หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 423226 ครั้ง)
wanna.kam
เกษตรกรมือใหม่
*

ปลูกยางพารา พันธ์ยางมาเลเซีย

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:56:40 PM »

คุณ Thun ค่ะ ยังไม่ได้รับซื้อหรอกค่ะ เพราะยางของคนแถวบ้านเพิ่งกรีดได้ 2 สวนเอง แต่ในอีก 2-3 ปีข้างหน้า เปิดกรีดได้หลายสวนทีเดียว จึงคิดหาอาชีพเสริมแบบคุณ Thun นั่นแหละค่ะ รับซื้อยางพารา ไปขายที่ตลาดกลางยางพารา ที่อยู่บึงกาฬนะค่ะ 

Thun
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:17:20 AM »

คุณ  wanna.kam คิดว่าคุณทำแล้ว  ตลาดกลางหรือโรงงานแถวใกล้บ้านเรามีมั้ยคะ
wanna.kam
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:38:06 AM »

คุณ  wanna.kam คิดว่าคุณทำแล้ว  ตลาดกลางหรือโรงงานแถวใกล้บ้านเรามีมั้ยคะ
ตลาดกลางยางพาราภาคอีสาน มีที่หนองคาย อ.บึงกาฬ  และอีกที่ก็บุรีรัมย์ อ่ะค่ะ ส่วนโรงงานทำยางแผ่นรมควัน ก็เห็น บ.ไทยฮั้วยางพารา เขาเป็นเจ้าใหญ่อยู่ที่ อุดรฯ นานแล้วนี่ค่ะ แล้วก็มีโรงงานรมควันที่ศรีเชียงใหม่ก็กำลังก่อสร้าง ที่ปากคาดก็กำลังเริ่ม แต่ส่วนตัวเอาไปส่งตลาดกลางดีกว่า เพราะ บริษัทยางเจ้าใหญ่ๆหลายเจ้าเขาไปตั้ง ออฟฟิส รับซื้ออยู่ที่นั่นเลย แข่งกันซื้อด้วยวิธีประมูลราคา เจ้าไหนเสนอซื้อในราคาที่สูงสุด ก็ได้ซื้อไป ส่วนผู้ขาย เราก็ได้ขายในราคาที่เป็นธรรม ไม่โดนกดราคามาก ราคายางพาราเมืองไทยจะอิงราคาจากตลาดกลางยางพารา หาดใหญ่ เป็นหลัก เช่นวันนี้ราคยางที่หาดใหญ่ กก.ละ 96.70 ราคาบ้านเราก็ตกอยู่ที่ 96.25 ประมาณนี้อ่ะค่ะ ทีนี้เราจะรับซื้อจากชาวสวนยางเท่าไหร่ก็ต้องคิดต้นทุนค่าดำเนินการหลายอย่าง เช่นค่าน้ำมัน ค่าเสื่อมราคารถ ค่าแรงคนยกของ ค่าความเสี่ยงจากการผันผวนของราคายาง ค่าเสมียนทำบัญชี และโสหุ้ยดำเนินงานอีกมากมาย ลองคิดดูนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2010, 10:35:39 PM โดย wanna.kam » บันทึกการเข้า
Thun
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 03:10:50 PM »

ตลาดกลางยางพาราภาคอีสาน มีที่หนองคาย อ.บึงกาฬ  และอีกที่ก็บุรีรัมย์ อ่ะค่ะ ส่วนโรงงานทำยางแผ่นรมควัน ก็เห็น บ.ไทยฮั้วยางพารา เขาเป็นเจ้าใหญ่อยู่ที่ อุดรฯ นานแล้วนี่ค่ะ แล้วก็มีโรงงานรมควันที่ศรีเชียงใหม่ก็กำลังก่อสร้าง ที่ปากคาดก็กำลังเริ่ม แต่ส่วนตัวเอาไปส่งตลาดกลางดีกว่า เพราะ บริษัทยางเจ้าใหญ่ๆหลายเจ้าเขาไปตั้ง ออฟฟิส รับซื้ออยู่ที่นั่นเลย แข่งกันซื้อด้วยวิธีประมูลราคา เจ้าไหนเสนอซื้อในราคาที่สูงสุด ก็ได้ซื้อไป ส่วนผู้ขาย เราก็ได้ขายในราคาที่เป็นธรรม ไม่โดนกดราคามาก ราคายางพาราเมืองไทยจะอิงราคาจากตลาดกลางยางพารา หาดใหญ่ เป็นหลัก เช่นวันนี้ราคยางที่หาดใหญ่ กก.ละ 96.70 ราคาบ้านเราก็ตกอยู่ที่ 96.25 ประมาณนี้อ่ะค่ะ ทีนี้เราจะรับซื้อจากชาวสวนยางเท่าไหร่ก็ต้องคิดต้นทุนค่าดำเนินการหลายอย่าง เช่นค่าน้ำมัน ค่าเสื่อมราคารถ ค่าแรงคนยกของ ค่าความเสี่ยงจากความผันผวนของราคายาง ค่าเสมียนทำบัญชี และโสหุ้ยดำเนินงานอีกมากมาย ลองคิดดูนะค่ะ
คือจริงๆไม่ได้รู้อะไรเลย ก็เลยอยากขอคำแนะนำหนะ่ค่ะแต่ที่คุณบอกก็เป็นข้อมูลที่ดีมากๆเลยค่ะ อยากทำมากๆ
แต่ห่วงตรงที่ว่าเพื่อนบ้านบอกว่าการซื้ต้องดูยางเป็นด้วย เช่นยางอ่อน ยางแก่ กรีดสองมี กรีดสามมี ซื้อคนละราคาอย่างนี้เป็นต้น
กรณีที่พูดคือเป็นขี้ยางหนะค่ะมีความคิดเห็นยังงัยบอกด้วยนะคะ
wanna.kam
*

