หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 405277 ครั้ง)
สายรุ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:33:25 AM »

ราคายางแพง  เราให้น้ำแบบสูบน้ำรดจะคุ้มค่ามั๊ยครับ

มีใครทำกันแบบนี้บ้างหรือไม่ครับ

Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #257 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:06:19 AM »

สวัสดีพี่น้องชาวสวนยางทุกท่าน ผมคงหาไม่เจอกระทู้นี้ถ้าไม่ซ๊อกแซกเข้ามาในกิจกรรมการรวมกลุ่มหรือจัดตั้งชมรม จนมาเจอชมรมคนปลูกยางพาราในนี้ มีหลายท่านที่ผมพูดคุยด้วยอยู่แล้ว และมีหลายท่านที่ผมยังไม่รู้จัก ก็ยินดีพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ผมก็เป็นมือใหม่ปลูกยางมา 3 ปี ใกล้ๆกับคนไกลบ้าน 55555 อยู่ในจังหวัดเดียวกัน และก็คุณนพอีกคนที่ได้รู้จักกัน

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #258 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:25:10 AM »

ราคายางแพง  เราให้น้ำแบบสูบน้ำรดจะคุ้มค่ามั๊ยครับ

มีใครทำกันแบบนี้บ้างหรือไม่ครับ

ถ้าระบบ น้ำไฟพร้อม ก็น่าทำนะครับ ยิ่งถ้าอยู่ในเขตพื้นที่ที่มีปริมาณน้ำฝนน้อย นะครับ

ผมเองก็มีแผนจะทำ(พัทลุง) เพราะหน้าแล้ง ก็สงสารต้นยางเหมือนกัน
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #259 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:33:19 AM »

สวัสดีครับ พี่ๆสมาชิกทุกท่าน........
รายงานตัวเข้าชมรมด้วยคนนะครับ..
สนใจปลูกยางฯ มาก แต่ความรู้ด้านนี้ไม่มีเลยครับ..
อยู่สุรินทร์ ครับ  ควรลงพันธ์อะไร.?  ราคาต่อต้นพันธ์ เเพงไหมครับ...
ขอบคุณครับ........

ปีนี้ ราคาต้นพันธ์ยางพารา แพงมาก 35-40 บาท จากที่ 15-20 บาทเมื่อปีก่อน แต่ ณ.เวลานี้ นี่กำลังเลยฤดูการปลูกไปแล้ว ความต้องการต้นพันธ์น่าจะลดลงบ้างแล้ว

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ปัจจุบันมีการปลูกยางกันเยอะทีเดียว
พันธ์ยางที่เหมาะสมคงต้องสอบถามจาก หน่วยงาน ศุนย์วิจัยการยาง ในพื้นที่นะครับ

ส่วนอันนี้เป็นลิ้งที่กล่าวถึงเรื่องการปลูกยาง จากสมาชิกในเวปเรานะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?action=search2;params=YWR2YW5jZWR8J3wxfCJ8YnJkfCd8MjAsOSwyMSwyNywxMCwxMSwxMiwxMywxNCwxNSwxNiw1LDcsNCwxLDYsMywyMiwyMywyNCwyNiw4LDIsMTgsMTcsMTksMjh8InxzaG93X2NvbXBsZXRlfCd8fCJ8c3ViamVjdF9vbmx5fCd8fCJ8c29ydF9kaXJ8J3xkZXNjfCJ8c29ydHwnfHJlbGV2YW5jZXwifHNlYXJjaHwnfOC4m+C4peC4ueC4geC4ouC4suC4h+C4nuC4suC4o+C4sg==
sookanunfarm
*

« ตอบ #260 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:13:01 PM »

สวัสดีพี่น้องชาวสวนยางทุกท่าน ผมคงหาไม่เจอกระทู้นี้ถ้าไม่ซ๊อกแซกเข้ามาในกิจกรรมการรวมกลุ่มหรือจัดตั้งชมรม จนมาเจอชมรมคนปลูกยางพาราในนี้ มีหลายท่านที่ผมพูดคุยด้วยอยู่แล้ว และมีหลายท่านที่ผมยังไม่รู้จัก ก็ยินดีพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ผมก็เป็นมือใหม่ปลูกยางมา 3 ปี ใกล้ๆกับคนไกลบ้าน 55555 อยู่ในจังหวัดเดียวกัน และก็คุณนพอีกคนที่ได้รู้จักกัน
อยู่ตรงไหนของวังทองครับ
*

« ตอบ #261 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:10:38 AM »

