หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 410873 ครั้ง)
chanita
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:35:29 AM »

ตอนนี้อ้อปลูกข้าวโพดเป็นพืชแซมระหว่างร่องยางพารา แล้วคนซื้อปุ๋ยซื้อปุ๋ยสูตร 46-0-0
มาใส่ทั้งข้าวโพดและก็ยางพาราจะได้มั้ยค่ะ ยางอายุ 1 ปีค่ะ

pajy123
*

« ตอบ #225 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:39:02 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนค่ะ มือใหม่หักปลูก ปลูกยางที่ อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคายค่ะ
yoyo2553
*

« ตอบ #226 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 05:45:03 PM »

ผมปลูกได้เกือบสองเดือนแล้ว บางต้นมันมีกิ่งแตกออกมาหลายกิ่ง เราจะเริ่มเด็ดมันออกได้ตอนไหน ถามผู้เชี่ยวชาญหน่อยตรับ

ปีนี้ผมปลูกกล้วยแซมลงไปในระหว่างแถวยางด้วยเต็มพื้นที่เลย56ไร่ ถ้ายางยังตายอีกผมก็ไปเอาดีทางกล้วย...5555
แต่ถ้ากล้วยขายไม่ออกอีก ผมก็คงต้องไปกินกล้วยแทนข้าว....5555 เอ๊กๆๆ
    อยากเห็นรูปครับว่าปลูกแบบไหน ว่าจะปลูกแซมเหมือนกัน

ผมปลูกกล้วยลงในระหว่างกลาง3เมตรของต้นยางครับ ไม่ได้ลงตรงกลาง7เมตร(ระยะห่างระหว่างแถว) เพราะคิดว่ากล้วยโตเร็วจะให้กล้วยช่วยบังแดดจัดๆตอนกลางวันตอนบ่าย ช่วยลดความร้อนที่หน้าดิน ไม่ได้ต้องการผลผลิตกล้วยเป็นหลักแต่คิดว่า3ปีแรกคงได้เก็บกล้วยขายด้วย ผมไม่คิดว่ากล้วยจะแย่งน้ำจากยางแต่คิดว่ามันจะช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นในดินเนื่องจากรากกล้วยจะช่วยอุ้มน้ำไว้ไม่ระเหยไป และคิดว่าหลังจาก3ปีกล้วยคงไม่โตเนื่องจากร่มเงาของต้นยาง พื้นที่ระหว่างแถว7เมตรไม่ได้ปลูกพืชแซมก็ปล่อยให้หญ้าขึ้นคลุมดินและใช้รถไถพ่วงท้ายเครื่องตัดหญ้าเวลาหญ้าขึ้นสูง

กำลังหาเวลากลับไปดูสวนเดียวจะถ่ายรูปมาฝากครับ

อ่านมาเรื่อย ๆ เกิดความสงสัยว่าคุณนพดลอาจจะเป็นคนที่ผมเคยรู้จัก สมัยหนุ่ม ๆ เลยอยากจะถามว่า มีใครเคยตั้งชื่อคุณว่า "แพะ" ไหม ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย
anuwat.p
*

« ตอบ #227 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 08:06:38 PM »

สวัสดีครับมือใหม่ พึ่งปลูกปีนี้เอง

Liked By: sompol, nitidol
นพดล
*

« ตอบ #228 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:43:35 PM »

ผมปลูกได้เกือบสองเดือนแล้ว บางต้นมันมีกิ่งแตกออกมาหลายกิ่ง เราจะเริ่มเด็ดมันออกได้ตอนไหน ถามผู้เชี่ยวชาญหน่อยตรับ

ปีนี้ผมปลูกกล้วยแซมลงไปในระหว่างแถวยางด้วยเต็มพื้นที่เลย56ไร่ ถ้ายางยังตายอีกผมก็ไปเอาดีทางกล้วย...5555
แต่ถ้ากล้วยขายไม่ออกอีก ผมก็คงต้องไปกินกล้วยแทนข้าว....5555 เอ๊กๆๆ
    อยากเห็นรูปครับว่าปลูกแบบไหน ว่าจะปลูกแซมเหมือนกัน