« ตอบ #180 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 04:24:30 PM »

คุณ Thun ไม่ต้องห่วง เรื่องดูยางมากหรอกค่ะ ศึกษาวันสองวันก็รู้แล้วค่ะ ทุกอย่างจะจบที่ศูนย์วิจัยยางหนองคาย เขาจะอบรมให้ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการดูยาง การวัดค่าความชื้น หรืออะไรที่เกี่ยวกับยางที่เราอยากรู้ แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเข้าอบรมค่ะ เดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไหร่ แต่ก็ไม่น่าจะเกิน 2,000 บาท ค่ะ   
Thun
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:36:08 AM »

ขอบคุณค่ะตะกี้แอบไปเป็นคนอุดรเหรอคะเข้าไปคุยกันบ่อยๆนะคะ
wanna.kam
*

« ตอบ #182 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:35:54 AM »

ขอบคุณค่ะตะกี้แอบไปเป็นคนอุดรเหรอคะเข้าไปคุยกันบ่อยๆนะคะ
ไปทักทาย คนอุดร แนะนำเวบไซด์เพิ่งเปิดได้ 2 วันเองอ่ะค่ะ ยังไงคุณฝาก Thun เข้าไปดูบ้างนะค่ะ ถึงจะยังไม่สมบูรณ์แต่ก็จะค่อยๆปรับปรุงค่ะ
http://www.loeibamboo.com/
Thun
*

« ตอบ #183 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:02:58 PM »

ไผ่บงหวานบ้านเรามีตลาดมั้ยอ่ะกลัวที่สุดเลยคือเนี่ยแหละ  กลับบ้านจะแวะไปเยี่ยมเยียนคิดว่าเราน่าจะได้กิ่งราคาถูกแน่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
wanna.kam
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 08:28:37 PM »

สวัสดีค่ะชาวสวนยาง ฝนตก ยางในสวนสดชื่นดีจัง แต่หญ้าก็งามหลาย

Liked By: nitidol
naruemon
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 09:52:29 PM »

เข้าชมรมด้วยคนคะ อยากปลูกบ้าง ใครที่จำหน่ายหรือว่าขายพันธุ์ยาง ก็แนะนำด้วยคะ ด่วนได้ก็ดีนะคะ
ขอฝากตัวด้วยคนคะ
sakd
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 12:10:31 AM »

เข้าชมรมด้วยคนคะ อยากปลูกบ้าง ใครที่จำหน่ายหรือว่าขายพันธุ์ยาง ก็แนะนำด้วยคะ ด่วนได้ก็ดีนะคะ
ขอฝากตัวด้วยคนคะ
อยู่จังหวัดใดครับ
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #187 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 05:31:01 AM »

แวะมาเข้าชมรมกะเขาบ้าง ปีนี้เพิ่งปลูก มีแค่ห้าไร่เองครับ  ยิ้ม มือใหม่ ครับ

Liked By: nitidol

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #188 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:54:45 AM »

ท่านประธานชมรมคร้าบบบบบบบบบ........
ป๋มมมม ขอสมัครเข้าชมรมของท่านประธานดวงพรสักคนได้ไหมก๊าบบบบบบ....
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 08:10:04 PM »

ท่านประธานชมรมคร้าบบบบบบบบบ........
ป๋มมมม ขอสมัครเข้าชมรมของท่านประธานดวงพรสักคนได้ไหมก๊าบบบบบบ....

ยินดีต้อนรับค่ะ ท่านชอลิ้วเฮียง  ที่ท่านสั่งกิ่งพันธุ์ 200,000 กิ่งที่ว่านั้นมันกี่ไร่คะยังไม่ได้คำตอบ  สวนดวงพรแค่ 3,600 ต้นเองค่ะ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #190 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:01:14 AM »

ชู่ว์ว์ว์ว์ว์.........อย่าเอ็ดไปครับ....อายเขา.....
พื้นที่จะปลูกจริงๆน่ะมีอยู่ประมาณร้อยไร่ครับ......
แต่ปลูกมาสองรอบแล้วครับ....ต้นยางหายครับ.....ตายบ้าง  เจ้าถิ่นกินเสียบ้าง
ตอนนี้เริ่มแล้ง และร้อนอีกแล้วครับ  หลังจากที่ฝนตกมาสิบกว่าวัน....
เกรงว่าจะได้ปลูกกันเป็นรอบที่สาม ที่สี่อีกน่ะสิครับ......
 ร้องไห้   ร้องไห้
แล้วเวลาผ่านไปเจอที่ว่างๆ ผมก็จะปลูกทิ้งไว้ เลียนแบบนักปลูกแห่งบุรีรัมย์ครับ.....
แต่ผมปลูกต้นยาง....มีแต่คนชอบบบบบ.....แถมดูแลกันอย่างดีเลยล่ะ.....
แล้วก็ยังมึที่เอาไปปลูกในป่า(สุดจะเสื่อมและสุดจะโทรม) ก็อีกมากกกก...ครับ
sookanunfarm
*

« ตอบ #191 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:37:20 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ สถานที่ อ.นครไทย ต.บ้านแยง จ.พิษณุโลก

แปลงนี้ยางปลูกเดือนกันยายน ปีที่แล้วครับเกือบครบขวบแล้วครับ

ยางสี่ปีกว่ารกจังครับ วัดรอบต้นได้45ซม.

Liked By: sompol, nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 09:48:34 PM โดย ฅนไกลบ้าน » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์