หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 412469 ครั้ง)
นพดล
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:24:38 AM »

ไม่ใช่มืออาชีพครับ  แต่ก็พอจะตอบได้ว่า
   ข้อความสีแดง  ต้นตอยางที่จะติดตาได้นั้นต้องเติบโตสูงถึง 5 ฉัตรเป็นอย่างน้อยนะครับ  ถ้าท่านเพาะเมล็ดในถุงรากก็คง
จะอัดแน่นมากๆ  พอรากแน่นมากเข้าก็พาลไม่โตแคระแกรนเสีย  อย่างนั้นท่านก็ได้ต้นตอที่ไม่สมบูรณ์นะครับ
   อีกอย่างหนึ่ง มือติดตาแห่งแปลงเพาะพันธุ์ยางบอกมาว่า  ต้นตอที่อยู่ในถุงไม่นิ่ง ติดตายาก แล้วก็ช้าด้วยครับ  โอกาสที่ตา
ไม่ติดมีมาก
   ข้อความสีเขียว  การนำตายางที่ได้จากกิ่งที่ตัดแต่งออกมาใช้ติดตาทำให้โอกาสได้ต้นยางที่ไม่มีคุณภาพสูงมากๆ ครับ  การปลูก
ต้นยางเพื่อกรีดเอาน้ำยาง กับการปลูกต้นยางเพื่อเอากิ่งตามาทำพันธุ์  วิธีการปลูกและดูแลรักษาต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ  เปรียบเทียบเหมือนกับการปลูกมะกรูดนะครับ  จะปลูกเอาใบก็อย่างหนึ่ง  จะปลูกเอาลูกก็อย่างหนึ่ง
   ต้นยางที่ได้การเอาตาของต้นยางกรีดเอาน้ำยางมาติดทางบ้านผมเรียกว่า"ยางตาสอย"ครับ คือสอยเอาจากปลายกิ่ง  เชื่อได้เลยครับ
ว่าน้ำยางออกน้อย  ขี้โรค  หรืออาจจะไม่มีน้ำยางเลย ที่เรียกว่า"หน้ายางตายนึ่ง" นะครับ  คอยดูกันนะครับต้นยางตอนโครงการ 1 ล้านไร่
ทางภาคใต้ พวกวัยรุ่นทำ"ยางตาสอย" ไปขายกันเพียบเลย  ไม่รู้ว่าใครจะโดนแจ็คพ็อทบ้าง  กว่าจะรู้ก็ต้องรอกันจนถึงตอนเปิดกรีดโน่นแหละครับ
เฮ้ออออออออออ......ยาว....ยาววววววววว หนึ่งที

[/quote]

อ้อ...เขาทำกันอย่างนี้เอง...ผมก็เคยเห็นข่าวนักศึกษาประดิษฐเครื่องถอนกล้ายางก็ยังคิดอยู่ในใจว่าทำใมเขาไม่ปลูกลงถุงไปเลยแต่แรกจะได้ไม่ต้องมาถอนกันอีก...ขอบคุณมากครับ ถ้างั้นสำหรับผู้ปลูกรายย่อย(ไม่ได้ปลูกเป็นร้อยๆไร่)การทำกล้ายางใช้เองก็อาจจะสิ้นเปลืองกว่าซื้อกล้ายางชำถุง หรือยางตาเขียวมาใช้นะซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 09:27:00 AM โดย นพดล » บันทึกการเข้า

ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:51:38 AM »

ผมกำลังปลูกยางลงที่แปลงใหม่ ตั้งใจจะปลูกเป็น"ป่ายาง"นะครับ
สั่งยางตาเขียวมาปลูก เริ่มปลูกมาตั้งแต่เดือนมิถุนายน 53 (สั่งจองไว้ตั้งแต่เดือน สค. 52)
สักพักเริ่มผิดสังเกต  อัตราการรอดของต้นยางมีแค่เจ็ดสิบกว่าเปอร์เซนต์เท่านั้น
เลยเปลี่ยนแนว เอายางตาเขียวไปชำลงถุงก่อนจะได้ดูแลได้ดีหน่อย แล้วค่อยเลือกต้น 1-2 ฉัตรไปปลูก
ปรากฎว่าอัตราการรอดของต้นตาเขียวก็ยังไม่ถึง 80 เปอร์เซนต์อยู่ดี......จะเป็นเพราะดูแลไม่ดีก็ไม่น่าจะใช่
หรือจะเป็นเพราะสภาวะแวดล้อมเปลี่ยนแปลง......
เอ๊ะ!!!.....หรือต้องโทษแก๊สโซฮอล์ล
  โกรธ   โกรธ