แจ้งท่านคนไกลบ้าน สวนยางผมอยู่แถวทรัพย์ไพรวัลย์ครับ
ปัญหาหลักคือเรื่องคนงานไม่เพียงพอ

ผมได้เวลาเดินทางไปพิษณุโลกวันที่ 23 ตุลาคม เพื่อไปลงปุ๋ยยางพาราที่ทรัพย์ไพรวัลย์
ออกเดินทางจากกรุงเทพเช้าวันที่ 23 ถึงน่าจะประมาณไม่เกินบ่ายๆ แล้วจะแวะพักค้างคืนที่
ตัวเมือง 1 คืน ด้วยเหตุผลคนงานไม่ทำงานในวันนั้นเพราะตรงกับวันพระพอดี

เช้าวันที่ 24 จะนั่งรถบัสของพิษณุโลกยานยนต์จากท่ารถขนส่ง--ทรัพย์ฯ ถึงประมาณ 9.00 น
แล้วก็จะไปลงปุ๋ยกับคนงานทันที พอบ่ายๆผมก็จะว่าง จึงอยากแวะไปเที่ยวสวนของท่านที่อยู่ใกล้ๆระแวกวังทอง
หรือจะไปแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องยางพาราก็ได้นะครับ ผมอยากไปดู คงไม่รังเกียจที่จะได้เจอกันนะครับ

มือถือผม 089-8934933
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 08:36:25 AM โดย Kong51@ขุนดง » บันทึกการเข้า

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
sookanunfarm
*

« ตอบ #262 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:10:21 PM »

แจ้งท่านคนไกลบ้าน สวนยางผมอยู่แถวทรัพย์ไพรวัลย์ครับ
ปัญหาหลักคือเรื่องคนงานไม่เพียงพอ

ผมได้เวลาเดินทางไปพิษณุโลกวันที่ 23 ตุลาคม เพื่อไปลงปุ๋ยยางพาราที่ทรัพย์ไพรวัลย์
ออกเดินทางจากกรุงเทพเช้าวันที่ 23 ถึงน่าจะประมาณไม่เกินบ่ายๆ แล้วจะแวะพักค้างคืนที่
ตัวเมือง 1 คืน ด้วยเหตุผลคนงานไม่ทำงานในวันนั้นเพราะตรงกับวันพระพอดี

เช้าวันที่ 24 จะนั่งรถบัสของพิษณุโลกยานยนต์จากท่ารถขนส่ง--ทรัพย์ฯ ถึงประมาณ 9.00 น
แล้วก็จะไปลงปุ๋ยกับคนงานทันที พอบ่ายๆผมก็จะว่าง จึงอยากแวะไปเที่ยวสวนของท่านที่อยู่ใกล้ๆระแวกวังทอง
หรือจะไปแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องยางพาราก็ได้นะครับ ผมอยากไปดู คงไม่รังเกียจที่จะได้เจอกันนะครับ

มือถือผม 089-8934933

ผมทำงานที่สมุทรปราการครับแต่จะขึ้นไปใส่ปุ๋ยวันที่15 ตค.นี้ครับเพราะผมจะขึ้นไปเดือนละครั้งครับ เรื่องคนงานมีคนจัดการให้ผมแล้วครับส่วนมากจะได้ม้งจากเข็กน้อยครับ หรือจากน้ำจวงที่มาหางานทำครับ ขุนดงพักที่ไหนครับถ้าอยู่ละแวกนั้นก็ยินดีที่จะได้ทำความรู้จักครับเพราะผมมีเวลาน้อยขึ้นไปแค่2-3วันครับไปวันศุกร์เช้าตีสองอ่ะครับ กลับวันจันทร์ตอนเช้าครับ  ใส่ปุ๋ยยางกับสับปะรดก้อหมดเวลาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 09:30:28 AM โดย ฅนไกลบ้าน » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #263 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 01:57:13 PM »

ผมพักในอุทยานใกล้สวนยางครับ ผมอยากได้คนงานม้งเหมือนกัน ได้ยินว่าอดทนสูง ทำงานขยัน ไม่เรื่องมาก รบกวนท่านแจ้งเบอร์ติดต่อคนจัดการหาคนงานให้ทีได้ไหมครับบ้านแยงมาทรัพย์ไพรวัลย์ไม่ค่อยไกลเท่าไหร่  เย็นๆผมจะโทรไปทักทายพูดคุยด้วยนะครับ

CJ
*

« ตอบ #264 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:28:49 PM »

