หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 412022 ครั้ง)
Kong51@ขุนดง
เกษตรกรมือใหม่
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #272 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:22:19 AM »

ขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอชี้แจงหน่อยนะครับ เห็นหัวกระทู้ขึ้นว่า ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง ก็เลยอยากเอาพื้นที่ที่เหลืออยู่ปลูกยางครับ คืองี้ครับที่บอกว่าไม่ได้คำนึงถึงการจัดการให้น้ำกับปุ๋ยก็คือว่าอยากทราบแค่ว่าต้องปลูกเป็นสวนแบบกำหนดขนาดแถว กว้างคูณยาว เท่านั้นหรือถึงจะกรีดยางได้ ถ้าปลูกเป็นแนวตามรั้วหรือพื้นที่ว่างจะกรีดยางไม่ได้ปลูกแล้วไม่มีน้ำยางหรือปล่าว แต่ถ้าปลูกเป็นสวนก็จะให้น้ำได้ง่ายกว่า ให้ปุ๋ยง่ายกว่า แต่ถ้าปลูกตามแนวแขตแดนหรือไม่ก็พื้นที่ว่างๆ มันจะไม่อยู่เป็นกลุ่มก้อนก็จะทำให้จัดการยากไม่เหมือนเป็นสวนไงครับที่จะจัดการง่ายกว่าเพราะอยู่รวมกลุ่มกันกรีดง่ายกว่าเก็บน้ำยางก็ง่ายกว่า แต่บังเอิญว่าที่ดินที่ต้องการปลูกไม่ได้มีเป็นพื้นที่ว่างเยอะๆๆอะครับก็เลยมีความคิดที่ว่าอยากจะปลูกแบบที่ตั้งคำถามไปนี้ละครับ เลยอยากขอคำแนะนำครับว่ามันจะปลูกได้หรือปล่าว แต่ผมกลับมองว่ามันน่าจะโตและงามนะครับ เพราะมันไม่ได้อยู่เบียดเสียดกันที่เดียวอะ (อันนี้คิดเองนะ ถ้าผิดก็ขออภัย)

ขอบคุณครับ

คือคุณมีความต้องการจะปลูกแบบแนวรั้วหรือในที่ว่างอันนี้ชัดเจนแล้วตามเจตนาที่ต้องการ แต่การปลูกยางเพื่อให้ได้น้ำยางและได้ความคุ้มต่อการลงทุนนั้นต้องมีพื้นที่อย่างน้อยที่สุด10ไร่และต้องมีความห่างกันในแถวไม่ต่ำกว่า 3 เมตร แระระหว่างแถว 7 เมตร นั้น ก็เพื่อให้ทรงพุ่มของยางเมื่อโตได้ขนาดที่จะกรีดเอาน้ำยางเป็นต้นไปไม่บังแสงแดดกันเองด้วยเหตุผลหลายประการ หากที่ว่างที่ว่านั้นไม่มีพื้นที่ว่างเยอะๆที่กล่าวมา แล้วจะปลูกได้กี่ต้นในเมื่ือไม่อยากให้เบียดเสียดกันเกินไป 1600 ตารางเมตร =  1 ไร่ ปลูกได้ 76 ต้น ตามความห่างของแถวและระหว่างแถวที่กำหนดนี้ ท่านมีที่ว่างเกิน 1 ไร่ ก็ควรปลูกเป็นแถวเป็นแนวเพื่อลดปัญหาเรื่องแสงแดด โรคราพืช ศัตรูพืช การถางวัชพืช อัตราน้ำยางที่ได้ต่อไร่ อัตราค่าใช้จ่ายต่อไร่
และอีกหลายประการในการปลูกสร้างสวนยางเพื่อรรับการสงเคราะห์เมื่อจะโค่นต้นยางเพื่อขาย

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com

Khamsaenbadarn&karnkaset
*

« ตอบ #273 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:51:06 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ พอได้แนวคิดแล้วครับสงสัยต้องหาที่ปลูกใหม่แล้วละ  แบบนี้คงไม่เวิคแน่นอนเลย