ผมปลูกกล้วยลงในระหว่างกลาง3เมตรของต้นยางครับ ไม่ได้ลงตรงกลาง7เมตร(ระยะห่างระหว่างแถว) เพราะคิดว่ากล้วยโตเร็วจะให้กล้วยช่วยบังแดดจัดๆตอนกลางวันตอนบ่าย ช่วยลดความร้อนที่หน้าดิน ไม่ได้ต้องการผลผลิตกล้วยเป็นหลักแต่คิดว่า3ปีแรกคงได้เก็บกล้วยขายด้วย ผมไม่คิดว่ากล้วยจะแย่งน้ำจากยางแต่คิดว่ามันจะช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นในดินเนื่องจากรากกล้วยจะช่วยอุ้มน้ำไว้ไม่ระเหยไป และคิดว่าหลังจาก3ปีกล้วยคงไม่โตเนื่องจากร่มเงาของต้นยาง พื้นที่ระหว่างแถว7เมตรไม่ได้ปลูกพืชแซมก็ปล่อยให้หญ้าขึ้นคลุมดินและใช้รถไถพ่วงท้ายเครื่องตัดหญ้าเวลาหญ้าขึ้นสูง

กำลังหาเวลากลับไปดูสวนเดียวจะถ่ายรูปมาฝากครับ

อ่านมาเรื่อย ๆ เกิดความสงสัยว่าคุณนพดลอาจจะเป็นคนที่ผมเคยรู้จัก สมัยหนุ่ม ๆ เลยอยากจะถามว่า มีใครเคยตั้งชื่อคุณว่า "แพะ" ไหม ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย

สวัสดีครับคุณyoyo2553 ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมมีชื่อเล่นว่า"นพ"ครับ ผมก็เลยวัยหนุ่มมาหน่อยๆแล้ว...555 ผมเกิดที่บ้านแซดเดิล ท่าปลา อุตรดิตถ์ ชีวิตผมเคยวนเวียนอยู่ที่อุตรดิตถ์ อยุธยา สมุทรปราการ กรุงเทพเพื่อศึกษาเล่าเรียน จากนั้นก็ทำงานเกี่ยวกับเรือสินค้าเคยมีบ้านอยู่หาดใหญ่ได้สักพัก ปัจจุบันผมก็มาอยู่ในกทมครับ สวนยางที่ทำไว้นั้นเป็นการวางแผนระยะยาวครับเพราะเริ่มเบื่องานประจำแล้ว ตอนนี้พ่อช่วยดูแลให้อยู่อีกไม่นานจะไปลุยด้วยต้วเองครับ ผมชอบมีเพื่อนเยอะๆนะครับชอบพูดคุยแลกเปลี่ยน ยินดีที่เจอคุณyoyo2553ในนี้นี้นะครับแสดงว่าเราชอบงานเกษตรคล้ายๆกัน
yoyo2553
*

« ตอบ #229 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 04:52:06 PM »

ผมอยู่จันทบุรีครับ ลูกชาวสวน แต่ทำงานราชการ พ่อตายกสวนผลไม้ให้ประมาณสิบไร่ มีทุเรียน ลองกอง มังคุด เงาะ แต่เขาไม่ค่อยเชื่อมือผมเท่าไร ก็เลยทำแบบไม่ขัดใจแกไปเรื่อย ๆ ต่อมาไม่ค่อยจะมีเวลาเลยยกให้พี่ภรรยาทำแบ่งครึ่ง
 มาปีนี้พ่อตัวชวนตัดต้นยางขายแล้วปลูกใหม่ ๑๕ ไร่ แล้วยกสวนยางให้ผมเมื่อเกือบสองเดือนมาแล้ว เลยมาอาศัยอ่านหาความรู้ในเวปนี้ ทั้ง ๆ ที่เห็นต้นยางพารามาตั้งแต่จำความได้แต่ไม่ค่อยใส่ใจ ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก
 ขอโทษคุณนพดลด้วย หลังจากที่ทักคุณไปแล้ว ไปอ่านข้อมูลสมาชิกของอุตรดิตถ์จึงทราบว่าทักผิดคน แต่ยินดีที่รู้จัก เพื่อนผมคนนั้นเขาเป็นทหารเรือ แล้วลาออกมาอยู่รถไฟ
boonsri
*

« ตอบ #230 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:11:00 AM »