สำหรับรายย่อย การทำกล้ายางใช้เองดีกว่าซื้อก็ต่อเมื่อเข้าเงื่อนไขต่อไปนี้
  1.  สถานที่เพาะต้นตออยู่ห่างจากแปลงเพาะพันธุ์กิ่งตาของสถาบันวิจัยยางฯ หรือของเอกชนที่ได้รับอนุญาติไม่มากนัก
  2.  เมื่อต้นตอของเราได้อายุ ก็นัดวันไปรับกิ่งตาจากแหล่งกิ่งตา เขาจะเลือกตัดกิ่งตาที่ได้อายุ ได้คุณภาพให้เรา
  3.  รีบกลับมาแปลงต้นตอ รีบเลาะตาออก แล้วก็รีบติดตากับต้นตอโดยเร็ว  เพราะถ้าทิ้งไว้นานกิ่งตาก็เสีย
  4.  ยิ่งถ้าจะคิดทำแปลงกิ่งตาไว้ใช้เองด้วย ก็ลองคำนวณดูก็ได้นี่ครับว่าจะต้องใช้ต้นแม่พันธุ์กี่ต้น  โดยประมาณการว่าต้นแม่พันธุ์ 1 ต้น จะให้กิ่งตาปีละ 3-4 กิ่ง(แต่ตัดได้ไม่พร้อมกันนะครับ)  และจะได้ตาไปติดประมาณ 50 ตาต่อ 1 ต้นแม่พันธุ์ต่อ 1 ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 12:53:17 AM โดย ชอลิ่วเฮียง (P7) » บันทึกการเข้า
นพดล
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:17:07 AM »

อธิบายชัดเจนซะจนผมจะไปทำกล้ายางขายได้เองเลยนะ
ถ้าใช้วิธีปลูกต้นตอลงในสวนก่อนแล้วติดตาที่หลัง วิธีนี้ดีไหม ลดโอกาสที่ยางตายในหน้าแล้งได้ไหม เพราะว่ารากเขาแข็งแรงแล้ว(ผมคิดเอาเอง)

ถามอีกนิดครับ ดินที่เขาเอามาลงถุง(ยางชำถุง)เป็นดินอะไรผสมอะไรบ้างครับ ถุง..ทำไมไม่ใช้ถุงดำใหญ่ทั่วไปครับ

ถามอีกหน่อยครับ ตอนที่เขาดึงต้นตอมีเทคนิคอะไรไหมที่ไม่ให้รากขาดด้วน สงสารมันน่ะ ก็ถ้ารากกระทบกระเทือนมากก็น่าจะมีผลถึงการเจริญเติบโต การรอดตายเมื่อลงปลูกด้วย
yoyo2553
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:06:52 PM »

คุณเอ ได้เลย เบอร์คุณแหวง เขาเป็นผู้หญิง 0892467803 อยู่สถานีทดลองยางทุ่งเพล อ.มะขาม จ.จันทบุรี แต่ไม่รู้ว่าปีนี้ราคาพันธุ์ยาง เขาจะเริ่มที่กี่บาทนะ
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:32:14 PM »

อธิบายชัดเจนซะจนผมจะไปทำกล้ายางขายได้เองเลยนะ
ถ้าใช้วิธีปลูกต้นตอลงในสวนก่อนแล้วติดตาที่หลัง วิธีนี้ดีไหม ลดโอกาสที่ยางตายในหน้าแล้งได้ไหม เพราะว่ารากเขาแข็งแรงแล้ว(ผมคิดเอาเอง)

ถามอีกนิดครับ ดินที่เขาเอามาลงถุง(ยางชำถุง)เป็นดินอะไรผสมอะไรบ้างครับ ถุง..ทำไมไม่ใช้ถุงดำใหญ่ทั่วไปครับ

ถามอีกหน่อยครับ ตอนที่เขาดึงต้นตอมีเทคนิคอะไรไหมที่ไม่ให้รากขาดด้วน สงสารมันน่ะ ก็ถ้ารากกระทบกระเทือนมากก็น่าจะมีผลถึงการเจริญเติบโต การรอดตายเมื่อลงปลูกด้วย

