแล้วนะครับ
          กล้ายางตาเขียวทะลุ  17  บาท  แล้วครับ  (พันธุ์ 600 กับ 251 ครับ)

Chuti
*

« ตอบ #417 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:29:12 PM »

ใช่ค่ะ จองพันธ์PRIM 600 ที่  35บาทค่ะ จะปลูกปลายเดือนเมษานี้ค่ะ
นพดล
*

« ตอบ #418 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 03:58:35 PM »

ผมก็จองไว้ครับ ของผมปีนี้มีทั้งปลูกเพิ่มและปลูกซ่อม แต่ที่จองเป็นลักษณะจ่ายมัดจำล่วงหน้าจำนวนนึง
เพื่อประกันว่าได้ของแน่นอน แต่ราคานั้นอยู่ที่ราคาซื้อขาย ณ.เวลาส่งมอบ

สาเหตุมันก็ทั้งความต้องการสูง และต้นกล้าผลิตได้น้อย อย่างที่ท่านชอลิ่วเฮียงว่าไว้
ปัญหานี้ก็เกิดขึ้นทั้งในประเทศและประเทศผู้ปลูกยางทั้งหมดด้วย
เนื่องมาจากภัยธรรมชาติกระหน่ำไปอย่างทั้วถึงกัน

ผมคิดว่าสถานะการ์ณกล้ายางของปีที่แล้วเลวร้ายแล้ว แต่ปีนี้กลับยิ่งไปกว่า
ส่วนตัวผมยังคิดว่า ถ้าตอนนี้ราคากล้ายางไปอยู่ที่50บาท ก็ยังไม่แพงเมื่อดูที่ราคาน้ำยางปัจจุบัน

เมื่อเร็วๆนี้ผมยังเคยเห็นต้นกล้าไผ่กิมซุงขายกันที่ราคา50บาทต่อกิ่ง
ทั้งที่ต้นทุนและความยุ่งยากในการผลิตกิ่งไผ่เทียบกับกล้ายางแล้วมันคนละเรื่อง
แต่ก็ไม่น่าเชื่อว่า..คนก็ยังกล้าลงทุน..กล้าซื้อ..อย่างไม่แคร์กระแสปลูกไผ่..ที่เสียดสีอยู่กับกระแสปลูกยาง

ผมทุ่มเทกับการดูแลสวนยางของผมมาก เพราะทั้งสถาพอากาศที่เปลี่ยนแปลงตลอด
สถานะการราคายาง แล้วก็ต้นกล้าแพง ปุ๋ย-ยาแพง จะปล่อยให้เค้าโตเองก็อาจจะเสี่ยงเกินไป 
และไม่คุ้มในแง่การลงทุน

Chaa
*

« ตอบ #419 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:41:17 AM »

ยางพันธ์ 235 ครับ ปลูกได้ 6 ปีครึ่งแล้ว รอบลำต้นก็ได้ 50 ซม.อยากจะเปิดกรีตเดือนมกรคมนี้เลยได้มั้ยครับ จะมีผลเสียอะไรรึปล่าวครับ หรือควรเปิดกรีต หลังฤดูฝนหน้าปีนี้
Chuti
*

« ตอบ #420 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 07:34:20 AM »

วางมัดจำไปแล้วเหมือนกันค่ะ
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรคะว่า ต้นกล้าที่เราจองไว้ถูกย้อมแมว  จะมีวิธีดูยังไงบ้างคะ
นพดล
*

« ตอบ #421 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:29:13 AM »

วางมัดจำไปแล้วเหมือนกันค่ะ
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรคะว่า ต้นกล้าที่เราจองไว้ถูกย้อมแมว  จะมีวิธีดูยังไงบ้างคะ

ไปขอดูที่แปลงเพาะได้เลยครับ ขอดูแปลงตายาง แปลงต้นตอ
บางเจ้าที่ไม่มีแปลงตาของตัวเอง ก็อาจจะซื้อตายางจากสกย.มาติดตาให้ มีหนังสือรับรองด้วย

ถ้าอยู่ไม่ไกลมากนัก ไปดูบ่อยๆก็ได้ครับ เจ้าของแปลงที่ใจสุจริตเค้าไม่รำคาญหรอกครับ
ถือเป็นการโฆษณาแบบปากต่อปากอย่างดีเลย
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #422 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:29:04 PM »

ยางพันธ์ 235 ครับ ปลูกได้ 6 ปีครึ่งแล้ว รอบลำต้นก็ได้ 50 ซม.อยากจะเปิดกรีตเดือนมกรคมนี้เลยได้มั้ยครับ จะมีผลเสียอะไรรึปล่าวครับ หรือควรเปิดกรีต หลังฤดูฝนหน้าปีนี้