สวัสดีค่ะ
เงาะค่ะ สมาชิกใหม่ อยู่ จ.พะเยา  อยากทราบรายละเอียดการเพาะกล้ายาง ลงแปลงเพาะ แหล่งเพาะกิ่งตา (เนื่องจากตั้งใจว่าจะปลูกยางในปีนี้ แต่หาซื้อกล้ายางไม่ได้เลย และทราบว่าขาดตลาด + ราคาสูงด้วย )เลยต้องการเพาะไว้ปลูกเอง ถ้าเป็นไปได้ ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำให้ด้วย
ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง
boonsri9200@hotmail.com
โทร.0839027480
mpman001
*

« ตอบ #231 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:26:13 AM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ

ผม จะปลูกยาง25ไร่ครับ

ตอนนี้เป็นปาล์ม อายุ30ปีแล้ว

จะต้องทำอะไรมังครับ ไม่ค่อยมีความรู้

การเตรียมดิน ปุ๋ย ขอคำแนะนำด้วยครับ
นพดล
*

« ตอบ #232 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:15:30 AM »

สวัสดีค่ะ
เงาะค่ะ สมาชิกใหม่ อยู่ จ.พะเยา  อยากทราบรายละเอียดการเพาะกล้ายาง ลงแปลงเพาะ แหล่งเพาะกิ่งตา (เนื่องจากตั้งใจว่าจะปลูกยางในปีนี้ แต่หาซื้อกล้ายางไม่ได้เลย และทราบว่าขาดตลาด + ราคาสูงด้วย )เลยต้องการเพาะไว้ปลูกเอง ถ้าเป็นไปได้ ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำให้ด้วย

ผมก็มือใหม่นะครับ ปลูกอยู่อุตรดิตถ์และเจอปัญหาเหมือนกันคือหากล้ายางไม่ได้ ทั้งๆที่ต้องการไม่เยอะเอาไปแค่ปลูกซ่อม ผมกำลังศึกษาการเพาะเม็ดยางในถุง พอได้ต้นกล้ายางในถุงแล้วก็จะติดตาในถุงเลยแล้วเลี้ยงไว้จนได้2ฉัตรจึงจะนำไปลงปลูก พอดีผมมีต้นยางแปลงที่ปลูกไว้ก่อนแล้วอายุ1-3ปี ก็จะเอาตายางจากกิ่งที่เราต้องตัดแต่งออก มาใช้ในการติดตา วิธีนี้ถ้าทำได้เราก็ไม่ต้องพึ่งพาต้นกล้าจากพ่อค้าเพราะเราต้องใช้ต้นกล้าเยอะมาก ราคาต้นกล้าสูงมากโดยเฉพาะช่วงนี้ที่ใครๆก็หันมาปลูกยางประกอบกับช่วงหน้า(โครต)ร้อนที่ผ่านมามีต้นยางปลูกใหม่ตายเยอะมาก(ของผมก็ไม่รอด)

สำหรับมืออาชีพท่านใดถ้าผ่านมาอ่าน ช่วยให้คำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
Thun
*

« ตอบ #233 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:41:15 PM »

ขอถามเพื่อนๆหน่อยจร้าซื้อเครื่องรีดยางกันที่ไหน ราคาเท่าไหร่เอ่ย แบบไหนดีขอคำแนะนำด้วยนะจ๊ะ
นพดล
*

« ตอบ #234 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:14:24 AM »

ผมอยู่จันทบุรีครับ ลูกชาวสวน แต่ทำงานราชการ พ่อตายกสวนผลไม้ให้ประมาณสิบไร่ มีทุเรียน ลองกอง มังคุด เงาะ แต่เขาไม่ค่อยเชื่อมือผมเท่าไร ก็เลยทำแบบไม่ขัดใจแกไปเรื่อย ๆ ต่อมาไม่ค่อยจะมีเวลาเลยยกให้พี่ภรรยาทำแบ่งครึ่ง
 มาปีนี้พ่อตัวชวนตัดต้นยางขายแล้วปลูกใหม่ ๑๕ ไร่ แล้วยกสวนยางให้ผมเมื่อเกือบสองเดือนมาแล้ว เลยมาอาศัยอ่านหาความรู้ในเวปนี้ ทั้ง ๆ ที่เห็นต้นยางพารามาตั้งแต่จำความได้แต่ไม่ค่อยใส่ใจ ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก
 ขอโทษคุณนพดลด้วย หลังจากที่ทักคุณไปแล้ว ไปอ่านข้อมูลสมาชิกของอุตรดิตถ์จึงทราบว่าทักผิดคน แต่ยินดีที่รู้จัก เพื่อนผมคนนั้นเขาเป็นทหารเรือ แล้วลาออกมาอยู่รถไฟ