สวัสดีครับอยากขอความคิดเห็นครับ สวนยางผมอายุ 4 ปี 3 เดือน ติดผลเย๊อะมาก กลางเดือนที่แล้วผมต้องสอยออก พอดียังปลูกข้าวโพดแซมยางอยู่ น่าจะเป็นที่ปุ๋ยข้าวโพดหรือเปล่าครับ สูตร 15-15-15   ต้นยางโน้มลงบวกกับแรงลม เสียหายหลายต้นเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 09:12:14 PM โดย CJ » บันทึกการเข้า
CJ
*

« ตอบ #265 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:30:11 PM »

ผลยางแก่แล้วปล่อยให้แห้งน่าจะเพาะได้นะครับ   (ขออภัยครับ 4 ปี 3 เดือน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 09:13:58 PM โดย CJ » บันทึกการเข้า
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #266 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 01:21:57 PM »

มาอัพเดทภาพ สวนยาง อายุ 3ปี3เดือน ที่ จ.อุบลค่ะโดยรวมความงามของต้นยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ค่ะนี่จะถึงคิวปุ๋ยแล้วปลายฝนต้นหนาวเดือน ต.ค นี้เริ่มคิดวิธีจะให้น้ำอีกครั้งเพราะอิสานความชุ่มชื้นสู้ใต้ไม่ได้สำหรับปุ๋ยรอบปลายฝนต้นหนาว ว่าจะลองใช้ปุ๋ย ที่มีกรดซิลิคอน ของฟุกเทียนไม่ทราบท่านที่ปลูกยางท่านใหนใช้บ้างคะ ตราม้าเงาน่ะค่ะ

Liked By: sompol
*

« ตอบ #267 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:00:52 AM »

-ตามความเห็นของผมยาง 3 ปี แล้ว ทรงพุ่มยังเล็กใบน้อยไปหน่อย น่าจะเพิ่มยูเรียเพื่อการเจริญเติบโตดีกว่าครับ สูตรที่เหมาะก็คือ 25-7-7
 น่าจะทำให้ยางแข็งแรงขึ้นมีทรงพุ่มใหญ่ขึ้น ใบมากสังเคราะห์แสงเพื่อเพิ่มอาหารให้กับต้นยางให้ต้นอวบขึ้นน่าจะได้ผลกว่าครับ หรือจะสลับใช้ในงวดปี 54 ตอนต้นฝนด้วยสูตร 20-10-12 ก็จะทำให้ต้นยางได้รับสารอาหารควบคู่ไปกับการทำให้ต้นยางแข็งแรงขึ้นครับ
--------------------------------------------------------------------------------------------

ต้นฝนใส่ สูตร 20-10-12 ตราสิงห์โตลูกโลกค่ะ ก็คิดว่าปลายฝนจะใส่ 25-7-7 ค่ะพี่ก้อง แต่ก็ได้สูตรการผสมปุ๋ยเองจากกรมวิชาการเกษตรเห็นว่าผสมแล้วค่าปุ๋ยจะลดลงนะคะพี่ก้อง

ดวงพร.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 09:15:48 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #268 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:07:23 AM »

ต้นยางของท่านแค่ 3 ปี 4 เดือนติดผลแล้ว เท่าที่รู้มาจากนักวิชาการด้านยางพารา ยางของท่านเป็นยางตาสอยหรือเปล่าครับ เมื่อถึงเวลากรีดยางได้ก็จะให้น้ำยางน้อยมาก แต่อย่าไปโค่นทิ้งเลยครับ อย่างน้อยก็สามารถทำให้เป็นป่าสร้างความอุดมสมบูรณ์ได้ ลองถามผู้รู้ท่านอื่นดูอีกทีนะครับ ถ้าผมรู้มาผิดๆก็จะได้ขอแก้ไขกันให้ถูกต้องได้

น้องพรครับ ยางพันธุ์ 2025 และ 3001 ให้จองแล้ว แต่น้องพรต้องจองปีนี้ ราคาอยู่ที่ 38 บาท ครับ เป็นยางชำถุง 1 ฉัตรนะครับ ถ้าจะจองพี่จะจองให้ก็ได้ครับ บอกพี่อีกทีว่าจะต้องการกี่ต้น เรื่องจัดส่งทางผู้ขายคิดค่าส่งต่างหากนะครับ หากต้องการรายละเอียดอย่างอื่นก็สอบถามได้ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ไม่จองแล้วค่ะพี่ก้อง พอแล้วสำหรับยาง จะลงอย่างอื่นมั่งแล้วล่ะค่ะ

ดวงพร........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 09:16:30 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า