เอาเลยครับ  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ยางราคาขนาดนี้  ยิ้มกว้างๆ

ขนาดลำต้นก็ถือว่าผ่านแล้วนะครับ
ทางบ้านผมจะใช้วิธีง่ายๆ อะครับ คือไปยืนใกล้ๆ  ยกมือทั้ง 2 ขึ้นมาระดับหน้าอก แล้วก็กำรอบลำต้น
หากขนาดลำต้น จับ 2 มือไม่รอบ ต้องสัก 3 มือจับ เราเรียกว่า 3 จับ ก็ถือว่าได้ขนาดแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

เปิดกรีดช่วงนี้ ไปสักเดือนพอยางผลัดใบ ก็หยุดกรีดครับ เป็นการกระตุ้นให้ต้นยางตื่นตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม
แล้วก็ไปกรีดเอาจริงช่วงโน้นครับ หลังยางใบแก่เต็มที่
sookanunfarm
*

« ตอบ #423 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 01:12:30 PM »

เอามาโชว์บ้างครับยางแปลงนี้กรีดมาสี่ปีแล้วครับที่สุราษฎร์ธานีครับ ลักษณะกิ่งยางไม่เหมือนแถวภาคเหนือเลยครับ ยางพันธ์เดียวกัน
ยางทางใต้กิ่งจะขึ้นแทบขนานกับลำต้น ส่วนภาคเหนือกิ่งจะแผ่ออกและกิ่งสั้นด้วยครับ กลับบ้านตอนปีใหม่ไปสังเกตุดูครับว่ายางพันธ์
เดียวกันปลูกคนละที่ใยถึงไม่เหมือนกันครับ
*แปลงนี้ปลูกเองกับมือเลยครับ

Liked By: sompol, nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 01:19:35 PM โดย ฅนไกลบ้าน » บันทึกการเข้า
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #424 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 06:56:11 PM »

สำหรับยางพันธุ์ PB235 ผมอยากให้อดใจรออีกนี้ดดดดด.....นึงครับ.....
รอกรีดหลังใบชุดใหม่ดีกว่าครับ.....ตอนนี้ก็ใกล้จะถึงหน้าผลัดใบแล้วครับ.....
แล้วหน้าเปิดกรีดหน้าแรกอย่าไปให้ถึง"ครึ่งต้น"เลยนะครับ.....เอาแค่ 1 ใน 3 ก็เต็มที่แล้วครับ....
อ้อ!!!....แล้วตระกูลนี้ควรจะกรีดแบบ วัน เว้น วัน นะครับ.....

Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #425 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:20:32 AM »

โครงการปลูกยางแปดแสนไร่ที่กระทรวงเกษตรอนุมัติกำลังจะตีกลองให้ไปแจ้งที่เกษตรอำเภอของแต่ละพื้นที่หรือยังครับ ครั้งนี้ก็ไม่ต่างจากครั้งก่อนแน่ เรื่องการส่งมอบล่าช้า เรื่องพันธุ์ยางไม่ได้มาตรฐาน เรื่องการให้ความรู้หลักการปลูกยางเบื้องต้นกับเกษตรกรที่ไม่มีความรู้การปลูกยางมาก่อน เห็นราคาดี ปลูกก็ง่ายๆ แถมฟรีอีกต่างหาก เหมือนปลูกต้นไม้เลยคิดจะทำเอง ไม่จ้างคนงาน บอกตรงๆว่าห่วงเกษตรกรที่อยู่ห่างไกลจากแหล่งข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่มีคอมพิวเตอร์ ไม่มีผู้รู้จริงให้คำแนะนำ เราชมรมคนปลูกยางพาราจึงต้องช่วยกันอีกแรงนะครับ ไปให้ความรู้กับเกษตรกรในพื้นที่ของท่านให้ได้รับความรู้ต่างๆก่อนตัดสินใจจะปลูกยางพารา รวมทั้งนักลงทุนมือใหม่ที่ไม่เคยทำการเกษตร มีเงินทุ่มอย่างเดียวพวกนี้อกหักตกม้าตายมาให้เห็นแล้วครับ ที่ดินโดนยึดเพราะบุกรุกพื้นที่ป่าสงวน ช่วยกันครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
witawasit
*

« ตอบ #426 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:57:52 PM »