การปลูกยางพาราโดยการติดตาในแปลงจะได้ผลงาน และต้นยางดีที่สุดครับ  ถ้าใครทำได้ผมชูจั๊กกะแร้เชียร์สองข้างเลยครับ
   แต่ลองอ่านแล้วคิดตามไปก่อนนะครับ
   **  ปลูกยางตามตำแหน่งที่ต้องการ ตามระยะ และแถวปลูก  เช่น  2.50 * 7.00,  หรือ  3.00 * 7.00  หรือ  3.00 * 8.00  (ผมอยากให้ปลูก 3 คูณ 8 ไปเลย)
   **  ปลูกอย่างน้อยหลุมละ 2 เมล็ด  ทั่วไปใช้ 3 เมล็ด  ระยะห่างระหว่างเมล็ดประมาณ 15 ซม.  อาจจะวางเป็นรูปสามเหลี่ยมก็ได้
   **  รอจนเมล็ดงอกเป็นต้นตอสูงประมาณ 5 ฉัตรขึ้นไป (ใช้เวลาประมาณ 4 - 5 เดือน)
   **  จัดการติดตาซะทุกต้นที่งอกขึ้นมา  รอจนมั่นใจว่าตาติดดี(ใช้เวลาประมาณ 45 - 60 วัน)
   **  ถ้าต้นใหนตาไม่ติดก็จัดการติดใหม่  หรือจะตัดต้นตอทิ้งไปก็แล้วแต่จะพิจารณา
   **  รอให้ตาติดใหม่แสดงอาการว่ากำลังจะงอก ก็จัดการหั่นต้นตอเดิมเหนือตาติดใหม่ออก
   **  รอให้ต้นยางจากตาติดใหม่เจริญเติบโตไปสักปี-สองปี  เลือกเก็บต้นที่ดีที่สุดเอาไว้.....เจี๋ยนนนนอีกสองต้นทิ้งซะะะ.....
   แถวบ้านผมเมื่อก่อนมีคนทำอยู่บ้าง  แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับ  ก็ลองคิดดูซิครับลงทุน ลงแรง ปลูกยาง+ติดตาไป 3 ไร่ แล้วตัดทิ้ง 2 ไร่  บางคนเขาว่าสิ้นเปลืองทั้งทุน  แรง  และเวลา  สู้ปลูกลุยไปรวดเดียวไม่ได้

ดินที่ใส่ในถุงปลูกก็ใช้ดินทั่วไปที่หาได้ตามสะดวกนั่นแหละครับ  ไม่ค่อยซีเรียสเพราะต้นยางจะใช้ชีวิตอยู่ในถุงไม่นานนัก  เอาแค่พอให้มีคุณสมบัติพอที่รากเจริญเติบโตได้ มีอาหารบ้างนิดหน่อยก็โอเคแล้วครับ
สังเกตุใหมครับแปลงขายพันธุ์ยางบางแปลงเวลาเราแวะไปดู แหม แหม แหม ....!!!!!......ช่างสวยอิ่มเอิบบาดตาบาดใจ จนอดไม่ได้ต้องสั่งซื้อ.....ใบก็ช่างเขียวเข้มดีเหลือเกิน........
ย้อมแมวนะครับ....ย้อมแมว......พวกเร่งด้วยปุ๋ยเคมีจนเกินขีด....หลังคาก็ขึงสะแลนเสียดำปื้ดดดดด....เมื่อรับแสงได้น้อยต้นไม้ก็ต้องเพิ่มคลอโรฟิลด์ที่ใบให้มากขึ้นเป็นธรรมดา....
พอเราเอาลงหลุมอยู่กลางแจ้ง  เรียบร้อยครับ.....ช็อคเอาดื้อๆ.....พาลไปโทษคนปลูก คนงานไปโน่น  แต่ว่าถ้าไม่โดนแล้งจริงๆ ก็ไม่ตายหรอกครับ  แต่จะชะงักนานหน่อยเท่านั้นเอง

การดึงต้นตอ ผมก็เห็นเขาจับส่วนเหนือตา(ส่วนที่ต้องตัดทิ้งอยู่แล้ว) ให้แน่นๆ  แล้วค่อยๆ เพิ่มแรง จนถอนขึ้นมา  ถ้าท่านเห็นยางตาเขียวแล้วท่านจะเข้าใจ  ต้นยางจะมีรากแก้วใหญ่รากเดียวดิ่งลึกลงไป  แล้วรากแขนงฝอยๆ ก็จะแตกออกจากรากแก้ว
ตอนต้นยางอายุยังน้อยพวกรากฝอยพวกนี้มีขนาดเล็ก ไม่ได้ยึดดินไว้แน่นมากนัก  ขาดไปก็งอกใหม่ทดแทนได้รวดเร็ว  ไม่น่าเป็นห่วงหรอกครับ
ต้นยางตาเขียวที่ผมเอามาปลูกก็เจอครับ บางต้นรากขาดที่เกือบถึงผิวดิน เหลือรากแก้วติดมายาวแค่ 2 - 3 ซม.  ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ มีรากใหม่งอกออกมาทดแทน  เจริญเติบโตได้ปกติครับ
ผมเห็นเขาเน้นแปลงเพาะเมล็ดต้นตอ จะเลือกที่เป็นดินร่วนปนทราย  พูนร่องให้สูงๆ แคบๆ  แล้วฝังเมล็ดเรียงเดี่ยวไปเลย
นพดล
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 06:50:43 AM »