Khamsaenbadarn&karnkaset
*

« ตอบ #269 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:42:39 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เห็นสวนใหนๆๆก็ปลูกกันเป็นแถวเป็นแนวกันหมด  แล้วถ้าผมปลูกแบบสัก หรือยูคาบ้างละ  แบบว่าปลูกตามแนวเขตแดน หรือไม่ก็ปลูกเป็นแนวตามรั้วหรือที่ว่าง สังเกตุจากคากะสักที่ปลูกไว้รู้สึกว่ามันงามดีและเร็วกว่าปลูกเป็นไร่อะครับ จะได้หรือปล่าว เอาแค่ว่าปลูกได้และกรีดยางได้ก็พอยังไม่มองถึงการจัดการและการให้น้ำหรือใส่ปุ๋ยนะครับ ถ้าปลูกได้ผมจะปลูกลองดูครับ แล้วผมอยู่ที่ อำเภอนากลาง จังหวัดหนองบัวลำภู  น่าจะปลูกพันธ์อะไรดีครับ
*

« ตอบ #270 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:38:26 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เห็นสวนใหนๆๆก็ปลูกกันเป็นแถวเป็นแนวกันหมด  แล้วถ้าผมปลูกแบบสัก หรือยูคาบ้างละ  แบบว่าปลูกตามแนวเขตแดน หรือไม่ก็ปลูกเป็นแนวตามรั้วหรือที่ว่าง สังเกตุจากคากะสักที่ปลูกไว้รู้สึกว่ามันงามดีและเร็วกว่าปลูกเป็นไร่อะครับ จะได้หรือปล่าว เอาแค่ว่าปลูกได้และกรีดยางได้ก็พอยังไม่มองถึงการจัดการและการให้น้ำหรือใส่ปุ๋ยนะครับ ถ้าปลูกได้ผมจะปลูกลองดูครับ แล้วผมอยู่ที่ อำเภอนากลาง จังหวัดหนองบัวลำภู  น่าจะปลูกพันธ์อะไรดีครับ

ถ้าปลูกเพื่อมีต้นยางพาราในสวนบ้างแล้วไม่เน้นการจัดการในเรื่องปุ๋ยตามหลักการปลูกละก็จะไปคำนึงถึงพันธุ์ยางทำไมครับ ก็ปลูกไปตามที่ต้องการเลยครับ เพราะไม่ได้ผลแน่ๆกับการอยากได้น้ำยางสูงๆ จะได้ก็แค่เป็นต้นไม้ช่วยลดมลพิษเท่านั้นเอง และเนื้อไม้ในอนาคต

Khamsaenbadarn&karnkaset
*

« ตอบ #271 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:00:40 AM »

ขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอชี้แจงหน่อยนะครับ เห็นหัวกระทู้ขึ้นว่า ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง ก็เลยอยากเอาพื้นที่ที่เหลืออยู่ปลูกยางครับ คืองี้ครับที่บอกว่าไม่ได้คำนึงถึงการจัดการให้น้ำกับปุ๋ยก็คือว่าอยากทราบแค่ว่าต้องปลูกเป็นสวนแบบกำหนดขนาดแถว กว้างคูณยาว เท่านั้นหรือถึงจะกรีดยางได้ ถ้าปลูกเป็นแนวตามรั้วหรือพื้นที่ว่างจะกรีดยางไม่ได้ปลูกแล้วไม่มีน้ำยางหรือปล่าว แต่ถ้าปลูกเป็นสวนก็จะให้น้ำได้ง่ายกว่า ให้ปุ๋ยง่ายกว่า แต่ถ้าปลูกตามแนวแขตแดนหรือไม่ก็พื้นที่ว่างๆ มันจะไม่อยู่เป็นกลุ่มก้อนก็จะทำให้จัดการยากไม่เหมือนเป็นสวนไงครับที่จะจัดการง่ายกว่าเพราะอยู่รวมกลุ่มกันกรีดง่ายกว่าเก็บน้ำยางก็ง่ายกว่า แต่บังเอิญว่าที่ดินที่ต้องการปลูกไม่ได้มีเป็นพื้นที่ว่างเยอะๆๆอะครับก็เลยมีความคิดที่ว่าอยากจะปลูกแบบที่ตั้งคำถามไปนี้ละครับ เลยอยากขอคำแนะนำครับว่ามันจะปลูกได้หรือปล่าว แต่ผมกลับมองว่ามันน่าจะโตและงามนะครับ เพราะมันไม่ได้อยู่เบียดเสียดกันที่เดียวอะ (อันนี้คิดเองนะ ถ้าผิดก็ขออภัย)

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์