ขอบคุณครับ

นพดล
*

« ตอบ #274 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:02:22 AM »

สวัสดีพี่น้องชาวสวนยางทุกท่าน ผมคงหาไม่เจอกระทู้นี้ถ้าไม่ซ๊อกแซกเข้ามาในกิจกรรมการรวมกลุ่มหรือจัดตั้งชมรม จนมาเจอชมรมคนปลูกยางพาราในนี้ มีหลายท่านที่ผมพูดคุยด้วยอยู่แล้ว และมีหลายท่านที่ผมยังไม่รู้จัก ก็ยินดีพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ผมก็เป็นมือใหม่ปลูกยางมา 3 ปี ใกล้ๆกับคนไกลบ้าน 55555 อยู่ในจังหวัดเดียวกัน และก็คุณนพอีกคนที่ได้รู้จักกัน

สวัสดีครับคุณก้อง.
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #275 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:12:00 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เห็นสวนใหนๆๆก็ปลูกกันเป็นแถวเป็นแนวกันหมด  แล้วถ้าผมปลูกแบบสัก หรือยูคาบ้างละ  แบบว่าปลูกตามแนวเขตแดน หรือไม่ก็ปลูกเป็นแนวตามรั้วหรือที่ว่าง สังเกตุจากคากะสักที่ปลูกไว้รู้สึกว่ามันงามดีและเร็วกว่าปลูกเป็นไร่อะครับ จะได้หรือปล่าว เอาแค่ว่าปลูกได้และกรีดยางได้ก็พอยังไม่มองถึงการจัดการและการให้น้ำหรือใส่ปุ๋ยนะครับ ถ้าปลูกได้ผมจะปลูกลองดูครับ แล้วผมอยู่ที่ อำเภอนากลาง จังหวัดหนองบัวลำภู  น่าจะปลูกพันธ์อะไรดีครับ

หากมีโอกาสเหมาะๆ จังหวะดีๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
เป็นยางพารา ราวๆ สัก ร้อยกว่าต้น ปลูกไว้ ข้างๆ บ้าน ปลูกแบบหนาแน่นเลย  ยิงฟันยิ้ม พื้นที่สักราวๆ 100-150 ตารางวากระมังครับ
ทุกอย่าง สวนทางกับที่คนอื่นเคยทำทั้งหมด  ยิ้มกว้างๆ
ขนาดไม่โตเท่าไร แต่เปิดกรีดแล้ว
ผมไม่ได้ลงไปถาม(ขับรถผ่าน) ไม่ทราบว่าจะได้น้ำยางสักเท่าไร
แต่ด้วยปริมาณต่อพื้นที่ ผมว่าก็น่าจะได้ไม่น้อย ยิ่งถ้ากรีดเองด้วย
เพราะว่าปัจจุบัน ทุกอย่างมีราคาหมด ไม้ยางก็ราคาดีมากๆ
สมัยก่อน ต้นที่ให้น้ำยางนิดเดียว เวลาไปเก็บมันจะจับตัวแข็งเป็นเศษยางไปแ้ล้ว
เราก็ไม่ค่อยชอบใจ เพราะราคาเศษยางมันต่ำมาก ราคาไม้ยางกะไม่ดี
แต่ปัจจุบัน ราคาเศษยางถือว่าดีมากๆ ดังนั้น การปลูกยางแบบหนาแน่น อาจจะเป็น แนวทางใหม่ก็ได้ครับ  จังหวะดีๆ ต้องการใช้เงิน ก็ขายไม้เสียเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อืมม คิดอย่างนี้แล้วกันครับ
แปลงข้าวนาดำ กับข้าวนาหว่าน ครับ  ผมว่าคล้ายๆ กัน นะครับ

Liked By: suthipongnuy
*

« ตอบ #276 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:22:10 AM »

