หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 368397 ครั้ง)
นพดล
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:09:13 AM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ ผมเป็นมนุษย์เงินอยู่ในกทม.ครับ แต่ปลูกไว้ทีอุตรดิตถ์ให้พ่อช่วยดูแลให้ปลูกพันธ์600 34ไร่อายุเข้าปี2 และกำลังจะปลูกเพิ่มอีก24ไร่ในหน้าฝนที่จะถึงนี้.
บริเวณที่ปลูกเป็นพื้นที่ที่ไม่เคยมีการปลูกยางมาก่อนเลย พื้นที่ค่อนข้างแล้งไม่มีน้ำ ชาวบ้านที่ปลูกพืชไร่กันก็ไม่เห็นมีใครทำแล้วได้ผลจริงจังเลย ส่วนใหญ่ไม่มีเงินทุนแล้วก็ปล่อยพื้นที่รกร้าง.
การเจริญเติบโตของต้นยางก็ยังต้องเฝ้าดูอย่างใกล้ชิดครับ ก็ให้ปุ๋ย+กำจัดวัชพืชตามกำหนดครับ หวังว่าจะมันจะโตแล้วให้ผลผลิตได้ ผมชื่อนพดลครับ.

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 12:05:53 AM »

ช่วงนี้ราคายางพาราพุ่ง ชาวสวนยางใหนได้กรีดก็ยิ้มแย้มแจ่มใส มาอัพเดทกันบ่อยๆๆนะคะยิ่งถ้าใครมีภาพเอามาโพส เอามาดูกันว่าสวนแต่ละที่แต่ละภาคเป็นยังไงกันบ้าง

ยางพารา 2ปีครึ่งค่ะยังไม่งามได้ดั่งใจเท่าไหร่

และนี่เลยยาง7เกือบ 8ปี สวนนี้น่าลุ้นกว่าถ้าดวงดีมีโชค ต่อรองราคาได้คงได้กรีดหน้าตายิ้มแย้มเหมือนคนอื่นค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: sompol, nitidol
vision
*

เงินทองเป็นมายาข้าวปลาเป็นของจริง

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 06:59:34 PM »

สวัสดีครับขอเข้าชมรมด้วยฅนครับผม
พอดีปลูกได้3ปีแล้วอยากรบกวนผู้รู้ช่วยแน่ะนำเรืองการใส่ปุ๋ยหน่อยครับผมว่าใส่ปุ๋ยสตูรอะไรดี
แล้วก้อใส่แบบขุดหลุมหรือแบบขุดเป็นร่องครับ(ทีจะลาดหนิดหน่อยครับ)
แล้วพอจะมีอะไรแน่ะนำในการปลูกเสริมในร่องยางบ้างครับ
ปลูกอยู่ที่หนองคอก เศร้า
baankorpkwan
*

บ้านกอปรขวัญ ยินดีต้อนรับ

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:00:00 AM »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ผมกำลังจะลงยางพาราประมาณ 13 ไร่ ที่เขาใหญ่ เดือนเมษายน 53 นี้ ช่วงระหว่างรอต้นโต ว่าจะปลูกผักชีไปด้วย ม่ายรุ๊จาได้เรื่องอ๊ะป่าว แล้วจาลงมะละกออีก 3 ไร่ ทานตะวันหน้าไร่อีก 1 ไร่ เลยขออนุญาตเข้ามาหาข้อมูลและคำแนะนำจากท่านผู้รู้ทั้งหลาย ขอขอบคุณผู้ก่อตั้งเวปไซด์ที่ให้โอกาสได้เข้ามาศึกษานะครับ
aofja
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:28:33 PM »