ขอบคุณคุณชอลิ่วเฮียงสำหรับคำตอบ นี่ถ้าถ้าอยู่ใกล้ๆจะหอมซักฟอด.....
wp2511
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:09:28 PM »

กำลังคิดจะไปซื้อที่ทางภาคอีสาน เพื่อปลูกยางพารา ไม่ทราบว่าจังหวัดไหนเหมาะสมที่สุดคะ
และ ต่อไปอนาคตราคายางพาราจะตกไหม สงสัยจัง กลัวคะถ้าปลูกแล้วขายไม่ได้
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 12:29:11 PM »

ถ้าปลูกยาง1ไร่ต้องเตรียมเงินทุนไว้ประมาณเท่าไรจนกว่าจะกรีดได้ครับ (ไม่รวมค่าที่ดิน)

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 09:42:41 PM »

กำลังคิดจะไปซื้อที่ทางภาคอีสาน เพื่อปลูกยางพารา ไม่ทราบว่าจังหวัดไหนเหมาะสมที่สุดคะ
และ ต่อไปอนาคตราคายางพาราจะตกไหม สงสัยจัง กลัวคะถ้าปลูกแล้วขายไม่ได้

อันนี้เป็นข้อมูลที่คุยเล่ากันฟังในหมู่เพื่อนฝูง ที่ไปสร้างสวนยางกันทางภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แล้วก็เปิดกรีดกันมาหลายปีแล้วนะครับ  ย้ำอีกที ฟังเขาเล่ามานะครับ
      จากที่จดบันทึก และสังเกตุกันมา สำหรับยางพันธุ์ RRIM 600 ปลูกในจังหวัดพิษณุโลก และจังหวัดศีรษะเกษ ได้ผลตอบแทนมากที่สุดครับ ดีกว่าทางภาคใต้ด้วยซ้ำ และดีกว่าต้นฉบับคือมาเลเซียมาก อาจจะเป็นเพราะยาง RRIM 600 ไม่ค่อยชอบฝนชุกเกินไปก็เป็นได้นะครับ  เพราะมาเลเซีย ฝน 11 แดด 1  ภาคใต้ทั่วไป ฝน 8 แดด 4  อย่างที่สวนของผมถ้าเจอฝนติดต่อกันสัก 5 - 6 วัน พอฝนหยุดเจ้าเชื้อราไฟน์ท็อปเทอร่าลงทันที  ใบเขียวๆ ร่วงเอา ร่วงเอา  น้ำยางก็ลดฮวบฮาบเหมือนกัน  แต่ทางเหนือ กับทางตะวันออกเฉียงเหนือไม่ค่อยชื้นมากเชื้อรานี้ก็เลยไม่ค่อยอาละวาดก็เป็นได้นะครับ  แล้วก็เชื้อรานี่รู้สึกจะคอยจองเวรเฉพาะ 600 นะครับ(พันธุ์อื่นก็เป็นนะครับ แต่ผลกระทบน้อยกว่ากันเยอะเลย)
      เรื่องยางราคาจะตกต่ำ ขายไม่ได้ อย่าไปกลัวเลยครับ  คงจะเป็นไปอย่างที่ควรจะเป็น คงจะไม่ยืนพื้น "โลละร้อย" ตลอดไปหรอกครับ

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #249 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 06:42:48 AM »