อยากบอกว่าหากท่านใดจะปลูกยางพาราผมขอแนะนำให้ต้องใช้เวลาศึกษาจดบันทึกเก็บข้อมูลทำเป็นไดอารี่เล่มเล็กๆไว้เป็นข้อมูลนะครับ
ผมกว่าจะได้ความรู้และศึกษาทบทวนจนตัดสินใจปลูกยางพาราผมใช้เวลาก่อนตัดสินใจปลูกรวม 1 ปี กว่าๆ แต่แม้เราจะมี
ข้อมูลหลักเกณฑ์การปลูกยางพาราในมือ เราก็ยังต้องทำได้จริงๆด้วยนะครับ เพราะ ณ พื้นที่จริงมีองค์ประกอบอีกหลายอย่าง
ที่เราอาจจะไม่สามารถไปบังคับคนงานให้ทำตามที่เราต้องการได้ เพราะตัวแปรคือเรื่องเงินกับคนงานที่ไม่มีความรู้แต่อวดดีว่า
ทำแค่นี้แค่นั้นก็ถือว่าดีแล้ว ถ้าจะเอาดีกว่านี้ก็ต้องจ่ายสูงหน่อยครับเถ้าแก่ เซ็งเลยนะครับถ้าเจอแบบนี้ บอกได้เลยว่าองค์ประกอบ
ต่างๆในตัวยางพาราเองก็เยอะมากๆอยู่แล้ว ดังนั้นอย่ามองเพียงว่าเป็นพืชยืนต้นธรรมดาไม่เห็นจะยากตรงไหน และไม่เห็นจะซับซ้อนตรงไหน
หากถ้าท่านที่จะตัดสินใจปลูกยางมีแค่เงินผมขอบอกว่า ท่านกำลังเอาเงินไปทิ้งน้ำบางส่วน สู้เก็บไว้ในธนาคารได้ดอกเบี้ยยังจะดีกว่าเลย
แต่ถ้าท่านเอาจริง แน่ใจ ศึกษา อ่านมาจนเข้าใจทั้งขบวนการปลูกยางแล้ว ก็ลุยเลยครับและก็ต้องพยายามไปดูแลบ่อยๆ ห้ามทิ้งให้คนงาน
รายงานผ่านทางโทรศัพท์เด็ดขาด แล้วก็เบิกๆๆๆๆๆๆๆๆจนท่านไปดูอีกที ทำไมเป็นอย่างนั้น ทำไมเป็นอย่างนี้ ท่านก็จะกลุ้มและจะท้อแท้ในที่สุด

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
*

« ตอบ #277 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:35:51 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เห็นสวนใหนๆๆก็ปลูกกันเป็นแถวเป็นแนวกันหมด  แล้วถ้าผมปลูกแบบสัก หรือยูคาบ้างละ  แบบว่าปลูกตามแนวเขตแดน หรือไม่ก็ปลูกเป็นแนวตามรั้วหรือที่ว่าง สังเกตุจากคากะสักที่ปลูกไว้รู้สึกว่ามันงามดีและเร็วกว่าปลูกเป็นไร่อะครับ จะได้หรือปล่าว เอาแค่ว่าปลูกได้และกรีดยางได้ก็พอยังไม่มองถึงการจัดการและการให้น้ำหรือใส่ปุ๋ยนะครับ ถ้าปลูกได้ผมจะปลูกลองดูครับ แล้วผมอยู่ที่ อำเภอนากลาง จังหวัดหนองบัวลำภู  น่าจะปลูกพันธ์อะไรดีครับ