หาซื้อพันธุ์ยาง jvp 80 ที่ไหนครับ (อยู่กำแพงเพชร) จะนำมาทดลองปลูกครับ ปลูกพันธุ์ยอดฮิด RRIM600 ไปแล้ว 30 ไร่ ตอนนี้จะหาพันธุ์ jvp 80  กับพันธุ์ RRIT251  มาปลูกอย่างละ 5 ไร่ครับ  จะลองทำวิจัยดูกันไปเลยที่แปลงเดียวกัน พันธุ์ไหนดีกว่ากัน ถ้ามีพันธุ์ไหนมาดังๆอีกบอกผมได้นะครับ แล้วจะเอาผมงานวิจัยด้วยตัวเองมาเล่าให้ฟัง
บัณฑิตกรีดยาง
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:19:53 PM »

สมัครเป็นสมาชิกชมรมด้วยคนครับ อยู่ที่ระยองครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงปิดหน้ายาง(ยางผลัดใบ)เลยว่างครับ ปีนี้กรีดเองแค่ประมาณ600ต้นที่เหลือให้คนงานครับ
baankorpkwan
*

บ้านกอปรขวัญ ยินดีต้อนรับ

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:59:17 AM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องยางพาราเลยครับ ที่ต้องทำเกษตรเพราะว่ามีที่ว่างๆอยู่ อยากให้ที่ว่างเปล่าสามารถเลี้ยงตัวเองได้ครับ จึงอยากลองทำดูครับ ไม่รู้จะคุ้มไหมเพราะต้องลงทุนอีกเยอะเลย กะว่าจะทำกังหันลมมาช่วยดูดนำและปั่นไฟด้วยครับ

Liked By: mr.changpinit
konkaiban...
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัดและอดทน
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 01:36:38 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ กำลังศึกษาหาความรู้ครับอยากปลูกเหมือนกันบ้านอยู่ อุดร มีที่หลายแปลงส่วนมากให้เค้าเช่าทำสวน
เพราะตัวเองไม่มีเวลา ถามสมาชิกหรือเพื่อนๆว่า จะปลูกระหว่างแถวระหว่างต้นเท่าไหร่ดีครับ ถึงจะเหมาสมไม่ห่างไม่แน่นจนเกินไป
คิดว่าแต่ละที่แต่ละภาคคงไม่เหมือนกันนะครับ ขอบคุณมากครับ
Thanawit
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 01:53:12 PM »

สมาชิกใหม่ ขอสมัคร เป็น สมาชิก ชมรม สวนยางด้วยคนครับ ..... บ้านอยู่ ชุมพร ทำสวนผลไม้ แต่ทำงานอยู่ ปลวกแดง ระยอง ....

ตอนนี้ ให้ที่บ้าน ปลูกยางเหมือนกันครับ .... เอา เมล็ด ปลูกใน แปลงเลย ...แล้ว ค่อย ติดตา ทีหลัง (ทุนน้อยครับ)

ฝากเนื้อ...ฝากตัว ...และหัวใจ ด้วยครับ ....
Magnum (rew)
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:19:02 AM »

รบกวนฝากภาพครับ
วันก่อนมีสมาชิกเวบบอร์ดท่านหนึ่ง สอบถามเรื่องการติดตายางและต้นพันธุ์ยาง
ไม่ทราบว่าอยู่กระทู้ไหน หาไม่เจอ
วันนี้เลยขอเอาภาพต้นพันธุ์ยางที่เขาปลูกเอาไว้เพื่อขายพันธุ์สำหรับติดตากับต้นตอครับ
(ต้นตอในแปลงหรืออาจถุงดำ)

ภาพล่างเป็นต้นพันธุ์ครับ เนื้อที่รวมราวๆสองงานครึ่ง แต่ผมถ่ายมาเป็นบางจุด ไม่ทราบสายพันธุ์ยางในแปลง
รู้แต่ว่าเอาไว้ติดตาอย่างเดียว ลักษณะเป็นอย่างในภาพครับ  คาดว่าคงเป็นประโยชน์กับผู้ทำสวนยาง

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 12:57:23 PM »

สมาชิกใหม่ครับ.......เพิ่งเห็นกระทู้นี้
ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ
ต้นยางของผมอายุ 20 ปีกว่าๆ แล้วครับ(พ่อผมปลูกไว้).....
และกำลังเริ่มปลูกใหม่อีกบางส่วนครับ
kingphet
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:37:59 PM »

ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยครับ...เริ่มปลูกยาง เมื่อเดือน กรกฎาคม 2551 นี่เองครับ...กำลังจะตัดแต่งกิ่ง  สอบถามผู้รู้ว่าควรจะตัอแต่งช่วงไหนครับ...
Thanawit
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 07:17:46 PM »

มีเรื่องรบกวนสอบถาม เพื่อน ๆ ที่ทำสวนยางหน่อย ครับ ......