*ขอสมัครด้วยคนครับ อยู่นครพนมครับ  แต่ก่อนก็ปลูกมั่วเพราะไม่มีเวลาดูแลทั่วถึง จึงลง สัก กฤษณา ไม้ผล
*ตอนนี้ราคายางดี เลยเกิดความอยากจึงหาดินเพิ่ม ว่าจะลงยาง กำลังหาข้อมูลอยู คิดว่าจะปลูกฝนนี้
*ใจชอบปาล์มมาก  :-\เพราะอนาคตน่าจะต่อยอดได้มากกว่ายาง อีกทั้งตัวเองก็มีงานประจำอยู่แล้วน่าจะมีเวลาให้ในช่วงกลางวัน แต่ติดขัดเรื่องแหล่งรับซื้อและแหล่งน้ำ
*ว่าจะลง 251 สัก  10  ไร่ก่อน กำลังหาแหล่งซื้อที่น่าเชื่อถือได้
ยินดีรับคำแนะนำ ยิ้ม และยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ   ยิ้ม
yyuth
*

« ตอบ #427 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:59:55 PM »

โชคดีหน่อยครับ เข้าโครงการปลูกยางพารา ได้มาไร่ละ 80 ต้น จำกัดได้เพียง 7 ไร่ 560 ต้น
แต่รับกล้ายางไว้เมื่อเดือนพฤศจิกายน 53 ตอนนี้ สูงเกือบ 1 เมตรแล้วหล่ะ 2 ฉัตร
คนไทบ้าน
*

« ตอบ #428 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 05:13:51 PM »

แนะนำหน่อยคับ
มีสมาชิกท่านใด พอจะช่วยแนะนำแหล่ง/บุคคลที่จำหน่าย
อุปกรณ์ที่ใช้ในการกรีดยาง
คือจะเปิดหน้ายางใหม่ประมาณ 500ต้น
และควรใช้ถ้วยขนาดเท่าไหร่
อยู่ที่ จ.กาฬสินธุ์คับ
Chuti
*

« ตอบ #429 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:53:18 AM »

การทำน้ำหมักปุ๋ยปลา

ผมใช้ถังขนาด 200 ลิตร 
1ถังจะใช้เศษปลา จากตลาด ประมาณ 120-150 กิโลกรัม
1ถังจะใช้กากน้ำตาล 20 ลิตร หรือประมาณ  30 กก.
พด.2 ใช้ 5 ซอง
เติมน้ำให้เกือบๆเต็มห่างจากปากถังประมาณ  2  คืบ
หมั่นคน/กวนทุกวันสัก  1 อาทิตย์
ปล่อยไว้หมักต่อไปประมาณ 50 วัน
แล้วกรองเอาแต่น้ำไปใช้ประโยนช์ต่อไป กากที่เหลือก็นำไปใส่
เป็นปุ๋ยหมัก กับต้นไม้ทั่วไปได้ เป็นอย่างดี

การกรองเศษปลา

บรรจุใส่แกลลอน เพื่อง่ายต่อการขนย้าย

ทดลองทำแรกๆไม่ได้ทำมากมายอะไร กะว่าจะลองใช้และรอดูผลก่อน
สังเกตุภาพในวีดีโอ มีประมาณ 5-6ถัง

แต่หลังจากผลการใช้ออกมาเป็นที่น่าพอใจเป็นอย่างมาก ก็เลยขยาย
กำลังการผลิตเป็น 20 ถัง ทำใช้เองทั้งหมด ไม่ได้ขาย

ภาพถ่ายพาโนราม่า

ถามคุณดำ เช้าหยุดนิดนึงค่ะ
1. กากน้ำตาลที่ใช้เป็นกากน้ำตาลต้นปีหรือปลายปีคะ  สองอย่างนี้มีผลต่างกันไหมคะ

2. และถ้าไม่มีพด.2 ใช้อะไรแทนได้บ้างคะ ไปขอที่เกษตร แล้วเขาบอกไม่มี  ขอบคุณค่ะ
kruyai
*

« ตอบ #430 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:41:54 PM »

เป็นแนวร่วมด้วยคนครับ พี่ดวงพร ผมไม่ได้ปลูกมากหรอกครับ หวังแค่มีรายได้เสริม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29358.0
Boonbanna
*

« ตอบ #431 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 12:07:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับ ทุกท่าน...ผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ...ขอร่วมชมรมด้วยคนนะครับ อิอิ ยิ้ม ยิ้ม ปีนี้จะเริ่มลงมือแล้วครับ ขอปรึกษาท่านผู้รู้และมีประสบกาณ ทีว่า ที่ในภาพ..พอจะปลูกยางได้ไหมครับ?? ผมคงเริ่มที่ 38 ไร่ ขอคำแนะนำเรื่อง สายพันธุ์ และแหล่งหาซื้อทีนะครับ...แปลงอยู่ อ.หนองกรุงศรี กาฬสินธุ์ ครับท่าน
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์