หากมีโอกาสเหมาะๆ จังหวะดีๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
เป็นยางพารา ราวๆ สัก ร้อยกว่าต้น ปลูกไว้ ข้างๆ บ้าน ปลูกแบบหนาแน่นเลย  ยิงฟันยิ้ม พื้นที่สักราวๆ 100-150 ตารางวากระมังครับ
ทุกอย่าง สวนทางกับที่คนอื่นเคยทำทั้งหมด  ยิ้มกว้างๆ
ขนาดไม่โตเท่าไร แต่เปิดกรีดแล้ว
ผมไม่ได้ลงไปถาม(ขับรถผ่าน) ไม่ทราบว่าจะได้น้ำยางสักเท่าไร
แต่ด้วยปริมาณต่อพื้นที่ ผมว่าก็น่าจะได้ไม่น้อย ยิ่งถ้ากรีดเองด้วย
เพราะว่าปัจจุบัน ทุกอย่างมีราคาหมด ไม้ยางก็ราคาดีมากๆ
สมัยก่อน ต้นที่ให้น้ำยางนิดเดียว เวลาไปเก็บมันจะจับตัวแข็งเป็นเศษยางไปแ้ล้ว
เราก็ไม่ค่อยชอบใจ เพราะราคาเศษยางมันต่ำมาก ราคาไม้ยางกะไม่ดี
แต่ปัจจุบัน ราคาเศษยางถือว่าดีมากๆ ดังนั้น การปลูกยางแบบหนาแน่น อาจจะเป็น แนวทางใหม่ก็ได้ครับ  จังหวะดีๆ ต้องการใช้เงิน ก็ขายไม้เสียเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อืมม คิดอย่างนี้แล้วกันครับ
แปลงข้าวนาดำ กับข้าวนาหว่าน ครับ  ผมว่าคล้ายๆ กัน นะครับ

ผมขอโต้แย้งเพื่อสร้างสรรค์หน่อยนะครับ หากปลูกได้ 100กว่าต้นในพื้นที่ 100-150 ตารางวา ผมให้ 200 ตารางวา กะเกณฑ์คร่าวๆ ก็ 2x2 เมตร จะได้ 100 ต้น ถ้า 100-150 จะต้องปลูกห่างประมาณ 1 เมตรกว่าๆ โอกาสที่ต้นยางจะโตได้ขนาดเพื่อกรีดยางเมื่อครบ 6 ปี หรือ 7 ปี มีน้อยมาก และอาจจะแคระแกรนด้วยซ้ำนะครับ ต่อให้ใส่ปุ๋ยกันทุกเดือนและมีน้ำคอยให้ทุกวัน เหมือนไก่ในเล้าปิดที่แออัดกันเกินไปโอกาสไก่จะโตก็มีน้อยมากตามเกณฑ์มาตรฐาน หรือเหมือนปลาที่อยู่ในสระที่แออัดยัดเยียดกันจนแทบไม่มีที่วางให้ว่ายรวมทั้งอาหารที่ต้องแย่งกันกิน แนวทางที่ควรจะเป็นนั้นผ่านการทำการทดลองซ้ำแล้วซ้ำอีกเป็น10-20 ปี นะครับ และเจ้าของสวนยางทางภาคใต้และมาเลเซียก็ใช้หลักการตามมาตรฐานการปลูกยางไว้อย่างนั้นมานับร้อยปีทีเดียว ถ้าท่านใดจะปลูกยางเล่นๆก็อีกเรื่องนึงครับ

CJ
*

« ตอบ #278 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:39:16 PM »

ขออภัยครับคุณ kong 51 ยางผม 4ปี 3 เดือน ผมปลูก 1,000 ต้น เนื้อที่ 13 ไร่ กว่าๆ (7X3ม.)อยู่ที่ ลำปาง ที่ติดลูกเยอะๆมีประมาณ 100 ต้นครับ ที่เหลือก็ผอมแห้งแรงน้อย และก็ตายไปก็เกือบ 100 ครับ  คงไม่ซ่อมแล้วหละครับ  ขอเอารูปให้ดูใหม่ครับเป็นช่วงโดนพายุพอดีครับ สิงหาที่ผ่านมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 09:42:01 PM โดย CJ » บันทึกการเข้า
kanhong
*

« ตอบ #279 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:18:17 PM »

ขอเข้าร่วมชมรมนี้ด้วยคนค่ะ
สธ.น้อย
*

« ตอบ #280 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:09:25 AM »

ออกพรรษานี้กลับไปใส่ปุ๋ยยางคะ (ที่อุดร) อายุ 3 ปีพอดี (ปลูก ตุลา 50)..เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาฝากคะ
ไม่รู้เป็นไงมั่งเนี่ย..ไปดูปีละ 2 ครั้งเอง
*

« ตอบ #281 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:20:54 AM »