อันนี้เป็นข้อมูลที่คุยเล่ากันฟังในหมู่เพื่อนฝูง ที่ไปสร้างสวนยางกันทางภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ แล้วก็เปิดกรีดกันมาหลายปีแล้วนะครับ  ย้ำอีกที ฟังเขาเล่ามานะครับ
      จากที่จดบันทึก และสังเกตุกันมา สำหรับยางพันธุ์ RRIM 600 ปลูกในจังหวัดพิษณุโลก และจังหวัดศีรษะเกษ ได้ผลตอบแทนมากที่สุดครับ ดีกว่าทางภาคใต้ด้วยซ้ำ และดีกว่าต้นฉบับคือมาเลเซียมาก อาจจะเป็นเพราะยาง RRIM 600 ไม่ค่อยชอบฝนชุกเกินไปก็เป็นได้นะครับ  เพราะมาเลเซีย ฝน 11 แดด 1  ภาคใต้ทั่วไป ฝน 8 แดด 4  อย่างที่สวนของผมถ้าเจอฝนติดต่อกันสัก 5 - 6 วัน พอฝนหยุดเจ้าเชื้อราไฟน์ท็อปเทอร่าลงทันที  ใบเขียวๆ ร่วงเอา ร่วงเอา  น้ำยางก็ลดฮวบฮาบเหมือนกัน  แต่ทางเหนือ กับทางตะวันออกเฉียงเหนือไม่ค่อยชื้นมากเชื้อรานี้ก็เลยไม่ค่อยอาละวาดก็เป็นได้นะครับ  แล้วก็เชื้อรานี่รู้สึกจะคอยจองเวรเฉพาะ 600 นะครับ(พันธุ์อื่นก็เป็นนะครับ แต่ผลกระทบน้อยกว่ากันเยอะเลย)
      เรื่องยางราคาจะตกต่ำ ขายไม่ได้ อย่าไปกลัวเลยครับ  คงจะเป็นไปอย่างที่ควรจะเป็น คงจะไม่ยืนพื้น "โลละร้อย" ตลอดไปหรอกครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนี้มากเลยครับ คนเพิ่งปลูกใหม่ จะได้มีกำลังใจขึ้นมาอีกเยอะ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
boonsong
*

« ตอบ #250 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:52:38 AM »

ขอแจมเข้าเป็นสมาชิกด้วยคน มีสวนกับเค้า 23 ไร่ ที่อำเภอท่าอุเทน  นครพนม ก็พยายามจะดูแลให้ดีที่สุด หากมีเวลาว่าง(รับราชการ)ปลูกต้นปี 48 คาดว่าปีหน้าจะเริ่มกรีดได้บางส่วนเป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ
prapas.s
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:19:15 AM »

สมัครเป็นสมาชิกด้วยครับ ปลูกเมื่อ มิ.ย  53    5000 ต้น พันธ์ 600  ต.นายม เพชรบรูณ์ครับ                                                                       
ศักดิ์
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:11:48 PM »

ขอเสียงสมาชิกที่ปลูกยางพาราค่ะเรามาร่วมตั้ง ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง ขอดูเสียงสมาชิกก่อนค่ะว่าสมาชิกท่านใดอยากรวมกลุ่มมั่ง เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูล และปรึกษาปัญหาต่างๆๆค่ะจากทุกภาคทั่วประเทศสมาชิกที่ปลูกพืชชนิดเดียวกันได้มาปรึกษาเกี่ยวกะพืชที่ปลูกค่ะ และสมาชิกที่ปลูกยางพารากรุณาแจ้งจังหวัดที่ปลูกด้วยค่ะ สวนยางพาราของดวงพรอยู่ที่อ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบลราชธานีค่ะ
สวัสดีครับ ผม ศักดิ์ ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง ยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูล และปรึกษาปัญหาต่างๆ
สวนอยู่ที่ อ.ห้วยยอด จ.ตรังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 12:59:50 PM โดย ศักดิ์ » บันทึกการเข้า
Nongyaso
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 03:22:34 PM »

ขอเป็นเด็กในชมรมด้วยคนครับ
เพราะตอนนี้กำลังจะปลูกครับ
ไร่อยู่ที่โคราช
ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการวางแผนครับ
ศักดิ์
*

« ตอบ #254 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 01:58:02 PM »

สวัสดีครับ สวนของใครปลูกยางพันธุ์(BPM) 24 บ้้างกรีดได้นานสุดกี่ปี
มีวิธีการดูแลอย่างไร เอารูปมาลงให้ดูกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
chalitt
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 07:52:25 AM »

สวัสดีครับ พี่ๆสมาชิกทุกท่าน........
รายงานตัวเข้าชมรมด้วยคนนะครับ..
สนใจปลูกยางฯ มาก แต่ความรู้ด้านนี้ไม่มีเลยครับ..
อยู่สุรินทร์ ครับ  ควรลงพันธ์อะไร.?  ราคาต่อต้นพันธ์ เเพงไหมครับ...
ขอบคุณครับ........
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์