คุณyoyo2553ปลูกใหม่จะลงพันธ์อะไรครับ ของผม600ทั้งหมดเลยพื้นที่ค่อนข้างแล้ง ผมกำลังได้ที่เพิ่มมาอีกแปลง3ไร่กว่าๆเดี๋ยวรอฝนปีหน้าจะลองลงปลูกพันธ์251เอาไว้ทดลองเปรียบเทียบผลผลิตกับพันธ์600
yoyo2553
*

« ตอบ #235 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:02:11 PM »

ผมเลือกพันธุ์ ๒๕๑ ลงไป ๑,๓๐๐ ต้น ระยะ ๗ คูณ ๓ ตามที่เขาบอกมาว่าให้น้ำยางดี แต่ต้องกรีดวันเว้นวัน (คนจันท์เรียกการกรีดยางว่าตัดยาง) เพิ่งลงไปได้ ๒ เดือน โชคดีนิดนึงว่าได้ต้นพันธุ์มา ๒ ฉัตร ราคาต้นละ ๑๓ บาท ไปจองไว้ช่วงปีใหม่มั๊ง พอเดือนพฤษภาที่ผ่านมา คนขายโทรมาตามบอกว่าให้รีบไปเอา มีคนมาให้ต้นละ ๒๕ บาท หลายคนแล้ว เขาบ่ายเบี่ยงไม่ไหวแล้ว เขามีความซื่อตรงมาก ๆ ชื่อคุณแหวง ทำงานอยู่ในสถานีทดลองยางทุ่งเพล อ.มะขาม ยังมีคนจอง ๖ พันต้น แล้วเขาเก็บไว้ให้ในราคาต้นละ ๑๓ บาท จนประมาณเดือน มิ.ย.หรือ พ.ค.จึงจะไปเอา ชมเขาหน่อย คนดีที่ผมเจอมา
v.toy
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:27:18 PM »

ขอสมัครด้วยคนครับ สวนอยู่สงขลามีทั้งกำลังกรีดและกำลังจะเปิดกรีดครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:49:10 PM »

สวัสดีค่ะ

ผมก็มือใหม่นะครับ ปลูกอยู่อุตรดิตถ์และเจอปัญหาเหมือนกันคือหากล้ายางไม่ได้ ทั้งๆที่ต้องการไม่เยอะเอาไปแค่ปลูกซ่อม ผมกำลังศึกษาการเพาะเม็ดยางในถุง พอได้ต้นกล้ายางในถุงแล้วก็จะติดตาในถุงเลยแล้วเลี้ยงไว้จนได้2ฉัตรจึงจะนำไปลงปลูก พอดีผมมีต้นยางแปลงที่ปลูกไว้ก่อนแล้วอายุ1-3ปี ก็จะเอาตายางจากกิ่งที่เราต้องตัดแต่งออก มาใช้ในการติดตา วิธีนี้ถ้าทำได้เราก็ไม่ต้องพึ่งพาต้นกล้าจากพ่อค้าเพราะเราต้องใช้ต้นกล้าเยอะมาก ราคาต้นกล้าสูงมากโดยเฉพาะช่วงนี้ที่ใครๆก็หันมาปลูกยางประกอบกับช่วงหน้า(โครต)ร้อนที่ผ่านมามีต้นยางปลูกใหม่ตายเยอะมาก(ของผมก็ไม่รอด)