ขออภัยครับคุณ kong 51 ยางผม 4ปี 3 เดือน ผมปลูก 1,000 ต้น เนื้อที่ 13 ไร่ กว่าๆ (7X3ม.)อยู่ที่ ลำปาง ที่ติดลูกเยอะๆมีประมาณ 100 ต้นครับ ที่เหลือก็ผอมแห้งแรงน้อย และก็ตายไปก็เกือบ 100 ครับ  คงไม่ซ่อมแล้วหละครับ  ขอเอารูปให้ดูใหม่ครับเป็นช่วงโดนพายุพอดีครับ สิงหาที่ผ่านมา

ลองวัดเส้นรอบวงลำต้นที่ความสูง 150 เซ็นติเมตรว่าได้เกิน/ไม่เกิน 35 เซ็นติเมตร กี่ต้น เกิน35 ซม กี่ต้น เพราะมาตรฐานต้นยางที่อยู่ในเกณฑ์ต่ำ-ปานกลาง-ดี-ดีมาก อยู่ที่ 30-34-38-40 ซม สำหรับยาง 4 ปี ตามลำดับ ถ้าต่ำกว่าเกณฑ์ที่กล่าวมาให้เร่งใส่ปุ๋ยต้นยางที่ต่ำกว่าเกณฑ์มากกว่าพวกที่ได้เกณฑ์ 2 เท่า เช่น ใส่ที่ 400 กรัม ก็ให้ใส่ 800 กรัม พ่วงด้วยปุ๋ยคอก 2 กก. ต่อต้น ก็จะช่วยให้ต้นยางของท่านโตได้ดีขึ้น

kanhong
*

« ตอบ #282 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:11:16 PM »

มีใครเคยใช้น้ำกรดชีวภาพบ้างไหมค่ะ เพื่อให้สมกับยางพาราแบบพอเพียงแถวบ้านมีใช้กันอยู่ 2 แบบค่ะ
1.ชีวภาพแบบทำกันใช้เอง(หมักผักหรือผลไม้ผสมกับกากน้ำตาล)เห็นชาวบ้านบอกว่าประหยัดได้ทั้งปุ๋ยและไม่ทำลายหน้ายาง
2.ชีวภาพแบบที่ขายกัน(ตราพญานาคหรือดาวแดง)ผสมคล้ายฟอร์มิคแต่เยอะกว่ากลิ่นฉุนกว่าแต่ปลอดภัยไม่กัดมือ

ทั้งสองแบบแถวบ้านใช้กันมาเป็นปี ยิ่งเห็นตัวอย่างจากโรงเรียนขุนหาญ(ศรีษะเกษ)ที่ได้รางวัลระดับโลกชาวสวนยางยิ่งสนใจและใช้กันอย่างแพร่หลายแต่ปัญหากับมาเกิดเมื่อขายยางรอบที่แล้วผู้ซื้อรายใหญ่ในชุมชนประกาศว่าห้ามใช้น้ำกรดอื่นนอกจากฟอร์มิคหรือน้ำกรดขวด(ซันฟูริคหรือเปล่าไม่แน่ใจ)โดยให้เหตผลว่ายางไม่ได้คุณภาพเปอร์เซนต์น้ำสูญเสียมากพูดง่ายๆคือขาดทุนเพราะไอ้กรดชีวภาพตัวนี้ ตอนนี้คนในชุมชนสวนยางเริ่มงงและพูดกันไปต่างๆนานาว่ามันเกิดอะไรขึ้นหรือเหตผลที่แท้จริงคืออะไร ดังนั้นจากเหตการณ์นี้ทุกท่านมีความเห็นว่างัยค่ะ กับคำว่าชีวภาพของเรามันจะใช้ไม่ได้กับนายทุนจริงหรือ ท่านใดเคยทำหรือซื้อใช้มาแชร์กันบ้างนะค่ะ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #283 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 02:50:20 PM »