เพื่อน ๆ ที่ทำสวนยาง เจอปัญหา ยางหน้าตาย น้ำยางไม่ออก กันบ้างมั้ยครับ ....

แล้วการจะที่ทำให้ ยางหน้าตาย กลับมามี น้ำยางอีกครั้ง ....ทำยังงัยกันบ้าง ครับ

ขอบคุณมากค้าบบบบ
ธนาวิทย์ ..... สมาชิกใหม่ คับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 06:24:05 AM »

มีเรื่องรบกวนสอบถาม เพื่อน ๆ ที่ทำสวนยางหน่อย ครับ ......

เพื่อน ๆ ที่ทำสวนยาง เจอปัญหา ยางหน้าตาย น้ำยางไม่ออก กันบ้างมั้ยครับ ....

แล้วการจะที่ทำให้ ยางหน้าตาย กลับมามี น้ำยางอีกครั้ง ....ทำยังงัยกันบ้าง ครับ

ยางหน้าตาย น้ำยางไม่ออก ก็คือท่อน้ำยางเสียหายถาวรแล้วครับ
สาเหตุก็เกิดจากเชื้อไฟน์ท็อปเทอร่ากัดกินท่อน้ำยาง เข้าไปทางแผลกรีด ตอนที่เกิดโรคหน้าเน่า
ผมลองแก้ไขหลายแบบแล้ว ไม่หายครับ
แต่บางต้นเปลี่ยนมากรีดหน้าสูง และกรีดขึ้น ก็ยังได้น้ำยางอยู่ครับ
บางต้น(ส่วนน้อยกว่า) แห้งสนิทตลอดต้น ก็ปล่อยให้ยืนเป็นร่มพื้นดินเฉยๆ ครับ
Thanawit
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 07:22:49 AM »

ยางหน้าตาย น้ำยางไม่ออก ก็คือท่อน้ำยางเสียหายถาวรแล้วครับ
สาเหตุก็เกิดจากเชื้อไฟน์ท็อปเทอร่ากัดกินท่อน้ำยาง เข้าไปทางแผลกรีด ตอนที่เกิดโรคหน้าเน่า
ผมลองแก้ไขหลายแบบแล้ว ไม่หายครับ
แต่บางต้นเปลี่ยนมากรีดหน้าสูง และกรีดขึ้น ก็ยังได้น้ำยางอยู่ครับ
บางต้น(ส่วนน้อยกว่า) แห้งสนิทตลอดต้น ก็ปล่อยให้ยืนเป็นร่มพื้นดินเฉยๆ ครับ

ขอบคุณมากคับ ผม ..... ตอนนี้ ผมก็กำลังหาวิธีการ ทำให้ ยางหน้าตาย กลับมากรีดได้ อีกครั้ง .... กำลัง ทดลอง อยู่ 2 แปลงแล้วครับ.

ไม่ใช่สวนเองหรอกนะครับ (ของตัวเอง เพิ่งปลูก) ของ เพื่อนครับ แต่ ช่วงนี้เข้าช่วง ปิดหน้ายาง ... คงต้องรอเปิดหน้าอีกครั้ง ....
อิทธ์
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:33:26 PM »

สมัครด้วยคนครับ
ปลูกอยู่สังขละ /กาญจนบุรี 14 ไร่
ปลูกได้ปีที่ 6 แล้วปกติพ่อดูแล + จ้างคนงานเฝ้า
ตัวเองไม่มีความรู้เลยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์