สำหรับมืออาชีพท่านใดถ้าผ่านมาอ่าน ช่วยให้คำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ไม่ใช่มืออาชีพครับ  แต่ก็พอจะตอบได้ว่า
   ข้อความสีแดง  ต้นตอยางที่จะติดตาได้นั้นต้องเติบโตสูงถึง 5 ฉัตรเป็นอย่างน้อยนะครับ  ถ้าท่านเพาะเมล็ดในถุงรากก็คงจะอัดแน่นมากๆ  พอรากแน่นมากเข้าก็พาลไม่โตแคระแกรนเสีย  อย่างนั้นท่านก็ได้ต้นตอที่ไม่สมบูรณ์นะครับ
   อีกอย่างหนึ่ง มือติดตาแห่งแปลงเพาะพันธุ์ยางบอกมาว่า  ต้นตอที่อยู่ในถุงไม่นิ่ง ติดตายาก แล้วก็ช้าด้วยครับ  โอกาสที่ตาไม่ติดมีมาก
   ข้อความสีเขียว  การนำตายางที่ได้จากกิ่งที่ตัดแต่งออกมาใช้ติดตาทำให้โอกาสได้ต้นยางที่ไม่มีคุณภาพสูงมากๆ ครับ  การปลูกต้นยางเพื่อกรีดเอาน้ำยาง กับการปลูกต้นยางเพื่อเอากิ่งตามาทำพันธุ์  วิธีการปลูกและดูแลรักษาต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ  เปรียบเทียบเหมือนกับการปลูกมะกรูดนะครับ  จะปลูกเอาใบก็อย่างหนึ่ง  จะปลูกเอาลูกก็อย่างหนึ่ง
   ต้นยางที่ได้จากการเอาตาของต้นยางกรีดเอาน้ำยางมาติดทางบ้านผมเรียกว่า"ยางตาสอย"ครับ คือสอยเอาจากปลายกิ่ง  เชื่อได้เลยครับว่าน้ำยางออกน้อย  ขี้โรค  หรืออาจจะไม่มีน้ำยางเลย ที่เรียกว่า"หน้ายางตายนึ่ง" นะครับ  คอยดูกันนะครับต้นยางตอนโครงการ 1 ล้านไร่ ทางภาคใต้ พวกวัยรุ่นทำ"ยางตาสอย" ไปขายกันเพียบเลย  ไม่รู้ว่าใครจะโดนแจ็คพ็อทบ้าง  กว่าจะรู้ก็ต้องรอกันจนถึงตอนเปิดกรีดโน่นแหละครับ
เฮ้ออออออออออ......ยาว....ยาววววววววว หนึ่งที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 12:15:08 AM โดย ชอลิ่วเฮียง (P7) » บันทึกการเข้า
เอ
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:17:11 AM »

ผมเลือกพันธุ์ ๒๕๑ ลงไป ๑,๓๐๐ ต้น ระยะ ๗ คูณ ๓ ตามที่เขาบอกมาว่าให้น้ำยางดี แต่ต้องกรีดวันเว้นวัน (คนจันท์เรียกการกรีดยางว่าตัดยาง) เพิ่งลงไปได้ ๒ เดือน โชคดีนิดนึงว่าได้ต้นพันธุ์มา ๒ ฉัตร ราคาต้นละ ๑๓ บาท ไปจองไว้ช่วงปีใหม่มั๊ง พอเดือนพฤษภาที่ผ่านมา คนขายโทรมาตามบอกว่าให้รีบไปเอา มีคนมาให้ต้นละ ๒๕ บาท หลายคนแล้ว เขาบ่ายเบี่ยงไม่ไหวแล้ว เขามีความซื่อตรงมาก ๆ ชื่อคุณแหวง ทำงานอยู่ในสถานีทดลองยางทุ่งเพล อ.มะขาม ยังมีคนจอง ๖ พันต้น แล้วเขาเก็บไว้ให้ในราคาต้นละ ๑๓ บาท จนประมาณเดือน มิ.ย.หรือ พ.ค.จึงจะไปเอา ชมเขาหน่อย คนดีที่ผมเจอมา
คุณ yoyo ขอเบอร์และที่อยู่คุณแหวงด้วยครับผมอยากจะติดต่อสอบถามเกี่ยวกับพันธุ์ยางครับ ขอบคุณมากครับ
สายรุ้ง
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:13:52 AM »

พึ่งลงยาง 251 ไปซักเดือนกว่าๆ  มีข้อสงสัยอยู่ว่า มันควรจะแตกยอด เมื่อไรครับ

แต่ที่ดูรู้สึกว่าแตกยอดช้าเมื่อเทียบกับ ต้นประดู่ที่ปลูกไว้รอบๆ

ทั้งๆที่ยางก็ใส่ปุ๋ย  ส่วนประดู่ไม่ได้ใส่อะไรเลยครับ

แล้วปีนึ่งนี่ยางควรจะแตกยอดซักกี่ครั้งกันครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์