มีใครเคยใช้น้ำกรดชีวภาพบ้างไหมค่ะ เพื่อให้สมกับยางพาราแบบพอเพียงแถวบ้านมีใช้กันอยู่ 2 แบบค่ะ
1.ชีวภาพแบบทำกันใช้เอง(หมักผักหรือผลไม้ผสมกับกากน้ำตาล)เห็นชาวบ้านบอกว่าประหยัดได้ทั้งปุ๋ยและไม่ทำลายหน้ายาง
2.ชีวภาพแบบที่ขายกัน(ตราพญานาคหรือดาวแดง)ผสมคล้ายฟอร์มิคแต่เยอะกว่ากลิ่นฉุนกว่าแต่ปลอดภัยไม่กัดมือ

ทั้งสองแบบแถวบ้านใช้กันมาเป็นปี ยิ่งเห็นตัวอย่างจากโรงเรียนขุนหาญ(ศรีษะเกษ)ที่ได้รางวัลระดับโลกชาวสวนยางยิ่งสนใจและใช้กันอย่างแพร่หลายแต่ปัญหากับมาเกิดเมื่อขายยางรอบที่แล้วผู้ซื้อรายใหญ่ในชุมชนประกาศว่าห้ามใช้น้ำกรดอื่นนอกจากฟอร์มิคหรือน้ำกรดขวด(ซันฟูริคหรือเปล่าไม่แน่ใจ)โดยให้เหตผลว่ายางไม่ได้คุณภาพเปอร์เซนต์น้ำสูญเสียมากพูดง่ายๆคือขาดทุนเพราะไอ้กรดชีวภาพตัวนี้ ตอนนี้คนในชุมชนสวนยางเริ่มงงและพูดกันไปต่างๆนานาว่ามันเกิดอะไรขึ้นหรือเหตผลที่แท้จริงคืออะไร ดังนั้นจากเหตการณ์นี้ทุกท่านมีความเห็นว่างัยค่ะ กับคำว่าชีวภาพของเรามันจะใช้ไม่ได้กับนายทุนจริงหรือ ท่านใดเคยทำหรือซื้อใช้มาแชร์กันบ้างนะค่ะ

ใช้น้ำกรด ฟอร์มิค ค่ะ ไม่ทราบเลย ว่าที่ใช้น้ำหมักชีวภาพมีผลอะไรกับยางแผ่น ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะคะ หรือยังไงวานท่านผู้รู้แจ้งด้วยค่ะ หรือแบบไม่เสียตังค์เนี่ยไม่ดีสำหรับคนรับซื้อ อยากทราบเหมือนกันค่ะ
*

« ตอบ #284 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 03:05:27 PM »

มันเป็นเรื่องความปลอมปนของสารละลายในกรดชีวภาพไงครับ กรดฟอมิคถือเป็นกรมบริสุทธิ์ที่ไม่มีการผสมสารอย่างอื่นเข้าไป
แต่น้ำหมักชีวภาพเขาใช้กำจัดกลิ่นเหม็นของน้ำที่ล้างแผ่นยางดิบครับ เวลาเทลงท่อ ถ้าเอาไปเป็นตัวทำให้ยางแข็งตัวไม่น่าจะได้รับการยอมรับจากผู้ซื้อยางแผ่นดิบแน่นอน เพราะคุณภาพจะไม่ได้มาตรฐานเมื่อเวลาผ่านไปถึงมือผู้ส่งออก

kanhong
*

« ตอบ #285 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:40:31 PM »

เรื่องน้ำกรดชีวภาพ ลืมบอกไปค่ะที่ใช้กันสำหรับยางก้อนค่ะเพราะทางอิสานส่วนมากเป็นยางก้อนได้เงินเร็วเดือนหนึ่งที่นี่ขายสามรอบซึ่งพอทำยางก้อนมันต้องมีการใช้น้ำกรดกวนที่ต้นยางซึ่งน้ำกรดที่ใช้ก้อจะมีฟอร์มิก ซัลฟูริก อะซิตริก(น้ำส้มสายชู)ที่กล่าวมาทั้งหมดในพื้นที่ใช้แล้วแต่ความชอบค่ะ ผ่านไปหลายปีชาวสวนมักเจอปัญหายางหน้าตาย น้ำยางไม่ไหล ส่วนสาเหตก้อว่ากันไปตามหลักวิชาการแต่มีหลายผู้รู้(แต่ยังไม่รู้จริง)บอกว่าสาเหตหนึ่งมาจากการนำน้ำกรดไปกวนที่ต้นยางทำให้ไอระเหยไปถูกหน้ายาง ซึ่งอาจจะเป็นสาเหตนี้ด้วยแต่ก้อมีบ้างในหลายพื้นที่นำน้ำยางที่รวบรวมได้แต่ละวันมากวนใส่ถ้วยที่บ้านกันเลยโดยไม่ต้องกลัวไอจากน้ำกรดและไม่ต้องกลัวหายด้วย ท้ังหมดคือที่มาของคำว่าน้ำกรดชีวภาพ ซึ่งก้อบังเอิญที่ผู้เขียนได้มีโอกาสรับซื้อก้อนยางอยู่ระยะหนึ่งพอทำให้รู้บ้างว่าขั้นตอนการทำยางก้อน การกวนน้ำกรด การเก็บยางและการรับซื้อเพื่อส่งโรงงานมันมีขั้นตอนยังงัย จากการสังเกตชาวสวน(คนกรีด)เมื่อใช้น้ำกรดไปนานๆมือจะกระด้างเล็บจะเสียลักษณะอาการคล้ายกับแม่ค้าส้มตำทีปลอกมะละกอเองจะยังงั้นเลย พอมีคนนำน้ำกรดชีวภาพมาขายหลายสวนได้ลองใช้ก้อบอกว่าดีนะยางแข็งเร็ว ไม่แสบมือ ใช้มือกวนยังได้มีผู้ลองอยุ่ซัก2%จากชาวสวนท้ังหมด นานไปหลายเดือนเริ่มพูดกันปากต่อปาก จนกระทั่งประมาณเดือนสิงหารายการของไทยTBSนำนักเรียนที่ได้รับรางวัลที่4ระดับโลกจากการประกวดโครงงานด้านวิทยาศาสตร์มาสาธิตการทำและการใช้น้ำกรดชีวภาพตัวนี้ ซึ่งเป็นนักเรียนจากโรงเรียนขุณหาญ(ศรีษะเกษ)ซึ่งที่นั้นแรกๆบอกว่าชาวสวนก้อไม่ยอมรับแต่หลังจากให้พ่อแม่และญาตพี่น้องทำใช้กันสวนข้างๆและชาวศรษะเกตหลายสวนก้อเริ่มหันมาใช้กันบ้าง รวมท้ังคนในหมู่บ้านดิฉันด้วย หาสูตรและวิธีการทำกันใหญ่เลยจนเริ่มเป็นกระแสสักพักเหมือนโดนฟ้ากลั่นแกล้งผู้รับซื้อเจ้าหนึ่งประกาศทางศูณย์ข่าวสารในหมู่บ้านว่า ขอให้ชาวสวนทุกท่านเลิกใช้น้ำกรดชีวภาพซะไม่ว่าจะซื้อหรือทำเองขอให้ใช้น้ำกรดฟอร์มิกหรือน้ำกรดขวดอย่างเดียวเพราะน้ำกรดอันอื่นนอกจากนี้ถือว่าเป็นน้ำกรดที่ไม่ได้คุณภาพถ้าหากใครยังใช้อยู่ทางโรงงานเราจะไม่รับซื้อจากท่าน ไอ้เราก้องงชาวบ้านที่เคยลองใข้ก้องง อะไรวะฉันใช้มาตั้งเป็นปีไม่เคยว่าอยู่ดีๆก้อจะให้เลิกใช้มันมีสาเหตุจากอะไรกันแน่ แล้วพี่ๆว่ามันเกิดอะไรขึ้นภูิมปัญญาชาวบ้านความฉลาดของเด็กนักเรียนกลุ่มหนึ่งจะสู้นายทุนไม่ได้เชียวเหรอ หรือท่านว่างัยค่ะ
 หมายเหตุ  :'(ยางก้อนแข็งตัวได้ก้อต่อเมื่อหยอดสิ่งที่มีความเปรี้ยวมีความเป็นกรดซึ่ง
มันเป็นเรื่องความปลอมปนของสารละลายในกรดชีวภาพไงครับ กรดฟอมิคถือเป็นกรมบริสุทธิ์ที่ไม่มีการผสมสารอย่างอื่นเข้าไป
แต่น้ำหมักชีวภาพเขาใช้กำจัดกลิ่นเหม็นของน้ำที่ล้างแผ่นยางดิบครับ เวลาเทลงท่อ ถ้าเอาไปเป็นตัวทำให้ยางแข็งตัวไม่น่าจะได้รับการยอมรับจากผู้ซื้อยางแผ่นดิบแน่นอน เพราะคุณภาพจะไม่ได้มาตรฐานเมื่อเวลาผ่านไปถึงมือผู้ส่งออก
แม้แต่มดแดงนำมาขยี้ใส่แล้วกวนยังแข็งเลย มีคนเขาว่างั้นนะ)

Liked By: sontaya4782
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #286 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:21:35 PM »

การทำให้คุณสมบัติของน้ำยางเสียสภาพ(แข็งตัว-จับตัว) ด้วยการเปลี่ยนค่า PH ของน้ำยาง (เติมกรด) อันนี้ผ่านหละนะครับ เพราะเป็นเหตุปกติ

ประเด็นนี้คือเมื่อเปลี่ยนจากกรดเดิมๆ (ฟอมิก) มาใช้ กรดแบบชีวภาพ ทางผู้รับซื้อก็งอแง โดยให้เหตุผลว่ายางไม่มีคุณภาพ ผมว่านะประเด็นนี้เราในฐานะผู้ขายจะไปถกเถียง คงยาก

สมมุติว่า เรามีเหตุผล 108 ที่จะไปยืนยันกับทางผู้รับซื้อรายนี้ ผมก็คิดว่าเขาก็คงไม่ฟัง

ผมว่าอยู่ที่เรา หากเรายืนยันที่จะใช้กรดตัวนี้(ชีวภาพ)ด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้วแต่ เราก็คงต้องหาผู้รับซื้อรายใหม่ที่ไม่มีปัญหากับเรื่องนี้

เป็นไปได้หรือป่าวหละครับ ที่จะรวมๆ กันไปขายที่โรงงานอื่น

หากไม่ได้ ไม่มีทางเลี่ยงก็คงต้องยอม กลับมาใช้กรดแบบที่โรงงานหรือผู้ซื้อเขาระบุ
อันนี้คือแก้กันด้วยกลไก ตลาด ไม่ได้เกี่ยวกับทางวิทยาศาสตร์

อันเรื่องส่วนผสมของกรด+น้ำยางนั้น
ที่บ้านผมเองนั้น บางครั้งบางช่วงก็มีการผสมน้ำหมักเข้าไปด้วยนะครับ ก็คือน้ำหมักเปลือกเงาะ จริงๆ ก็แค่น้ำแช่เปลือกเงาะหละครับ คือในบางครั้งบางช่วง สีของยางแผ่นมันจะออกมากระด่ำกระด่างนิดหน่อย การผสมน้ำเปลือกเงาะเข้าไป ก็จะช่วยให้สีของยางแผ่นออกมาถูกใจมากขึ้น ยิงฟันยิ้ม แต่ด้วยเหตุใดนั้นไม่ทราบนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ทำตามๆ กันมานะครับ

Liked By: sontaya4782
karn
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 12:19:28 PM »

ขอสมัคร ฝากเนื้อฝากตัวเข้าชมรมปลูกยางพาราด้วยคนนะครับผม...
         อยากรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ หรือท่านที่ได้ปลูกพันธุ์ jvp80 ของทาง cp ไปแล้ว
ว่าผลการเจริญเติบโตเป็นอย่างไรกันบ้างครับ เพราะเห็นมีความคิดเห็นหลายกระแส ทั้งด้านดี และไม่ดี
        สำหรับผมก็ยังลังเลอยู่ว่าจะเอา 600 หรือเอาพันธุ์ใหม่นี้ดี สำหรับการปลูกต้นปีหน้าครับ
                                ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์